Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko nami Gode Migerano. Waweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni SBS com au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook, ambako utapata makala tuliyochapisha kwa matumizi yako. Anwani ni facebook com mkwaju SBS swahili. Katika makala ambayo tumewaandalia wengi wetu tutachukua fursa za kuwa nje kwenye wikendi na wakati wa likizo za shule kujumuika katika michezo nje, ufukweni, kwenye bustani na hata mbugani wakati wa majira ya joto. Hata kama hiyo ni njia nzuri ya kujua nchi yetu, kuna tahadhari kadhaa ambazo unastahili chukua ili ubaki salama. Jua linawaka na likizo ya shule inakaribia anza. Australia ina zaidi ya fukwe elfu kumi ambazo Wanaweza tumia bila malipo, hata kama tuliona mapungufu ya visa vya kuzama majini nchini mwaka jana. Hata hivyo, visa hivyo viliwadai waathiriwa 249. Wahamiaji na wageni wa kimataifa mara nyingi huwa katika athari kubwa, kwa sababu hawana uelewa wa mazingira kama mawimbi makubwa baharini Scott Harrison ndiye afisa wa miradi ya uelewa wa jamii na mipango katika jamii za tamaduni tofauti katika shirika la Surf Life Saving Queensland. Amesema ni muhimu kila mara kuchagua ufukwe ambao una walinzi, hususan kama haujamini katika masuala ya kuogelea. You know, ni muhimu kuelewa kuwa bendera ya rangi ya njano na nyekundu ni sehemu salama God zaidi ya kuwa unapoenda ufukweni inamaana maana kwamba kuna walinzi sehemu hiyo, iwapo unahitaji msaada. Tuna vifaa hapo vya kila aina vya matumizi ya uokoaji ambavyo vinajumuisha hata helikopta. Ni vizuri kuelewa kuwa sehemu ambako kuna bendera ya rangi ya njano na nyekundu ni sehemu salama ya kuwa na kuburudika ukiwa ufukweni, hususan na msimu wa majira ya joto unapokaribia. Kama unataka jua wakati ufukwe unafanyiwa doria na vifaa ambavyo viko hapo, pakua app kwa jina la Beach Safe mtandaoni. Bwana Harrison tena: We also have the Beach Safe app. pia tuna app kwa jina la Beach Safe ambayo huwa tunawashauri watu wengi wapakue toka mtandaoni bila malipo. App hiyo inaweza tumiwa katika lugha 72. Unaweza tazama fukwe zozote nchini Australia na unaweza pata taarifa katika lugha yao. Kwa hiyo kama Kiingereza si lugha yako kwa ya kwanza unaweza pokua app hiyo na kuitumia katika lugha yako binafsi. Ni kifaa muhimu, alisisitiza bwana Harrison. Si tu wakati unaogelea ndipo unastahili fanya tahadhari ufukweni; mchezo wa kuvua samaki katika sehemu zenye mawe unaweza kuwa hatari pia. Craig Roberts ndiye meneja wa athari za majini katika shirika la Royal Life Saving Society, ambalo hufanya kazi ya uokoaji majini na ufukweni, amewaomba wanaofanya uvuvi sehemu ambako kuna mawe kuwa wanastahili kuwa tayari na kufanya uchunguzi wa usalama na mazingira ya hewa kabla ya kwenda kuvua samaki. Bwana Roberts na maelezo zaidi. Watu wanaotaka vua samaki sehemu ambako kuna mawe ufukweni wanastahili fanya hivyo wakiwa na vifaa vya usalama sahihi, pamoja na sehemu inayostahili, vitu vya msingi kama kueleza rafiki yako unakoenda, ama kuenda na rafiki yako, kuhakikisha unavaa viatu sahihi, kuvaa mavazi yatakayokusaidia kuelea ukiwa ndani ya maji hadi wakati msaada wa dharura utakapowasili, ni muhimu anastahili a endelea afanya tahadhari pia karibu na mito na sehemu ya kuogelea. Craig Roberts amehamasisha kila mtu ajifunze jinsi ya kuokoa maisha maarufu kwa jina la ufupi CPR. Of, of getting... sehemu muhimu ya kuokoa maisha ya mtu inahusu kumfikia mapema mtu ambaye anazama, na hatua inayofuata ni hatua za haraka za CPR. Tunahamasisha kila mtu apate cheti cha CPR pamoja na kujifunza na kupata ujuzi wa kufanya CPR. Huenda ni rafiki yako au mtu katika familia yako ambaye ataokoa maisha yako siku moja. Kutembea mbugani ni njia nyingine nzuri ya kutumia likizo yako. Australia ina zaidi ya mbuga mia tano nchini kote, baadhi zikiwa misituni, milimani, jangwani na majini. Mbuga hizo hutoa fursa tofauti za kufanya mazoezi ya kutembea, kuogelea na hata kutazama ndege. Baadhi ya mbuga hulipisha kiingilio na zingine ni bure kuingia. Tamishu ndiye kiongozi wa walinzi wa mbuga katika mbuga ya Grampians jimboni Victoria ambayo ni maarufu miongoni mwa watu ambao hupenda kutembea mbugani. Anasema kuweza kuwa na ziara nzuri unastahili fanya utafiti kabla ya kufika katika mbuga hiyo. Bishu na maelezo zaidi. We're tuna watu wengi ambao huja mbugani bila kuwa tayari. Huenda wana taarifa kidogo, ila hawana ramani sahihi au taarifa za kutosha. Kwa hiyo napendekeza, kabla ufanye ziara, mtandaoni tazama taarifa kuhusu mbuga hiyo na upate uelewa kuhusu mbuga hiyo, ni muda gani mzuri kufanya ziara ya huko, na kuna masuala ambayo unastahili zingatia, kama sehemu za mbali, barabara zikoje, na panga ziara yako ili ujue kama utakuwa na wakati mzuri na salama utakapokuwa huko. Na wakati ni muhimu kuwa salama. Bishu ameongezea kuwa haustahili ogopa kwa sababu tunasikia kuna uoga fulani miongoni mwa Waaustralia wapya kuhusu mbuga zetu, zinajulikana kwa kuwa na buibui na nyoka na kuwa sehemu hatari. Kwa hiyo kuna mafunzo mengi ambayo yanastahili tolewa, kusema kuwa ni sehemu nzuri kwa mwili mawazo na moyo na unaweza tembea huko na kufanya mambo mengi mazuri. Haijalishi kama uko ufukweni au milimani. Kama uko nje, lazima ufikiri kuhusu jua. Profesa Sentia Eranda ndiye mkurugenzi wa baraza la saratani nchini Australia, anatukumbusha kuwa saratani ya ngozi haibagui. People in Australia will develop a skin cancer. Watu wawili kati ya watu watatu nchini Australia watapata saratani ya ngozi katika maisha yao, na bila shaka watu wengi watapata zaidi ya kisa kimoja cha saratani. Hali hiyo inazua wasiwasi -wasi kwa sababu ni saratani ambayo inaweza zuiwa. Haibagui hata kama saratani hizo za ngozi huwa zaidi miongoni mwa watu wenye ngozi nyeupe, watu wenye ngozi nyeusi na Waustralia wa kwanza nao pia wanaweza pata saratani ya ngozi, alisema Profesa Aranda. Wakati wa majira ya joto, Profesa Aranda amependekeza ni vyema kwa watu kutoka nje wakati miali ya jua inapungua ukali, mida kama asubuhi mapema na baadaye masaa ya jioni. Kama unataka enda nje wakati miali ya jua ni mikali, Profesa Aranda ameshauri kuwa unastahili tumia aina tofauti ya kinga kama unahitaji aina zote za kinga dhidi ya jua. Kwa hiyo glasses, vitu kama kofia, nguo ndefu, miwani, kivuli, na bila shaka kutumia pia mafuta ya kinga dhidi ya jua ambako aina zingine za kinga haziwezekani. Inapokuja katika suala la mafuta ya kinga dhidi ya jua, profesa Randa amependekeza kutumia mafuta yenye kiwango cha SPF ya 30 na zaidi. Unastahili jipaka mafuta hayo dakika ishirini kabla ya kuenda nje na jipake tena kila masaa mawili au zaidi kama uko ndani ya maji au kama unatoa kwa jasho. Profesa Randa tena, chagua mafuta ambayo unapenda kwenye ngozi yako, kwa sababu kuna uwezekano utayatumia kama unapenda unavyoyahisi kwenye mwili wako. Kwa hiyo tafuta na jaribu mafuta tofauti hadi utakapopata unayopenda. siku hizi mafuta yote si meupe tu na ambayo hayavutii. Endelea kuwa salama wakati wa majira ya joto, na kama una familia wanaokutembelea kutoka ng'ambo, hakikisha unachangia taarifa hii nao ili waweze kuwa na wakati mzuri nchini Australia. Makala haya yaliandikwa na Audrey Bourget na Emy Chenyo Weng na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwa juu swahili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkwa juu swahili.