Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala idhaa ya idhaa ya Kiswahili ya SBS kuona migode migarano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anaoni ambao ni sbs.com.au mkwaju swahili. Pia zapata taarifa hizi kwenye ukurasa wetu wa Facebook anaoneamba ni facebook.com mkowajuu SBS Swahili. Kwa sasa basi, tugeuzie macho kidogo, tuzungumzie suala zima la wahamiaji na hususan uombaji wa visa hapa nchini Australia. Katika taarifa za habari, ni kuhusu mabadiliko ambayo yatafanyiwa kwa wale ambao katika viza za wanafunzi hapa nchini Australia, kuweza kuomba viza tofauti ama masharti kidogo kuweza kupunguzwa, ambapo unaweza ukapata viza bila malipo pamoja na mikakati mingine ambayo imewekwa na serikali. Je, kama ni mhamiaji na unahitaji kuomba viza, hali itakuwaje kwa upande wako, hususan baada ya jinai mizi hili la korona kuweza kuathiri mipango yako kwa sehemu kubwa? Wengi huenda wakahitaji huduma za mawakala. Na waombaji viza waliokata tamaa sasa wanageukia mawakala wa uhamiaji kama tumaini lao la maisha mapya hapa nchini Australia, lakini kulingana na mawakala wengine waliosajiliwa wa uhamiaji Sio mawakala wote wanaweza kuaminiwa. Mwandishi wetu Frank Mtao anatufafanulia zaidi suala hili. Kuhamia Australia mara nyingi ni mchakato mrefu na mgumu, kulingana na Brase Itabelo, mkimbizi wa zamani Mkongo aliyegeuka kuwa wakala wa wakimbizi. Wakati watu walio na kiwango kizuri cha Kiingereza wanaweza kupeleka maombi yao ya visa kumshirikisha wakala wa uhamiaji aliyesajiliwa kunaweza kuleta mabadiliko. you ili kuwasilisha maombi yako mwenyewe hauhitaji wakala wa uhamiaji. Sasa ikiwa hauelewi lugha, hata kujaza fomu yenyewe inakuwa ngumu. Ikiwa hauelewi mfumo kuna mahitaji ya kisheria wakati mwingine haujui hata kile kinachohitajika kwako, na nadhani hapo ndipo mahali pagumu panakuja. Ushauri wa wakimbizi na huduma za uchunguzi au RACS hutoa ushauri wa bure wa kisheria, msaada na uwakilishi kwa wanaangaika kifedha na wanaomba hifadhi wenye matatizo wakili wake mkuu na msimamizi wa kituo hicho, Sala Dal anasema, ikiwa visa ya mwombaji imekataliwa, mtu huyo anaweza kupitia mchakato mingi kabla ya kufikia matokeo ya mwisho. Anaamini kwa hivyo ni muhimu kwa mtafuta hifadhi kuona uwakilishi wa kisheria katika kuchanganua mfumo tata wa kisheria. Ikiwa idara itagundua kuwa wewe sio mkimbizi au haufai viza ambayo umeomba, basi ikiwa wewe ni mtu uliyekuja kwa mashua, rufaa hiyo hutumwa kwa mamlaka ya tathmini ya uhamiaji kwa ujumla. Vinginevyo unaweza kukata rufaa kwa uamuzi huo e, katika mahakama ya rufaa ya utawala ambayo itakuwa na ni hatua ya pili. Ikiwa AAT au IAA inakubaliana na idara, basi chaguo lako pekee ni uhakiki kisheria e, katika mahakama, na hiyo inaweza kuwa ngazi tatu za kimahakama ambazo unaweza kupitia ili kukata rufaa uamuzi huo. Mnamo tarehe 31 mwezi Disemba mwaka 2019 kulikuwa na mawakala wa uhamiaji 7249 waliosajiliwa nchini Australia. Asilimia 30 kati yao ni watendaji wa kisheria. Mawakala hawa waliosajiliwa wa uhamiaji wanadhibitiwa na Omara au ofisi ya mamlaka ya usajili wa wakala wa uhamiaji inayoendeshwa na idara ya mambo ya ndani. Marekebisho ya hivi karibuni ya muswada wa uhamiaji inamaanisha kuwa Watendaji wa sheria hawahitaji tena kushikilia usajili wa wakala wa uhamiaji ili kutoa msaada wa uhamiaji. Wakala aliyesajiliwa wa uhamiaji Joana Notana anasema mawakala waliosajiliwa hawafungwe na sheria na kanuni za umara. We are registered. We have a code of conduct. You know, just like registered nurses have licenses. So we have. Tumesajiliwa. Tuna kanuni za mwenendo kama wauguzi waliosajiliwa wana leseni. Kwa hivyo tunayo. Watu ambao wanafanya shughuli ya Australia ambao wanapeana ushauri au msaada kuhusu kuhama au visa za Australia na hawajasajiliwa, hiyo sio halali. Kwa hivyo kuna watu ambao hufanya hivyo hapa Australia lakini kuna watu wengi wanafanya hivyo nje ya nchi. Nonato anatoa mfano wa kikundi cha wauguzi wa nje ya nchi ambao walitafuta ushauri wa uhamiaji e, kutoka kwa ushauri wa kimsingi wa nje kuhusu elimu. Advised... nimekutana na wauguzi wengine waliosajiliwa ambao walishauriwa kusoma kozi ya miaka mitatu ambayo ni karibu dola 35 kwa mwaka, walitumia hizo pesa. Na kama muuguzi aliyesajiliwa, ikiwa umehitimu, lazima kusoma miezi mitatu, ndipo unapata usajili. Ikiwa unayo mahitaji ya alama ya kiwango cha chini, unaweza kuwa mkazi wa kudumu. Sio bandia, ni kwamba biashara yao ni kuuza elimu Hawana utaalamu kwenye visa. Wakati huo huo, kuna mawakala haramu ambao wanahakikishia watu kazi hapa Australia. Before you can gain a work visa in Australia your occupation should be in our skills list for that. Kabla ya kupata visa ya kufanya kazi nchini Australia, kazi yako inapaswa kuwa katika orodha yetu ya visa hizo. Ikiwa haipo, haufai. Wengine watatoa tu wazo kwamba unafanya kazi hapa, lakini kwa kweli wanakombea viza za mgeni, hairuhusiwi kufanya kazi, na ndipo unapogundua kuwa umetapeliwa. Dala anahimiza kuchunguza ili kulinganisha bei na huduma zinazotolewa na mawakala waliosajiliwa. Anasema matapeli mitandaoni mara nyingi huahidi matokeo ya mafanikio ya viza, lakini mtu pekee aliye na nguvu hiyo ni waziri wa uhamiaji. No, hakuna, sio wakili, sio wakala anayeweza kuhakikisha matokeo mazuri ya viza. Ikiwa mtu anapendekeza hivyo, hiyo itakuwa onyo kali kwangu, kulingana na Itabelo. Ishara inawashangaza ya matapeli ni kwamba wao wanatoza pesa ndogo au kuzidisha suala so la kwanza kulifanyia kazi ni kuangalia ikiwa mtu ni wakala wa uhamiaji aliyesajiliwa kwenye ovuti ya Omara. Kama mawakala waliosajiliwa wa uhamiaji wanasimamiwa na kufuata kanuni za mwenendo hapa Australia. don't the watu hawaelewi mchakato unaohusika wakati ninakusaidia, lazima nitasaini makubaliano na mteja. Sasa mawakala wa uhamiaji bandia hawataweza kwa sababu hawajazoezwa kufungwa kisheria na mtu yeyote. Kwa hivyo lazima kuwe na makubaliano, lazima wathibitishe maagizo yako kwa maandishi na kila aina ya mambo haya ambayo tunayafuata kwa kanuni za mwenendo, na tunapaswa kufanya kama mawakala waliosajiliwa wa uhamiaji. Hayafanyiki ikiwa watu hawajasajiliwa. Kulingana na Nonato, kanuni za maadili za Omara pia huweka uangalizi wa karibu kwenye akaunti za benki za mawakala wa uhamiaji waliosajiliwa kila mwaka. Zaidi ya kanuni za mwenendo ni kwamba ikiwa ninachukua pesa kutoka kwa wateja, naiweka katika akaunti ya mteja. Siigusi, siigusi hiyo hadi nitakapofanya kazi yangu. Tunayo mafunzo kila mwaka CPD yetu, yaani inaendeleza maendeleo ya kitaaluma. Tunapitia kwenye vitanzi hivi vyote kwa sababu tunapaswa kusajiliwa. Lakini hei, mtu yoyote wa nje anaweza tu kutoa shauri ajipatie pesa, lakini hawako chini ya sheria ya Australia hapa RACS. Dala amesikia hadithi za watu wakiwindwa na mawakala wasio na maadili. Walikuwa wamehifadhi na kuhifadhi na kuhifadhi kulipa ada ya wakala, ila wanakuja kugundua walikuwa wanahitaji kulipa ada zaidi au ada ya ziada, na kisha bila shaka, wakala huyo hataachilia hati ya mteja hadi watakapolipa ada hizo. Na kinachohusiana ni kwamba kwa watu wanaoishi katika mazingira magumu katika jamii yetu, unaweza kuona jinsi wanaanguka katika mitego hiyo, haswa wale wanaotafuta hifadhi hapa Australia, wakati mashaka yako juu sana na ni hali ya maisha au kifo. Dala anasema ni muhimu kutoa malalamiko kwa OMARA ikiwa unaamini wakala aliyesajiliwa wa uhamiaji hajakusaidia vya kutosha au amekutapeli. And complaints can be made with the legal services. Na malalamiko yanaweza kufanywa kwa kamishina wa huduma za sheria. Kwa kweli mtu huyo anaweza kuchunguzwa. E, kulingana na ripoti ya hivi karibuni ya OMARA, asilimia sabini ya malalamiko dhidi ya mawakala wa uhamiaji kwa sehemu yalifutwa kwa sababu ya ushahidi usio kamili au ambapo OMARA haina mamlaka. Nonato anasema kwa bahati mbaya, ofisi ya mamlaka ya usajili wa wakala wa uhamiaji haina mamlaka juu ya mawakala haramu wa nje ya nchi. So anyone practicing there they can do what they want. It's really about kwa hivyo mtu yeyote anayefanya shughuli hizo huko anaweza kufanya kile anachotaka, ni kweli kuhusu jinsi wanavyochaguliwa na nchi zao wa ambako wako lakini Australia kwa kila aina hawana njia ya kudhibiti hilo. Nonato anasema ada ya ushauri wa awali ni takriban dola mia moja hadi mia tatu kulingana na ikiwa uliongea na wakala wa uhamiaji aliyesajiliwa au wakili wa uhamiaji wa bei ya maombi ya visa pia inatofautiana kulingana na aina ya visa unayoomba. Kwa viza be ya ugeni wa kudumu ningedhani itakuwa kati ya dola elfu tatu hadi elfu tano kwa sababu huo ni mchakato mrefu, inaweza kuchukua mwaka mmoja hadi miwili kushughulikia hiyo. Kuna viza ya wapenzi, kuna viza ya mwanafunzi mawakala wa elimu kawaida hawatoi viza za wanafunzi kwa sababu hawana leseni ya kutoa ushauri juu ya viza, lakini wanajipatia pesa kutoka ada ya masomo kama asilimia. Kuhusu Itabelo, ada za ushauri wakati mwingine hupunguzwa kwa wateja walio na shida fulani on... ninajua kuhusu wakala fulani aliyesajiliwa wa uhamiaji, na hata mimi mwenyewe hufanya hivyo wakati mwingine kulingana na hali ya wateja. Siwatozi pesa nyingi kwa sababu najua hawawezi kumudu, hivyo nitarekebisha uliza kitu nitauliza kitu ili niweze kupata gharama wakati wa mchakato. Itabelo anasema janga la virusi vya korona limeongeza mlolongo wa uombaji wa viza kwa urefu usioweza kufikirika na kusababisha hali ya wasiwasi kati ya waombaji wengi ambao sio wa teknolojia ya hali ya juu na wanaona vigumu kuwasiliana kwenye mtandao. Ikiwa mtu hajawahi kuwa mkimbizi au hajawahi kukimbia nchi yao kwa sababu ya kuogopa mateso au ubaguzi hawezi kuelewa, lakini watu wako katika nchi hii, hakuna tumaini la kuwa mtu mwingine, kwa sababu hata ikiwa ni kwenye viza za muda, hakuna msaada mkubwa kwao, lakini hawawezi kurudi walikotoka na hawawezi kwenda mahali pengine. Hii ni ishara ya kifo, unahisi kama umekufa kila siku tunapokumbwa zaidi na COVID 19 huko ndiko kukata tamaa kunakotokea. Nonato anapendekeza kutafuta ushauri kutoka kwa maajenti wa uhamiaji waliosajiliwa, hasa kama una mpango wa kuweka ombi lako mwenyewe la viza sheria ya more... uhamiaji yenyewe inabadilika sana, na ni ngumu kidogo, inatatiza sana. Ilikuwa ngumu zaidi kwa sababu ya janga hili, na hivyo ninapendekeza kwamba hata ikiwa bado unataka kufanya mwenyewe, jaribu kupata ushauri kwanza, angalau uhakikishe kuwa uko kwenye njia sahihi. Mwandishi wetu Frank Mtana taarifa hiyo. Lakini tuomba kwamba tafadhali kumbuka kuwa maoni yaliyotolewa katika nakala hii ni ushauri wa jumla tu, na hayatumiki kwa hali zote. Ikiwa unahangaika na hali yako ya visa, ni bora utafute ushauri wa kisheria haraka iwezekanavyo. Unaweza kufuatilia safari za uhamiaji za wahamiaji na familia kwenye mfululizo mpya wa kipindi cha SBS kwa sehemu nne kinachojulikana kama nani anapata kubaki hapa nchini Australia au kwa Kiingereza who gets to stay in Australia kuanzia saa mbili unusu usiku kila Jumatano. Ikiwa unaamini kuwa umetapiliwa unaweza kuripoti kesi yako kwa ripoti ya mtandaoni ya mipaka. Watu nchini Australia lazima wakae umbali wa mita mia nukta tano kwa mradhi mita moja nukta tano kutoka kwa wengine. Fahamu zaidi vizuizi gani vimewekwa katika jimbo la au kitongoji unakoishi na upimaji wa vipimo vya virusi vya korona sasa unapatikana maeneo mengi sana hapa nchini Australia. Ikiwa unapata dalili za homa au mafua, jipange kwa upimaji kwa kupiga simu kwa daktari wako au wasiliana na nambari ya taifa za afya za virusi vya korona kupitia namba hii 1800 020 080 8 tutume kwamba taarifa hiyo imekupa uelewa kuhusu jinsi kazi za mawakala wanaofanya kazi masuala ya uhamiaji wanavyofanya kazi. Makala alaandaliwa na wandishi wetu mchanuang Frank Mtao na Gode Migeranona. Bila shaka unakyapata kukamilifu kwenye tovuti yetu sbscom au juu Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda shiriki Toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.