Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Nambari ya faili ya kodi ni muhimu kama tarehe yako ya kuzaliwa. Imetumiwa nchini Australia kwa zaidi ya miaka 80 hivi. Nambari ya faili ya kodi ama TFN inatolewa na Kamishina wa masuala ya ushuru. Madhumuni yake ni sawa na namba ya usalama wa jamii ya Marekani, lakini matumizi ya namba ya faili ya kodi imedhibitiwa kisheria. Nambari ya faili ya kodi ni hati muhimu ya kitambulisho ambacho hakipaswi kupotea na wala kamwe kuonyeshwa kwa watu wengine isipokuwa walioidhinishwa kuiona wanapoiomba. Ghana Kabish, meneja katika kampuni moja kubwa ya uhasibu na ushuru wa Australia, BDO, anasema namba ya faili ya kodi ni chombo muhimu, e kwa serikali kukusanya sehemu ya gawio la mapato kutoka kwenye pato la kila mtu la mwezi. Kila mtu anafanya kazi nchini Australia kimsingi atatakiwa kulipa kodi, fedha ambazo serikali kusanya na namba ya faili ya kodi hutumiwa vizuri, anasema Stephen Carris kutoka taasisi ya kodi. Fedha hizo hutumiwa na serikali kutoa huduma mbalimbali, barabara na miundo mbinu, hivyo ni miongoni mwa vitu tunavyoviona, lakini pia vitu kama so vile huduma za afya, hospitali na kadhalika. Pindi unapojipata, unahitaji huduma hizo, kodi yako tayari imeshakuwa ni mchango na unaweza kupata huduma hizo bila malipo na si vigumu basi kupata namba ya faili ya kodi. Wamiliki wa pasipoti za kigeni, wakazi wa kudumu na wageni wa muda mfupi wanaweza kuomba pia nambari ya faili ya kodi kupitia mtandaoni. Ni wazi kuwa ofisi ya ushuru of itaangalia taarifa zako na taarifa kutoka chair, ofisi za uhamiaji kuonyesha 20 kwamba upo Australia hivyo ni rahisi zaidi. Wakazi wa Australia wanaweza kuomba nambari ya faili ya kodi e katika maduka leja leja ya lejaleja ya posta za Australia na kuhudhuria usaili au mahojiano. Hakuna ada ya maombi ya namba ya faili ya kodi mara maombi yanapokamilika na hakuna matatizo. Namba ya faili ya kodi itatumwa kwenye anwani ya Australia iliyotolewa na mwombaji ndani ya siku ishirini na nane. Wakazi wapya wanaowasili na wanataka kuanza biashara zao wenyewe pia wanahitaji nambari hii ya kodi kama anavyoelezea gana kabish anahitajika kuwa na namba ya faili ya company, kodi so kwa sababu anaweza kuajiriwa na kampuni hivyo atapata uh, kulipwa mshahara au kuendesha biashara zake binafsi that, na kupata malipo, na atahitajika kuwasilisha hati za malipo ya kodi, na hivyo atahitaji nambari ya faili ya kodi. Stephanie Keredis kutoka taasisi ya kodi anasema kutotoa namba ya faili ya kodi kwa mwajiri si kosa, lakini kuna adhabu ya kulipa ikiwa hutowapa namba ya faili ya kodi, tax, kodi utalipa kodi nyingi rate. zaidi. Labda kwa kiwango time, cha adhabu lakini kwa wakati huo unacho kiwango kidogo had, cha pesa katika mfuko wako kuliko kile ambacho ungeweza kuwa nacho na vinginevyo. Ikiwa ungempa mwajiri huyo namba ya faili ya kodi, kwanza gana Kebisha anakubaliana anasema kutotoa namba ya faili ya kodi siyo jambo dogo na inaweza kusababisha kupoteza nusu ya mapato yako na kama hutompa mwajiri wako, kwa mfano be kisheria, wangeidhinisha malipo ya kulipwa kwa kiwango cha juu zaidi ambacho ni asilimia 47. That, so kwa kuwa hutotaka kukumbana na hayo, unashauriwa kuwa na namba ya faili ya kodi. Kuwa na ajira kadhaa kwa wakati mmoja na kubadilisha kazi mara kwa mara sio tatizo. Hakuna haja ya kuomba namba ya faili ya kodi kwa kila mwajili mpya, anasema Stepheni Seredis. Once you get a tax file number, that's yours. Mala unapopata namba ya faili ya kodi hiyo ni yako ya maisha working, kwa kipindi utakachofanya so get kazi get hapa Australia. Kwa hiyo, unapata moja kwa maisha yako have, um, na kwa kila mwajiri unawapa namba ya faili ya kodi na watapeleka kodi ambayo inapaswa kulipwa kwa niaba yako kwenye ofisi ya kodi ya Australia. Nambari ya faili ya kodi ni kumbukumbu -kumbu ya pekee katika mifuko ya kodi na masuala ya mafao. Ni muhimu kutumia jina lililotumiwa kwenye ombi la awali, anasema Laurie Noel kutoka shirika la makazi la Ames, Australia. Well, one of the moja ya mambo tunayogundua ni kwamba wakati mwingine familia na majina ya kwanza anaweza kuwa na herufi nyingi, hasa pale ambapo lugha ambayo herufi za Kilatini hazitumiki. Hivyo basi inaweza kuwakanganya watu wakati wanatumia nambari ya faili ya kodi, sema katika kufungua faili la kodi au shughuli za taarifa za biashara, na njia nyingine pia. Ikiwa majina au maelezo hayafanani na yale ya hifadhiwa tayari na ofisi ya kodi au benki, inaweza kusababisha matatizo. Kwa hiyo ni muhimu kupata maelezo sahihi na kuyahifadhi thabiti. Rory Nowell anasema kuwa ofisi ya mapato haizingatii kama jina la familia limewekwa kwanza au mwisho kwenye programu ya faili ya kodi. Utaratibu wa ujalishi, anasema, inapaswa kutumika mara kwa mara. Unajua, ofisi ya mapato haijali kama unatumia jina, jina lako la, la kwanza au jina la familia kwanza au la mwisho. Wao wanachotaka ni kuona jina lile lile likitumika kila wakati, unapotumia ombi la kitu fulani au wakati wowote wa unapolitumia. Uangalifu unapaswa kutumiwa wakati wa kuingiza nambari ya faili ya kodi kwenye hati zingine. TFN, yani nambari ya kodi ya faili inajumuisha idadi ya nambari tisa, na Lori Nowell anasema ni muhimu kuingiza tarakimu zote kwa utaratibu sahihi. Sure right. can... hakikisha umepata nambari ya kodi sahihi. Wakati mwingine sure, unapoingiza tarakimu yeah, unaweza kubadilisha takwimu system. Kwa hiyo ni muhimu kuhakikisha umepata nambari sahihi na kuhifadhi, na wakati wowote wa unapofaili kitu unatumia nambari ile ile. Maelezo zaidi kuhusu nambari ya faili ya kodi inapatikana kwenye tovuti ya ofisi ya ushuru wa Australia, www ato gov au. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea a sbs.com.au mkoa ju Swahili.