Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. Uko na migodi ya migarano jioni hii leo, tukiendelea kuleta makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS Radio, ambapo kwa sasa hali inaendelea kuwa ni ya mshike mshike katika serikali ya shirikisho, kwenye kumekuwa na tatizo ambapo kulikuwa na kura mapema hii leo ya uongozi katika chama tawala, ambapo basi yule ambaye alikuwa ndio mtetezi, uh, uh, Bwana Malcolm Turnbull, amepata ushindi ikiwa kwa, ni kwa kura kumi na tatu dhidi ya Dutton, Peter Dutton ambaye alikuwa ndiye waziri wa maswala ya nyumbani kwa sasa. Basi tuweze kujua zaidi kipi ambacho kinaendelea pamoja na kile ambacho kimeweza kutikisa swala hili, tukianza kwanza kabisa kwa maoni ya yule ambaye ni kiongozi wa upinzani akizungumzia kura ya kutokuwa na imani dhidi ya waziri mkuu. Also... Naam, huyo hapo ni kiongozi wa upinzani wa Shorten akisema kwamba vuta ni kuvuta, ama tofauti hizo hazitamalizika hadi wakati ambapo yule ambaye ni mbunge wa Dixon ambaye ndiye Peter Dutton atakapokuwa na kazi ya waziri mkuu. Je, hali ikoje hapo? Na baadhi ya wale ambao wanazungumza Kiswahili nchini Australia wanazungumziaje hali hiyo? Tuzungumze na mmoja ambaye anajiunga nasi kwa mitambo ya simu. Hujambo, habari bwana Gode Franki. Ah, hapa niko na mmoja wa wataalam na wachambuzi wa, wa siasa ambaye pia amechukulia maelimu elimu, eh, ya siasa hii na na ni mwanasheria na ni mwalimu pia. Huyu ni bwana Pite Kitonga. Habari bwana Pite? Habari nzuri. e, umeonaje leo, tulikuwa tue tusiwe na na waziri mkuu, yani kwa maana hata kwa dakika ishirini tu alikuwa ameshikilia nafasi yake, ilikuwa manusura waziri mkuu Malcolm Tambo aondolewe. Umeonaje mchakato wa leo? Kusema kweli, waziri mkuu Malcolm Tambo ameweza kuimudu nafasi yake kwa kura chache zaidi, na kusema ukweli tungempoteza. Sasa wewe unaona nguvu ipi ilimpa uh, peter Dutton kuweza kuhu kusema kumsumbua eh, waziri mkuu ah, kumekuwa na harakati za kubadilisha mabadiliko ya, ya uongozi katika chama cha wanaotawala, na katika harakati hizo zimekuwa shughuli hizo zikiende, zikiendelezwa na, na waziri wa zamani eh, mheshimiwa Tony Abbott akishirikiana na vyombo vya habari zenye siasa ya, ya kutaka siasa uh, kale ambazo zinataka uh, uongozi wa nchi uwe katika siasa uh, za kale. Sasa unaona ni kwa vipi wamefikia, kwa mfano wameona tukio gani au wameona kitu gani kinachowafanya kumwona labda Marko Mtambo hawezi kuongoza hii nchi. Suala la kwanza ni kuwa katika uchaguzi uliofanyika hivi karibuni ambao eh, wanauita uchaguzi wa Super Saturday eh, walipo kipoteza waliposhindwa kushinda kiti cha Longman, ambapo walikuwa kwa wako na na hamu kuwa kiti hicho watakichukua. Imeonyesha kuwa uh, kati ya viti vitano vyote hivyo ambavyo vilikuwa na kinyang'anyiro walishindwa kupata hata kiti kimoja ijapokuwa viti vilivyopiganiwa uh, katika jimbo la West Australia hawakuwa na yeyote yule ambaye alikuwa kuwa anapigania kiti hichi. Inaonyesha kuwa e, waziri Malcolm Turnbull hana uwezo wa kuongoza chama chake kikamilifu waweze kushinda uchaguzi unaokaribia, uchaguzi mkuu. Kwa sasa Peter Dutton amejiuzuru e, nafasi yake ya uwaziri Unafikiria ni malengo yake makubwa kuweza tena kumsumbua Mako Mtambo kuchukua kiti hicho, kwa sababu amejiuzuru eh, wadhifa wake kama wa, wa, waziri wa mambo ya ndani na, na, na kurudi katika viti eh, vya nyuma bungeni, inaonyesha wazi kuwa bado yuko na nia ya kupigania uongozi, na kwa kuwa hajaondoka kabisa katika siasa ni kuwa wa, wameona kuwa waziri mkuu Malcolm Tambul amechukua kipigo kikali na kuwa ijapokuwa wameshindwa ku, kumuondoa madarakani bado watapata fursa nyingine ya kumaliza eh, m, eh, ya kumaliza wanaoyataka. Unahisi Peter Dutton akipewa uwaziri mkuu ataweza kuongoza kweli? Yani, atakuwa na nguvu zaidi ya Malcolm Tambo au aliyepita Tony Abbott? Kulingana na maoni ya wataalamu wengi wa kisiasa, wanasema kuwa uh, chama kinachotawala cha, cha Liberal na chama cha, uh, cha National eh, wa, wanakabiliwa sana na hili tatizo la uongozi, ni kuwa wakiangalia katika kura za maoni ni kuwa uh, wako nyuma ya uh, chama cha Leba na wakiangalia katika uh, hali ya, ya kisiasa na vile wananchi wanavyosema kuwa uh, uh, bei ya maisha inaenda juu ni kuwa wanakabiliwa na matatizo mengi zaidi. Na kwa hivyo hata kama ikiwa chama watafanikiwa kumwondoa Malcolm Turnbull na kumuweka Peter Dutton, bado watakabiliwa na matatizo hayo. Na wataalamu wengi wa kisiasa wanasema kuwa itampatia kiongozi wa upinzani eh, bwana Bill Shorten nafasi rahisi iliyo nyepesi kabisa ya kuchukua Uh, waziri mkuu katika uchaguzi mkuu utakaofanyika mwakani, e, bwana Gode. Hayo ni maoni ya mchambuzi wetu wa leo ambaye pia amesomea elimu ya siasa na vilevile vile ni mwanasheria na ni mwalimu wa maswala haya. e, bwana Gode, kama ungeweza kuangalia hii jioni, e, tunasema kiongozi wa upinzani huyu Bill Shorten ameitangazia nchi kwamba sasa hivi waziri mkuu aliyopo madarakani amesimama kama jina tu, yaani kwa maana kwamba mguu mmoja uko ndani na mguu mmoja uko nje, na hiyo inaashiria kwamba furaha yake kutoka ukambi ya upinzani kwamba nguvu iliyo nayo upinzani inaweza ikatikisa e, maendeleo ya chama tawala, chama cha shirikisho kuweza kufanya mabadiliko. Anafikiria yeye kwa upande wake, akiwepo hata Peter Dutton atamuweza nguvu kuweza kumwondoa kwa urahisi, lakini hili litakuwa pia pigo e, kwa chama tawala kwa sababu inaonyesha uwezo wa kuendelea unaweza ukapungua nguvu kwani Peter Dutton mpaka sasa hana umaarufu sana ndani ya chama chake, hivyo basi anahitaji nguvu ya ziada ili kuweza kuimarisha kula zake ziweze kuongezeka, kwa sababu kama leo tu amezidiwa kwa kula chache tu takribani saba hivi ambazo zingeweza kumfanya awe waziri mkuu mpya. Na hiyo ndio mwashawasha wa Tanzania wengi, wananchi wengi, Wakenya wengi, Waganda wengi, wale wote wanaongea Kiswahili ambao walikuwa wakifuatilia leo mjadala huo toka asubuhi, na wengi walisimama shughuli zao wa kujua je, waziri mkuu atakuwa nani. Tumkumbuke pia Peter Dutton alipokuwa katika masuala ya wizara ya mambo ya ndani, tulipewa mwashawasha sana wageni. Hivyo basi, wageni wengi pia au wahamiaji leo walikuwa wametumbua macho na masikio yao kujua huko, kutoka habari zote kutoka mjini Kembra, je, huyu bwana ambaye aliwasumbua sana wahamiaji atakuwa waziri? Lakini hilo walifanikiwa wengi, wakawa wamepia furaha pia kusema afadhali tuendelee na Malcolm Tambo kwa sababu anayekuja atakuwa jembe zaidi kwa wahamiaji, na hatujui mustakabali wa wahamiaji hapo baadaye itakuwaje, kutokana na kwamba sheria nyingi zinabadilishwa kwa sasa, na wengi waliokuwa wakipata, tunasema vibali vya kuishi kihorela, vimekuwa vikibanwa, na wengi wamekuwa wakirudishwa majumbani kwa kipindi hiki cha msimu huu. Ina maana walikuwa wakirudishwa kule walikotoka, katika nchi walikozaliwa. Hivyo basi tuendelee kufuatilia, kwani Peter Dutton kujiuzuru kwake kumetia shauku kubwa, kwani anaweza akakusanya washabiki au akakusanya kura nyingi akiwa nyuma nyuma ya bench katika siasa, hivyo kuweza kuwatafuta kwa taratibu wale ambao aliona walipigia kura uongozi, ili kuweza kumpigia kura yeye arudi madarakani na kuchukua uongozi. Bwana Gode, kwa hayo tu ni mafupi ambapo leo hii ni siku ya Idi hapa Australia na watu wanasherehekea siku ya Idi kwako, mm. Kwen, bwana mtawa ni ule msemo kwamba nyuki hapewi busu umethibitishwa leo. Sorry, bwana Gode, rudia tena ule msemo ambao wanasema kwamba nyuki hapewi busu umethibitishwa leo kwamba eh, heri, heri, heri yule shetani ambaye anajua kuliko ile ambayo hujui. Wa, wa, wanasema usikumbatie mzinga wakati hujui, kwa hiyo huo ni mzinga wa nyuki na vile vile tambo amethibitisha kuonekana kwamba ana nguvu na basi, ataendelea kujizatiti kwa sababu unapong'atwa inabidi na wewe ujizatiti. Lakini tukumbuke Daton ameshikilia nafasi mbaya sana, ambayo hatujui wakati wowote, wa iwe wiki, wiki moja, wiki mbili, wiki tatu, atarudi tena kufanya yale mabadiliko ambayo leo yalitokea kwa mjibu wa mtaalam, uh, ambao umezungumza naye nikusema kwamba nguvu hii yote inasindikizwa na Bwana Abot ama ni, ni juhudi tu ya Daton mwenyewe kivyake. Juhudi za za Bwana Daton zinatoka uh, nguvu walionao zimetokana na na na kuungwa mkono na wanasiasa wa Kongo wengine wakiongozwa na na wa, wa, wa, waziri wa zamani Bwana uh, uh, Tony Abot akishirikiana na wanasiasa wengine ambao wako katika benchi za nyuma, akiwepo mwanasiasa eh, wa upande wa chama cha cha Nationals ambaye ni Barnaby Joyce, akiweko na mtu na mwanasiasa mwingine kama uh, Eric Abetz, kukiweko na pia imechangiwa na viongozi wengine ambao wanaongoza eh, eh, vio, wanaongoza vyombo vya habari kama vile Andrew Bolton eh, akifuatiliwa na Alan Jones na Ray Hadley. Hawa wana wanamiliki eh, vyombo nyeti vya habari, na wamekuwa wakiwasha mioto katika kila kona, ili kuhakikisha kuwa wame pali tumbukiza pabaya, huyu waziri mkuu mbona, wana, mbona Gitonga, tuna tayari kwamba watatu tayari wamejiuzulu. Mawaziri watatu tayari wamejiuzulu wameji ksema kwamba tutaamka kesho asubuhi tukipata kuna mstari wa, wa, wa watu ambao wanajiuzulu, na kufikia Alhamisi kunaweza kuwa na jaribio lingine la kupindua serikali, utakuwepo na jaribio lingine ikiwa zaidi ya mawaziri watano wataweza kujiuzulu, itakuwa kuwa inaonyesha kuwa uh, wa, wanachama walioko bungeni hawana imani na serikali ya bwana Tambul. Kwa hivyo pia inawezekana hata Tambul mwenyewe akajiuzuru bila yeye kusukumwa mm. Tunaona kwamba hili limefanyika bila hata umwagaji damu hata polisi kuingia barabarani ku, kuweza kutia hali ya, ya dharura. Ni kusema viongozi wa bara la Afrika wanaweza kujifunza nini kupitia mageuzi kama haya ambayo yanafanyika hapa Australia? <coughs> Siasa za Australia zinafuata mfumo wa Westminster ambao katika mfumo wa Westminster una, o, unaeleza kuwa nguvu ama eh, idhini ya sheria in, inatokana kwa bunge na iwapo kiongozi atakuwa, uh, hana wafuasi wa waku, kumpa fursa ya kutekeleza hoja yake ama chochote kinachotaka ku, ku, kutekeleza katika uongozi wake, endapo atakuwa hana wafuasi wengi wa kumuunga mkono. Eh, ama ikiwa atakuwa amefanya kitu ambacho kimekiuka kimekiu uh, principles zake, kiongozi huo huwa anafata mfumo wa kujiuzulu. nam Bwana Gitonga na Bwana Mtao, shukran sana kwa kuzungumza nasi na kwa uchambuzi ambao umetoa. Asante bwana Gode, lakini kurudi katika suala la Afrika bwana Gode, ni mfumo kama alivyosema bwana Pita Kitonga, na mfumo huu unaenda kwenye masuala ya katiba, na ndio maana tunapigia kelele katiba nyingi ziweze kubadilishwa katika nchi za Afrika ili kuendana na mabadiliko ya sasa ya kiteknolojia na maisha ya sasa. Hivyo basi kuwepa nguvu e, watu ambao wako katika maamuzi kuweza kumwondoa kiongozi anayetuongoza kama hafai, lakini kwa sasa kutokana na katiba hizo kuelekea kuwabeba viongozi hao ambao wanatushikilia, basi mambo yataendelea kuwa yale yale, e, kama kawaida <laughs> nam, ni, ni changamoto kubwa, lakini tutaendelea kuifuatilia. Asante sana kwa uchambuzi wako na asante kwa kufasiria yale ambayo amejiri mapema hii leo. Asante sana Maragodi na Idi Mubarak. Asante sana. Nam, huyo ni bwana mtaa akizungumza na mmoja wa wataalam wa pamoja na wasomi wakuu hapa nchini Australia, bwana Peter Gitonga katika suala hili nyeti la jaribio la mageuzi ya serikali. Maana kama kiongozi wa chama cha Liberal ni bwana Malcolm Turnbull akibadilishwa tu, yule ambaye anachukua nafasi nasema ndie anarithi moja kwa moja wadhifa wa waziri mkuu na kumaanisha kwamba iwapo patakuwa na jaribio lingine Alhamisi kama anavyotarajiwa, ni kwamba basi, iwapo bwana Peter Dutton akifanikiwa, ni kusema kwamba kufikia mwezi wa tatu ama mwezi wa nne mwakani tutakuwa na uchaguzi mpya na uchaguzi mkuu kuweza kuamua ni nani ambaye ataongoza taifa kwa muda wa miaka miwili ama mitatu, kulingana na vile hali itakuwa inaendelea. Kwa sasa, upinzani umesema kwamba hauna imani kwa uongozi wa Malcolm Turnbull na vile vile unataka kwamba basi iwepo kura ya haraka ili raia wenyewe waweze kuamua ni nani ambao wanataka uongozi, kwa sababu kiongozi wa taifa haaminiwi na chama chake na chama chake chenyewe akimtaki kuwa kiongozi wa chama wala kuwa kiongozi wa taifa. Kwa hiyo basi jukumu hilo linastahili kutwikwa basi kwa raia wenyewe waweze kujamulia nani ambao ataongoza taifa kuendelea mbele. Makala haya unaweza kuyapata kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkoa ju Swahili, ambapo tunaendelea kuwepa taarifa mpya zinazojiri kuhusu yanayoendelea katika siasa za taifa hapa nchini Australia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea SBS.com.au mkoa ju Swahili.