Unaendelea kusikiliza dha hii ya Kiswahili ya SBS, na kwa sasa basi tugeukie katika makala mingine, linahusiana na upigaji kura, na tunaona kuna harakati zimeanza za shughuli hizi pevu, kwani tunaelekea katika uchaguzi Aa, hii inatufahamisha jinsi ya kupiga kura. Ni maelezo mafupi ambayo unaweza kusikiliza kakusaidia, ili kuondoa taharuki pale unapokwenda e, katika e, upigaji kura huo. Upigaji kura ni lazima kwa Australia wenye umri wa miaka 18, ambao wameishi kwenye anwani yao ya sasa kwa zaidi ya mwezi mmoja. Tume ya uchaguzi ya Australia au kwa kifupi AEC ni bodi ya kisheria ya kujitegemea ambayo inawezesha mchakato wa uchaguzi. Msemaji wa AEC Ivan Akin Smith anasema wale waliosajiliwa wanapaswa kupiga kura au la sivyo, wataadhibiwa. If anybody who is enrolled and doesn't turn up to a polling place and cast a vote, they could be issued with a what we call a non-voter notice. If you have a valid reason, that's fine. You just Ikiwa mtu yeyote ambaye amejiandikisha kupiga kura na hatotokea mahali pa kupigia kura ili kupiga kura, wanaweza kutolewa na kile tunachoita waraka wa usia wa kura. Ikiwa una sababu ya halali, hiyo ni sawa. Tujulishe tu lakini vinginevyo unapaswa kulipa faini ya dola ishirini, na kama hatuwezi kupata jibu kutoka kwa taarifa hiyo isiyo ya wapiga kura inaweza kuishia mahakamani na ada ya dola miamoja sabini na gharama zinazohusiana na mahakama, alisema msemaji wa EAC. Ikiwa umejiandikisha aa, kupiga kura, lakini hivi karibuni umebadilisha jina lako au anwani unahitaji kuboresha maelezo yako binafsi kwenye orodha ya uchaguzi. the world where people fight very, very hard. Tunaishi katika demokrasia kubwa nchini Australia, na kuna nchi nyingi ulimwenguni kote ambapo watu wanapigana sana kwa kupiga kura. Katika Australia tuna upatikanaji rahisi wa kura yetu, kufanya ni kuboresha na kuweza kuamua hivyo basi ni sehemu ambayo tunapata urahisi e, katika kufanya hiyo na kuandikishwa na tarehe ya mwisho na kuisha kurejea kwenye kituo cha kupiga kura ili uweze kupiga kura hiyo. E, kwa sasa kuna viti mia moja hamsini katika baraza la wakilishi na sabini na tisa, sabini na sita katika seneti. Uchaguzi wa shirikisho unafanyika kila baada ya miaka mitatu kuamua wanachama wa baraza la wawakilishi ambao hutumikia muda wa miaka mitatu na wanachama wa seneti ambao hutumikia muda wa miaka sita. Kwa kawaida nusu ya seneti huchaguliwa kila baada ya miaka mitatu. Hata hivyo, uchaguzi wa mara mbili unasema viti vyote vinakabiliwa, ambayo ilikuwa ni kesi katika uchaguzi wa mwisho wa shirikisho. Evan Akin Smith wa AEC Anasema mwaka elfu mbili na kumi na sita tulikuwa na uchaguzi wa saba wa kufutwa tangu Australia ikiwa taifa mwaka elfu moja mia tisa na moja. Double dissolution election, quite simply means that you're electing double the amount of senators. Uchaguzi wa mara mbili unamaanisha tu kwamba unachagua mara mbili tu na wa maseneti, ambapo e, kwa kawaida kwa kile tunachoita uchaguzi wa kawaida. Na hiyo ni katika jimbo hivyo, katika majimbo yote katika uchaguzi wa kawaida ambao ni uchaguzi wa nusu ya masenata, huchagua masenata sita kwa kila jimbo na mbili kwa wilaya kwa uchaguzi wa mara mbili seneti nzima hufutwa, hivyo inamaanisha kuna nafasi kwa maseneti kumi na mbili kwa jimbo na bado ni mawili kwa wilaya. Wapiga kura katika maelfu ya vituo vya kupiga kura nchini Australia watapewa majarida mawili ya kura. Karatasi ya kwanza ya kijani ni kuchagua mgombea wa ndani kwa baraza la wawakilishi, wakati karatasi nyeupe ya kura ni kumchagua seneti kutoka mikoa yao au wilaya yao wagombea wanachaguliwa na mfumo wa upendeleo wa kupiga kura. Evan Ekin Smith anaelezea jinsi hiyo inavyofanya kazi. So sorry, system of preferential voting, essentially aims... e, kwa hiyo mfumo wa Australia wa kura ya upendeleo una lengo la kupiga kura yako zaidi. Kwa hiyo ikiwa unahesabu kama karatasi ya kura ya wakilishi, unahitaji kuhesabu masanduku yote, inachukuliwa nje ya hesabu, basi kura yako itapita kati ya upendeleo wako ujao, na kadhalika mpaka itahesabiwa kuelekea mgombea. E, kupiga kura kwenye karatasi nyeupe ya kura ya Senate ni tofauti wapiga kura wanaweza kuweka alama ya mapendekezo yao na chama chao juu ya mstari au nambari ya wagombea waliopendelea chini ya mstari. Bado unapaswa kuhesabu namba moja hadi sita juu ya mstari ikiwa unapiga kura kwa vyama au vikundi, au moja hadi kumi na mbili chini ya mstari ikiwa unataka kupiga kura moja kwa moja kwa wagombea. Ni muhimu sana kwamba watu waliochaguliwa kufanya maamuzi ambayo yataathiri eneo lako au wilaya yako. Kwa hiyo fanya utafiti kidogo na uende nje ukapiga kura wapiga kura ambao hawawezi kuhudhuria mahali pa kupigia kura siku ya uchaguzi wanaweza kupiga kura kwa njia nyingine. Kama are... eneo la kupiga kura liko juu ya kilomita nane au una kizuizi cha kupiga kura siku ya uchaguzi, kuna vituo vya kupiga kura vya mapema katika wiki zinazoongoza siku ya kupiga kura. Na vilevile vile, ikiwa huwezi kufika mapema kituo cha kupiga kura unaweza kupiga kula kwa njia ya posta. Kwa wapiga kula wa nje ya nchi, karatasi za kula zinapaswa kukamilika na kurudishwa kwenye tume ya AAC kabla au siku hiyo ya uchaguzi. Kama wewe uko nje ya nchi, tunatoa vituo vya kupigia kura nje ya nchi katika baadhi ya balozi zetu za Australia. Hivyo unaweza tembelea tovuti ya aec.gov.au mkwaji overseas ili uone maeneo hayo ya kupiga kura. Kama huwezi kupata sehemu moja, wanaweza kuomba kura ya posta. Hata hivyo, tunaelewa kuna watu ambao hawawezi kupata nafasi ya kupiga kura kwa njia ya posta au kuelekea kwenye vituo vya kupiga kura. Ikiwa ndivyo hivyo, hiyo ndiyo sababu halali ya kuto kupiga kura. Majarida ya kupiga kura au majarida ya kura yaliyojazwa vibaya yanaonekana kuwa kama kura batili. Ikiwa huna uhakika wa kupiga kura, wanaweza kufika kwa viongozi katika kituo cha kupiga kura kwa msaada. Vyama vingi mara nyingi hutoa kadi za kupigia kura nje ya vituo vya kupiga kura. Hata hivyo, Evan Ekin Smith anasema ni muhimu kutopotezwa kuhusu jinsi ya kupiga kura. Watumishi wa vyama mara nyingi watakuwa kwenye sehemu za kupiga kura na huwa wanatoa kadi na wakiwambia jinsi ya kupiga kura yako. Hiki ni kipande cha mafundisho tu. Kura yako ni kura yako, una haja ya kufuata maelekezo ya mtu yeyote kama jinsi unavyopiga kura. Hii ni maagizo tu. Kama wewe ni msaidizi wa chama fulani cha siasa, ndio jinsi wanavyopendekeza kupiga kura. Hakikisha unapiga kura kulingana na nani unayetaka kumpigia kura. Tume ya AEC hutoa maelekezo ya kupiga kura katika lugha 28, e, katika maeneo ya kupiga kura nchini Australia. Hata hivyo, wapiga kura wenye vikwazo vya lugha wanaweza kuomba kuongozwa kwa msaada. Yes, ikiwa unahitaji usaidizi wa kupiga kura yako, ndio unaweza kupata mtu kusaidia kupiga kura yako. Hiyo inaruhusiwa kwa sheria. Kwa kweli tuna huduma ya kutafsiri kupitia simu ambayo unaweza kupata. Nitahitajika kufikia huduma hizi, kuna nambari kwenye tovuti yetu ambayo unaweza ku, kupiga e, kupitia mtandao huu wa Here, au tovuti hii ya aac.gov.au mkwaju translated. Utaita namba hiyo na unaweza kuuliza maswali na kuwa na mtu wa rugha akufundishe kama jinsi ya kupiga kura yako rasmi. Sehemu za kupiga kura zitafunguliwa kutoka saa mbili asubuhi hadi saa kumi na mbili jioni siku ya uchaguzi. AAC inatarajia wapiga kura milioni moja kwa sasa kwa saa katika maeneo ya kupiga kura nchini kote. Mara baada ya kupiga kura kumalizika, karatasi za kura zinahesabiwa na viongozi wa kupiga kura ambao huzingatiwa na wachaguzi na waliochaguliwa na wagombea. Matokeo ya baraza la wawakilishi hutegemea usiku wa uchaguzi, wakati hesabu ya senati inaweza kuhitaji wiki kadhaa kukamilika kutokana na utata wa njia ya kupiga kura. E, kutokana na ugawaji e, wa shirikisho, kutakuwa na viti 151 vya kinyang'anyiro e, katika uchaguzi wa shirikisho wa mwaka huu 2019. Chama ambacho kinashinda viti zaidi ya 76 katika nyumba ya chini huunda serikali. Ili kujua jinsi unaweza kujiandikisha ili kupiga kura, nenda kwenye tovuti ya tume ya uchaguzi wa Australia www.aec.gov.au au piga simu nambari 132326 na kwa maelezo zaidi juu ya jinsi ya kupiga kura katika lugha yako tembelea eh, tovuti hiyo ya wwwacgovau mkwaju translated. Makala hii imeandikwa na Ami Chenyu Wang na kutafsiriwa kwako nami Franki Mtao.