Mwongozo wa makazi, maelezo, maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Wasikilize makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBScom au mraba Swahili, pamoja na kupata vipande vya makala ambavyo tumechapisha kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Anwani ni Facebook facebookcom mraba SBS Swahili. Tukiendelea na makala ambayo tumewaandalia, utafutaji wa kazi unapewa kipaumbele kwa wahamiaji wanaohamia Australia, lakini wafanyakazi wengi wanahitajika kuweza kuongea na kuandika Kiingereza vizuri. Wahamiaji wanaweza pata masomo ya lugha hiyo bila malipo ili wajifunze msingi wa lugha hiyo au kuongezea ujuzi wa lugha ili kuweza kupata kazi. Mwandishi wetu Frank Mtao anatuarifu zaidi. Unapohamia Australia Kujifunza Kiingereza ni muhimu kwa ajili ya kupata kazi na kujiunga na jumuiya ya pana. Mehako Obidula, mkimbizi wa zamani kutoka Afghanistan, anaamini kwamba maisha yanaweza kuwa rahisi kwa wahamiaji wakiwa na viwango vya kutosha vya kuzungumza lugha ya Kiingereza. finding your way around, uh, accessing services, communicating. kutafuta njia za karibu zinazokuzunguka, upatikanaji wa huduma, mawasiliano, hayo yote ni sehemu muhimu ya maisha ya kila siku. Kwa hiyo si tu kuhusu kuja Australia And, bali ni kuhusu pia plan plan, makazi plan. Hivyo kwa muda mrefu unahitaji kazi na ili upate kazi unahitaji kujua kusoma na kuandika, unahitaji elimu, unahitaji lugha na unahitaji ujuzi. Anasema kutokujua Kiingereza kunajenga vikwazo kwa wahamiaji wapya wanaowasili na wakimbizi. Um, who... wahamiaji wengi au wakimbizi au wanaotafuta hifadhi wanaokuja na viwango vya chini vya kujifunza wanapata hali ngumu sana katika soko la ajira. Upungufu wao wa lugha unaoweka kwenye kivuli cha ushirikiano wa dunia. Kwa hiyo maana yangu ni kwamba hawawezi kulalamika, hawajui jinsi ya kulalamika, hawawezi hata kuinua sauti zao. Mehako Obidullah alikuwa tayari na ujuzi wa Kiingereza wakati alipowasili kutoka Afghanistan, lakini kwa wale wanaohitaji msaada wa kujifunza misingi ya lugha ya Kiingereza e, kuna mpango wa uhamiaji wa watu wazima wa kujifunza lugha hii ya Kiingereza almaarufu kama AMEP. E, Catherine Devlin ni meneja uendeshaji wa kujifunza wa watu wazima hapa Australia, anaeleza ni nini ni hii saidi? The adult migrant English program... mpango wa Kiingereza wa watu wazima hutoa kozi ya lugha ya Kiingereza kwa wahamiaji wanaostahili na pia uko washirika wa kibinadamu kwa watu wanaostahili, wanaweza kupata migrant kwa masaa mia tano na kumi hivi ya mafunzo ya bure ya Kiingereza. Hiyo ni aina ya malengo ya wahamiaji kwa madhumuni ya makazi. AMEP hutolewa kwa waliofika wapya, makazi ya kudumu, wakimbizi na wamiliki wa viza kadhaa za muda mfupi. Inatolewa kote Australia na kwa watu wengi wanaostahiki, kozi ni bure. Ikiwa tayari una msingi katika lugha ya Kiingereza lakini unahitaji kuboresha ujuzi wako wa kusoma na kuandika ili kupata kazi, unapaswa kuangalia katika mpango wa stadi ya elimu na ajira, unaojulikana pia kama C si. Kwa maana kuna mpango mwingine pia unaoitwa si. Mpango huu wa si hutoa mafunzo ya lugha ya Kiingereza sort of kusoma seekers, kuandika na kuhesabu, na hivyo ni zaidi ya wanaotafuta kazi language. Watu wanaostahili wanapata hadi masaa mia nane bila malipo ya mafunzo ya Kiingereza kusoma kuandika na kuhesabu, ambaye ni zaidi ya kazi ya kuzingatia. Kozi za lugha hizi hutolewa katika vituo vya kujifunza vya jamii vya watu wazima ambavyo husaidia njia ya kitaaluma ya kozi ya baadaye. So, ni mazingira yenye kujitegemea sana mazingira ya kujifunza, na pia wasaidia kuingia katika utafiti tofauti au zaidi mara nyingi wasaidizi wa jamii wana ushirikiano mzuri na mashirika mengine au wanatumia mipango ya vibali vyenyewe au stadi za kazi au mpango wa ujuzi wa misingi ambayo inakabiliana na mahitaji ya aina hii za wanafunzi. Mafunzo ya watu wazima yana mazingira mazuri ya kujifunza. Wanafunzi wanaweza kuchukua masomo darasani au kujifunzia mbali na madarasa wanaweza kujifunza siku nzima au nusu siku, wakati wa mchana au jioni. Pia mara nyingi hutoa huduma ya kuwaangalia watoto na wanahudumia vizuri wanafunzi wa kutoka asili tofauti ya lugha. Rochete Bit ni kiongozi mkuu wa idara ya amet wa Melbourne, ambayo e, ina asilimia arobaini na tano ya wanafunzi walikuwa wamezaliwa nje ya nchi au wazazi wao walizaliwa nje ya nchi. The majority of, of providers will have... wengi wa watoaji watakuwa na wafanyakazi wa utawala wa lugha mbili ili kuwasaidia watu wakati wa kufanya maswali yao ya awali ili kuhakikisha kwamba wana maelezo yote muhimu katika lugha yao ya kwanza. Mara nyingi katika madarasa ya AMEP, aa, kutakuwa na wa kujitolea wajue lugha zaidi ya mbili kwa kuunga mkono wateja wapya ambao wako katika kiwango cha chini cha Kiingereza, na pia kwa watu ambao walikuwa na uharibifu zaidi wa elimu e, kabla ya kufika Australia, wanapatiwa msaada wa ziada mwenzake na Rochette Beauty ni Lindi Conway ambaye ni mkuu wa shule ya mafunzo ya msingi na maandalizi huko Melbourne. Anasema kwamba mafunzo ya watu wazima huendesha mipango ya masilahi kwa wahamiaji kwa sababu ni sehemu kubwa ya kikundi chao. Tofauti so za kitamaduni husababisha kuchanganyikiwa zaidi kwa waliowasili wapya. Kwa hiyo tunafundisha kwa kina sana, kwa kuwapa maelezo zaidi ambayo yanawasaidia watu kuelewa, sio tu kwa ajili ya lugha, sio kwa ajili ya makazi wanazojifunza, lakini pia ni mahali wanapofanya kazi, kwa watu ambao wanajitahidi na kujifunza katika mazingira rasmi zaidi. Mafunzo ya watu wazima yanaweza kutoa nyumba ambayo ni ya kirafiki na yenye wepesi. Sisi ni wataalamu wa elimu ya watu wazima. Huwezi kuchukuliwa kama mtoto mdogo anayekuwa, utachukuliwa kwa heshima na tutakufanyia kazi zako. Mwandishi wetu Frank Mtao akikamilisha taarifa hiyo. Na ili kupata maelezo zaidi juu ya mpango wa Kiingereza kwa wahamiaji watu wazima na vipindi vya ufanisi wa elimu na ajira na uangalie kama unafaa, nenda kwenye tovuti ya serikali ya Australia na kupata mtoa wa huduma ya watu wazima karibu na unakoishi. Angalia kwenye tovuti ya watu wazima wa Australia. Maelezo hayo pamoja na anwani za tovuti hizo waweza kuzipata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na waandishi wetu Audre Buget na Marcia de los Santos na kutafsiriwa na kusoma kwako na Franki Mtao. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini Australia, tembelea tovuti ya sbs.com.au mkwaju Swahili.