Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Naam, karibu sana katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migodo Migirano katika studio zetu za SBS. Tumepata bahati kubwa ya kuwapata wageni ambao watazungumza nasi kidogo. Mwanzo kabisa, hujambo bwana Gwamaka? Sijambo, nashukuru sana kwa kutukaribisha siku ya leo. Ahaa mnamna, yes, Naona karibu dada, hujambo? Hujambo. Tuendelea na mada ambayo tumetoka kusikia hivi sasa kuhusu kuhamia ama sehemu za watu kuhamia, iwe ni nje ya miji mikubwa kwenda vijijini, ama kandani, ama pengine hata kutoka katika sehemu ambako kuna msongamano kidogo wa watu mjini na unaenda nje kidogo ya mji swala. so, hilo unalisikiaje bwana Gomaka? Nafikiri na, na ni, ni ni jambo zuri kwa maana kwamba uh, mahali ambapo watu wanahamia wana iwapo pana fursa za, za, za kutosha za, za elimu za fursa za ajira na fursa tofauti tofauti za kijamii. Nafikiri ni jambo zuri kwa watu kusogea maeneo mengine ambapo fursa zinaweza zikawa ni kubwa zaidi kuliko pale walipo kwa sasa, anaona, hmm, kwamba suala so, so muhimu ambalo imekuwa pale ni kuhusu upatikanaji pengine wa rasilimali, hususan kwa miundo mbinu. Iwapo kutakuwa na nyumba za kutosha, kutakuwa na masomo kama alivyosikia mwendeshi wetu Frank akizungumza na ndugu pale hapo awali kama mtu ambaye unazingatia masuala ya kuhama na ambaye ni mtu tayari umehama kutoka nchi moja kuja hapa nchini Australia, ni vipi ambavyo unazingatia ama ni vitu ambavyo, ni vitu gani ambavyo ni vipaumbele kwako, kwa, kwa mtu wa familia kuacha kwamba hivi na hivi viko sambamba kabla nichukua uamuzi wa kuchukua familia kuondoka hapa, napeleka sehemu nyingine? nafikiri, uh, kwa, kwa kwa watu ambao wana familia um, kabla ya ku, kufanya hayo maamuzi ya kuhamia sehemu nyingine ni ni vyema kabisa ku, kufikiria kwa kwa umakini, kwanza kabisa uh, makazi kwamba familia itakaa ita, ita wapi sababu hilo ni jambo jambo la muhimu sana, na baada ya hapo uh, pia kuangalia je, uh, kuna kuna fursa za ajira fursa za kupata kipato kwa sababu Uh, ni muhimu pia kuwa, kuwa na na na uwezo wa kujikimu kimaisha kwa uh, upande wa chakula, kwa upande wa huduma uh, mbalimbali za kifamilia. Kwa hiyo uh, pale ambapo unafanya maamuzi ya kuhama, ni pia ni vyema pia ukaangalia kwa upande mwingine kwamba je, huko nitaka kuhamia uh, fursa za, za, za kipato zimekaaje? lakini pia kwa kwa wale ambao wana familia pia nategemeana, kama ni watoto kulingana na umri wao, uh, unaweza pia ukataka kuangalia fursa za kielimu shule kwa watoto, um, fursa tofauti tofauti kwa mfano za kujiendeleza, kwa mfano kimichezo, uh, kujifunza stadi tofauti tofauti. Kwa hiyo uh, ni mambo mengi ya kuangalia, lakini nafikiri la kwanza makazi, lakini la pili pia uh, kipato Uh, na fursa zingine za kujiwezesha kiuchumi hivyo, um, ni vitu vya msingi sana kwa, kwa wale ambao wana familia kabla ya kufanya maamuzi ya kuhama hmm. Na elimu ama maisha ambayo mtu aliishi hapo awali ama kabla, ina mchango kiasi gani kwa uamuzi huo? Nafikiri elimu ina mchango mkubwa sana, na na, na mchango wa elimu tunaweza tusi, tusiuone kwa kwa Um, hesabu za haraka haraka lakini inakuwezesha ku, kuchanganyua mambo na kupambanua uh, uh, mambo katika katika upana unaostahili, na, na uh, moja kati ya vitu ambavyo um, vinaweza vikakusaidia katika katika kufanya huo mchakato wa maamuzi ni kwamba kulingana na elimu yako pia unaweza ukajaribu kuangalia, je, huko nakoamia fursa za kupata ajira zimekaaje kulingana na elimu yako. Uh, naye ni maamuzi ambayo unaweza ukayafanya kwa kwa, na, yanaweza pia yakaamua ya ya ka, ya kwamba ni wapi uende kwa kulingana kwamba pengine huko nakoenda ni kuna fursa nzuri kulingana na elimu yako, au uende sehemu nyingine ambapo pengine uh, fursa zinazokawa tofauti. kwa hiyo elimu inakuwezesha ina kupambanua uh, uh, mambo kwa upana wa hali ya juu, lakini pia inakupa fursa zaidi za, ku, za kufanya hayo maamuzi, kwa sababu uh, wigo wako wa wa, wa, wa fursa ni mkubwa zaidi, na uh, uwezekano wawewe kupata ajira kulingana na elimu yako ni mkubwa zaidi kwa hiyo inakuongezea inakupa, inakupa faida zaidi ya, ku, ya, ku, ya kufanya hayo ya maamuzi, lakini pia na ina faida ya, ya, ya wapi uende hmm. Tuna pia jambo lingine ni kwamba kuhusu suala la upweke wa kijamii, maana unaondoka sehemu ambapo tayari kuna watu ambao unafahamiana nao, kuna we ni familia, we ni watu kutoka jamii yako, na kunakuwa na changamoto tofauti. Useme kwa mfano kama dada, kama umemhamisha kutoka hapo, umpeleke sehemu nyingine ambapo hamna watu ambao unafanana naye wanazungumza lugha moja changamoto sana, a kwa kuakisha kwamba lugha isife inakuwaje, ili uh, ni swala la msingi uh, ni swala la msingi ambalo ni, ni vyema kulifikiria kwa sababu um, vyovyote vile itakavyokuwa utakapoenda sehemu mgeni, ni jambo ambalo lazima utakumbana nalo. uh, utakutana na watu wapya, marafiki wapya na ni jambo ambalo ni vizuri kulifikiria kwa, kwa, kwa umakini ili lisiwe tatizo uh, badala yake liwe, liwe, uh, liwe faida na um, kwa, kwa upande wa, wa rugha kwa mfano, nafikiri pia hiyo ni, cha, ni, ni changamoto nyingine kwa, kwa wale watu ambao tunaongea lugha tofauti tofauti, kwa mfano wa, watu ambao wanazungumza Kiswahili na wanapohamia sehemu ambapo hamna watu wanazungumza Kiswahili kuna kuna namna nyingi ya, ku, ya, ku, ya kuendeleza lugha. Unaweza uh, ukatumia kuna, uh, kuna njia tofauti tofauti kwa sasa kutumia teknolojia uh, lakini pia unaweza pia ukatengeneza uka, uka, uka, uka, uka marafiki wapya na ukafundishana uka lugha ukajifunza lugha mpya na ukafundisha uka wenzio pia lugha ya kwamba unaitumia. nam huyo ni ndugu yetu Bwana Gwama ambaye tunazungumza naye kuhusu maswala tofauti hususan na maswala ya wameaji. Ujumbe kwa jamaa wengine katika jamii nene ni kuhusu kuzingatia sehemu za kuishi. Nafikiri uh, ni vizuri kujipanga, ni vizuri ku, kufanya tathmini ya hali ya juu kabla ya kufanya maamuzi uh, fursa zipo na ni vyema watu wakawa waka na uthubutu wa kuzi, kuzi, uh, kuzifuatilia hizi fursa na ni vyema pia kuwa kuwa tayari kujifunza. Uh, unapohamia katika sehemu tofauti, kuwa tayari kujifunza vitu tofauti tofauti kutoka kwa watu tofauti tofauti pia hmm. Na dada, katika mazungumzo haya ni kitu ambacho nakumbuka na katika siku zingine, Kiswahili kitafikinafikia wapi kwa sasa? Hiyo hiyo Swahili sofa how, how is it Tunazungumza kwa wale ambao unatusikiza, tunazungumza na ambayo ni mmoja wa vizazi vipya um, vya hapa Australia. kwa swahili unawambia nini mwenzako? Aya, tutaona kwamba kidogo amechanganyikwa ame kidogo, lakini ni sawa bwana Gomaka, shukran sana kujunga nasi na dada, asanti pia na ndugu pia, asante kuwa nasi jioni ya leo, nashukuru sana kodi. A alikuwa ni Bwana Gwamaka pamoja na wageni wetu ambao wametembelea, na kama wasikia, basi kuna mengi zaidi ambao anazopata kwenye tovuti yetu SBS Swahili pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mkoaju SBS Swahili. Jiunge nasi kwa makala ya juma mltemeandalia hususan mazungumzo kuhusu mswada ambao unapingwa katika bunge la taifa la kuwaleta wakimbizi na wameaji nchini Australia kwa matibabu na vilevile hatua zingine ambazo zinachukuliwa kuweza kuisha kwamba iwapo utaamua kuhamia katika maeneo ya kanda ma kijiji usiwe na wakati mgumu. Hadi wakati huo basi, asante kuwa nasi na alamsik. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoaji Swahili.