Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. ukona na migode migerano, tukiendelea na makala ambayo tumeandalia, ambao unaozasisiza moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju, swahili tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook, ambako utapata makala tuliochapisha tayari, anwani ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Kama ilivyo desturi, makala ya leo yataanzia katika mji mkuu wa taifa Canberra ambako utafanya tathmini yaliojiri katika siasa ya taifa wiki hii. Scott Morrison alirejea bungeni kwa mara ya kwanza akiwa waziri mkuu baada ya kushinda uchaguzi wa kiongozi wa chama mwezi jana. Na licha ya juhudi za serikali ya mseto kujaribu kuonyesha umoja, chama cha Liberal kimekumbwa kwa mgawanyiko kuhusu idadi ya wanawake ndani ya bunge pamoja na madai ya unyenyesaji ndani ya chama hicho. Uchaguzi wa kiongozi uliofanywa Agosti umeleta serikali tofauti, hata kama ni kwa upande wa vyeo na majina. Kuna waziri mkuu mpya pamoja na baraza jipya la mawaziri, ila wakati waziri mkuu wa zamani Malcolm Turnbull kwa sasa yuko mjini New York na waziri wa mambo ya nje wa zamani Julie Bishop akichukua nafasi yake bungeni kama mbunge wa kawaida, kiongozi wa upinzani Bill Shorten alikuwa na swala la kimsingi kwa waziri mkuu mpya Scott Morrison. My questions to the Prime Minister <coughs> anauliza no, swali langu kwa waziri mkuu ni hili, ni sababu gani Malcolm Turnbull si waziri mkuu wa Australia? Chama cha Leba kiliendelea kurejelea swali hilo wiki nzima katika vikao vya bunge na hatimaye bwana Morrison alimweleza bwana Shorten asahau swali hilo. Kwa ufupi, jibu la bwana Morrison lilikuwa kwamba chama ndicho kilimchagua na The privilege of serving as the leader of the Liberal Party is a decision of, heshima ya kuhudumu kama kiongozi wa chama cha Liberal ni uamuzi wa chama bungeni, na wamefanya uamuzi wao, ni kubali uamuzi huo. Na zaidi ya hayo, bwana Spika, nimeamua kudhibiti hali hiyo. Serikali ya ustawi ambayo Bwana Morrison ameahidi tayari iko chini ya shinikizo, wakati madai ya unyanyasaji na vitisho yaliongezeka wiki hii. Mbunge wa chama cha Liberal Julia Banks aliongezea mafuta katika moto uliokuwa tayari unatishia serikali kwa kutangaza kuwa atastaafu kutoka siasa katika uchaguzi mkuu ujao kwa sababu ya unyanyasaji aliyopitia wakati wa kampeni ya uchaguzi wa kiongozi mpya wa chama bungeni. Ila kabla staafu amesema anataka weka wazi maoni yake kuhusu tamaduni chafu ndani ya bunge. Anasema wide... katika safari yangu kisiasa, tamaduni ya tabia mbaya imesambaa kuchimbana na kama siafu weupe. Mbunge huyo ambaye amehudumu tu kwa mhula mmoja ameungwa mkono na mmoja wa wanachama maarufu katika chama cha Liberal Julie Bishop ambaye alisema kwamba Unaona tabia hiyo. Je, unaweza vumilia katika sehemu nyingine ya kazi la? Licha ya juhudi za spika ni sheria za bunge, bado tunaona hali ya kurushana maneno na kukaripiana. Nieleze sehemu nyingine ya kazi ambako unaweza fanya hivyo, aliuliza Bi Bishop. Suala so la unyanyasaji ndani ya chama cha Liberal limemulika kwa ujumla jinsi wanawake wanavyohudumiwa na kuongeza msukumo kwa upande wa kuongeza wakilishi zaidi wa wanawake bungeni. Bibanks ni mmoja wa watu wanaoitisha uwepo wa vigezo wa vya jinsia kwa ajili ya kushughulikia swala hilo. Ameongezea kuwa siasa iko miaka kadhaa nyuma ya ulimwengu wa biashara katika swala la uwakilishi wa wanawake. Anasema ni rahisi sana, kama mwanaume anawania na awezi pata mwanamke Watafute, wapo, utawapata, alisisitiza Bbanks. Changamoto za serikali katika swala la usawa wa jinsia limeifanya iwe shabaha rahisi ya chama cha Leba. Sehemu ya mjadala unaozingira serikali kwa swala hilo ambalo limepewa jina la tatizo la wanawake limezunguka swala la uteuzi. Chama hicho kimeshutumiwa kwa kuwachagua wanaume kuwania maeneo bunge ambayo ni rahisi kushinda. Hali hiyo imesababisha senta wa chama cha Leba Christina Kineli kuhoji nia ya serikali kutatua swala hilo, akisema kwamba ni hesabu rahisi. Tazama maeneo ya bunge wanayodhibiti, tazama watu walioteua. Ni wazi kwamba hawataweza timiza malengo hayo kufikia tarehe yao ya mwaka 2025, alisema Bi Kineli. Wakati huo huo, Scott Morrison alikuwa miongoni mwa waliotoa wito kwa wagombea wa kike wateuliwe kuwania eneo bunge la Wentworth ambalo lilikuwa chini ya uongozi wa waziri mkuu wa zamani Malcolm Turnbull. Hata hivyo, juhudi zake za kuingilia kati hazikufua dafu, na balozi wa zamani nchini Israel Dave Sharma ndiye aliyeibuka mshindi wa kura ya uteuzi wa mgombea wa eneo bunge hilo. Wakati huo huo, utata kuhusu matumizi ya uingiliaji kati wa mamlaka wa waziri wa waziri wa masuala ya ndani Peter Dutton pamoja na masuala kuhusu ustahiki wake kuwa bungeni unaendelea. Mpango wa mashambulizi wa chama cha Leba ni kama umebadilika pia. Badala ya kulenga mamlaka yake ya waziri kutoa viza kwa watalii wawili kutoka Ulaya, upinzani kwa sasa unaongeza kampeni yake kutuma kesi ya Bwana Dutton katika mahakama kuu ichunguze uhusiano wake na vituo vya huduma ya watoto ambavyo vinapokea uwekezaji kutoka kwa serikali . Jukumu hilo liliwachiwa msemaji wa maswala ya kisheria katika upinzani Mark Dreyfus ambaye alisema kwamba uh, we've made it absolutely clear that where there is doubt... Tumesema wazi kuwa panapo shaka kuhusu uh, stahiki wa mbunge yote kuwa bungeni bunge kwa sababu wana au wamekiuka kitengo 40 cha katiba, swalilo linastahili amuliwa na mahakama kuu ya Australia. Kwa masikitiko, waziri mkuu wa sasa Bwana Morrison ni kama anataka kumlinda Bwana Dutton katika hali fulani. Nadhani hatuna shaka nani anaongoza serikali hii. Kuna uwezekano si Bwana Morrison, pengine ni Bwana Dutton ama inawezekana kuwa hata bwana Tony Abbott. Licha ya shutuma hizo, waziri huyo aliendelea kukana shutuma hizo licha ya ongezeko la wimbi la maswali toka kwa upinzani, akisema kwamba wanaweza endelea way. Hivyo bwana spika, ila nitakueleza hivi, nitakachofanya ni kuendelea kukana, licha ya kuwa Marekani katika mapumziko. Waziri mkuu wa zamani Malcolm Tambul hata sita kutoa maoni yake kuhusu yanayoendelea ndani ya chama tawala. Aliandika kupitia mtandao wa Twitter kuwa kesi ya bwana Dutton inastahili tumwa kwa mahakama kuu ili iondoe mashaka yote yaliyoko. Wiki ilikamilika katika hali ambayo haikutarajiwa baada ya waziri mkuu mpya kutumia wimbo wa msanii maarufu Fatman Scoop uliotolewa mwaka elfu moja mia kenda na tisini katika video aliyochapisha katika Twitter. Video hiyo iliwaonyesha washiriki wake katika kipindi cha maswali na majibu bungeni, ila punde baadaye, waziri mkuu alifuta ujumbe huo wa Twitter na kuomba msamaha, akisema kwamba hakujua wimbo huo ulikuwa na maneno yasiyofaa. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkoaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Jessica Washington na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Unaendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea SBS.com.au mkoaju Swahili.