Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano John Hiele tukuleta makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS radio na mtandaoni anaoni ikiwa ni sbs.com.au mkwaju swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuzungumzie swala muhimu la usalama mtandaoni, hususan ambako watoto wanahusika pamoja na vijana. Kuwa na uwezo wa teknolojia zaidi kuliko hapo awali, ni muhimu kwa watu wazima wanaowazunguka kufanya vitu sahihi ili kuwaweka salama. Mwandishi wetu Frank Mtao anachambua ni nini unaweza fanya ili kuhakikisha kuwa watoto wako wanapata uzoefu mzuri kwenye mtandao. Wakati teknolojia ina mambo mengi, kamishna wa usalama maarufu kama eSafety Juli Eman Grant anasema kuwa uzoefu hasi pia ni kawaida. One in five young Australians have had a negative experience. Mmoja kati ya vijana watano wa Australia e, wamekuwa na uzoefu hasi mtandaoni na hiyo inaweza kuathiri matumizi yake e, kutokana na kuonewa kwa kunyanyaswa e, kupitia picha hadi kuona vurugu au chuki mtandaoni unyanyasaji unaotokana na picha ni kusambaza picha za ndani bila idhini ya wale waliopigwa picha. Hizo ni jambo ambalo wazazi wengi wanaweza kuwa hawajui. In inaitwa ngono za kulipiza kisasi katika pembe kadhaa, lakini hatutumii istilahi um, hiyo kwa sababu tunauliza um, kulipiza abroad. kisasi kwa nini na siyo ngono ambayo iliundwa kwa kweli kwa hadhira pana ya kutazama. Tunaita unyanyasaji unaotokana na picha kwa sababu inahusisha na kusambaza picha au video za karibu bila idhini ya watu. Kwa hiyo ndio mara nyingi ambavyo vijana wanajikuta eh, kama kutumiana ujumbe wa ngono kimakosa. Wazazi wanaweza pia kuwa na wasiwasi juu ya watu wasiojulikana kuwasiliana na watoto wao kwenye mtandao. Diwani mshauri wa usaidizi Belinda Beaumont anasema kwamba unyanyasaji mitandaoni pia ni swala kubwa up, kwa wazazi wengi, wakati walikuwa wanakuwa, huenda wakawa wamepitia unyanyasaji mashuleni, kwenye kazi za kijamii, kama haina hiyo ya vitu, lakini wanapofika nyumbani, nyumba ingekuwa mahali pao salama ambapo wasingelazimika kushughulikia jambo hilo tena. Bado kwa vijana, kwa sababu wanaunganishwa kila wakati, uonevu unaweza kuhisi kama hautoacha kamwe. Wakati wako nyumbani, wanaweza kuwa wanapokea ujumbe na kuona vitu mtandaoni. Watoto wako labda watakuwa na aina fulani ya uzoefu mbaya mtandaoni wakati fulani. Kwa hivyo jambo la kwanza kufanya kabla haijafanyika ni kufungua mjadala na uwajulishe uko hapo kwa ajili yao. Jishughulishe tu na mtoto wako, endelea kuwa na mazungumzo hayo, jenga uhusiano nao ili waweze kujisikia vizuri kushiriki vitu na wewe, wakati au ikiwa wanajikuta kwenye shida. Kuhakikisha kuwa unajenga uhusiano huo, jenga uaminifu, na kwamba wanajua wanaweza kukujia ikiwa kuna masuala yoyote. Kama mzazi, Belinda Beaumont anajua inavutia kupiga marufuku vyombo vya habari vya kijamii vyote na michezo ya kubahatisha mtandaoni, lakini anasema sio suluhisho. Ninachojua kama mshauri wa msaada kwa watoto ni kwamba watoto wataitumia. Kwa hivyo ikiwa utajaribu kufanya hivyo, yote yatawafundisha ni kuwa na usiri zaidi na kuficha vitu na wataunda akaunti zao zingine wenyewe. Kwa hivyo jambo bora unaweza kufanya ingawa ni ngumu na inatisha ni kuamini uhusiano wako na wao, e, na kuamini kuwa watakuja nawe wakati watakuwa na shida. Unachoweza kufanya haswa kwa watoto wadogo ni kutumia udhibiti wa wazazi kwenye vifaa vyako, e, kusaidia kuangalia au kupunguza kile wanachokipata mtandaoni au kwa makusudi au kwa bahati mbaya. Jenny French ndiye mkurugenzi mtendaji wa shirika la Childwise, shirika linalolenga usalama wa watoto, anasema ni muhimu kuzungumza na watoto wako na kuweka mipaka kuzunguka matumizi ya mitandao ya kijamii na vifaa kuna tovuti nyingi ambazo zinaweza kusaidia na hili. Baadhi ya sheria katika nyumba yangu, kwa mfano, ni kwamba hakuna kifaa kwenye chumba cha kulala wakati wowote wa. Unapokuwa kwenye mitandao ya kijamii, unahakikisha utoe kitu chochote hapo kukutambulisha. Kwa mfano, hakikisha kwamba watoto hawajiweki huko na mavazi yao ya shule au kuonyesha wapi wanaishi. Ikiwa watoto wako wadogo wana ndugu zao wakubwa ambao wanaelewa umuhimu wa usalama mtandaoni, wahusishe kwenye mazungumzo. Njia nyingine ya kushiriki na wat, mtoto wako ni kucheza mchezo wa video na au kupakua programu wanayotumia. Utakuwa una uelewa mzuri wa jinsi mchezo au programu inayofanya kazi na tukio la kuzungumza pia linafanyika. Lakini licha ya kuchukua tahadhari hizi, mtoto wako bado anaweza kupata shida. Ikiwa itatokea, Jen French anapendekeza kuwa mtulivu open. So jambo la kwanza ni kuweka mazungumzo ya wazi. Hakikisha watoto wanajua kuwa wanaweza kuja kwako ikiwa kitu kitaenda vibaya mtandaoni. Hilo ndilo jambo la kwanza kufanya, sio kuwaadhibu watoto ikiwa watakuja kwako na wamefanya kitu kibaya ambacho kimewaelekeza kwenye hali ambayo imesababisha shida kidogo. Tulia tu juu ya hilo na uwajulishe kuwa utapata msaada. ikiwa mtoto wako ni mwathiriwa wa unyanyasaji au kubezwa kwa picha Juli Iman Grant anaeleza kwamba unaweza kuripoti mtandaoni kupitia tovuti ya kamishina wa eseft, kwa kupitia tovuti ya esafety.gov.au. We are the only government in the world that has a legislative scheme. Sisi ndiyo serikali pekee ulimwenguni iliyo na mpango wa kutunga that's sheria that's na chombo cha kuripoti e, malalamiko kwa vijana wa Australia ambao wamenyanyaswa vibaya ikiwa wataripoti kwenye wavuti za mitandao ya kijamii na kwamba unyanyasaji mitandaoni hautakatazwa, wanaweza kuja kwetu na tutachukua hatua na tutakuwa kama wavu wa usalama na mtetezi kwa niaba ya kijana huyo e kulazimisha tovuti ya mtandao wa kijamii yapiga marufuku maudhui hayo mabaya. Tumesaidia vijana wa Australia wapatao elfu moja mia mbili e kupitia mchakato huo, na tuna kiwango cha asilimia mia moja ya malalamiko kupitia mitandao ya kijamii. Tovuti ya tume ya eSafety, yani esafety.gov.au, pia ni mahali pazuri kupata taarifa juu ya usalama mitandaoni na vidokezo vya kuanza mazungumzo na mtoto wako vinapatikana katika lugha nyingi. Unaweza kupakua pia programu ya Cyber Parent inayopatikana katika lugha 17 tofauti. Rasilimali hii itakuwa na msaada anasema, Juli Man Grant. Tunataka kuweza kuandaa watoto wetu waweze kuzungumza e, ulimwengu wa mtandao kwa usalama na vyema iwezekanavyo. Tunataka kuwafundisha e, sheria zinazohusu haki na majukumu ya kutumia teknolojia, lakini pia tunataka kuwasaidia kujenga ujasiri wao wa kidijitali na fikra muhimu za ujuzi wa hoja. Kwa hiyo wakati hatuko kuwasaidia kwa sasa, kwamba wanaweza kutoa maamuzi yao sahihi. Mwandishi wetu Frank Mtao na taarifa hiyo kuhusu suala so zima muhimu la usalama mtandaoni kwa watoto. Na usalama mtandaoni unaonyeshwa kwenye safu mpya ya maagizo ya SBS ya The Hunting, unaochunguza jinsi vijana wanavyopitia ugumu wa uhusiano utambulisho na ujinsia kupitia teknolojia. Mara ya kwanza itaonyeshwa siku ya Alhamisi, tarehe mosi Agosti, saa mbili unusu jioni kwenye SBS na kwenye mtandao wa uhifadhi, yaani on demand. Makala haya yaliandikwa na mwandishi wetu Audrey Buge na Franki Mtao. Mengi zaidi kuhusu makala haya pamoja na mengine ambayo tumeandalia na yale ambayo wamesikia tayari wazapata kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni, ni SBS.com.au mkwa juu swahili. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea SBS.com.au mkwa juu swahili.