Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idha ya kiswahili ya SBS. Uko namigode ya migerano, jioni hii tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS Radio. Wazasiza makala haya pia kupitia tovuti yetu SBSco au mraba swahili. Pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambao na makala pamoja na maelezo mengine ambayo yanaweza kufaidi anani, ni facebookcom mraba sbs swahili, na iwapo watakuwasiliana nasi kwa barua pepe anaoni ni Swahili program at sbs.com.au. Tukiendelea basi na yale ambayo tumeandalia, hususan katika tathmini yaliojiri wiki hii. Wiki hii wanasiasa ishirini wa shirikisho washirikisho walifaulu kuikasirisha familia ya mmoja wa majenerali wa vitani maarufu wa Australia. Hiyo ilikuwa ni sehemu moja tu ya wiki iliyojawa misongo ya kisiasa, hata wakati bunge halikuwa katika kikao. Ni mapumziko ya bunge ya Pasaka na chama cha macha mseto kimeweka wazi ambako vipaumbele vyao vipo. Waziri Mkuu Malcolm Turnbull alikuwa Queensland kwa siku kadhaa. Jimbo hilo litakuwa muhimu katika uchaguzi mkuu ujao. Hata hivyo, lengo la waziri mkuu lilikuwa kusini mwa mpaka wa jimbo hilo katika kiwanda cha umeme cha AGL mkoani New South Wales. Kiwanda hicho cha umeme kimeratibiwa kufungwa katika mwaka wa 2022 hali ambayo Bwana Tambul hajafurahia really. inastahili litendea right by... wateja wake pamoja na jamii haki, nadhani pia wanahisa wao kwa kuhakikisha kiwanda hiki kinaendelea kufanya kazi kwa miaka mingine minne au mitano au ikiuze kwa mtu ambaye yuko tayari kufanya hivyo so. La sivyo serikali inaonya kwamba kuna athari ya umeme kupotea katika maeneo mengi ya pwani ya mashariki nchini. Makampuni mawili yameelezea nia ya kununua makampuni ya umeme ya Lidl, Alinta Energy na Delta Electricity. Hata hivyo, hakuna ishara yoyote kuwa AGL itauza kiwanda cha Lidl. Swala hili ni kubwa kuliko kiwanda cha Lidl. Inahusu utambulisho wa serikali ya mseto. Swala la nishati ndilo lenye hatari zaidi kwa serikali ya mseto. Ni moja ya sera ambayo serikali ya mseto imejadili kwa ndani kwa zaidi ya mwongo na wiki hii wabunge ishirini katika serikali ya mseto walitia saini hati walioita monash forum kuelezea msimamo wao kwa swala la nishati waziri mkuu wa zamani Tony Abbott pamoja na kiongozi wa zamani wa chama cha nationals barnaby joyce wapo miongoni mwa wabunge hao wa ishirini wanaojumuisha wabunge wenza wa mrengo wa kulia katika chama cha mseto Craig Kelly, ni mbunge wa chama cha Liberal, amefafanua lengo la kundi hilo jipya sure important... tunataka hakikisha tunatetea umeme wa nishati ya makaa ya mawe nchini humo. Kuna watu wengi kwa sasa wanaochafua sifa ya makaa ya mawe bila kutambua umuhimu wa nafasi ya makaa ya mawe katika uchumi wetu. Je, hatua hiyo imewakasirishaje wajukuu wa shujaa wa vita pamoja na shirika linalowakilisha wanajeshi wastaafu? kundi hilo limebatizwa jina la Jenerali Sir John Monash aliyehudumu katika vita vya kwanza vya dunia. Wabunge hao wanaopigia debe nishati ya makaa ya mawe wamemsifu jenerali huyo kwa kugeuza eneo la Latrobe Valley kuwa sehemu inayozalisha umeme mwingi kupitia uwekezaji wake katika umeme wa makaa ya mawe, alipokuwa katika wadhifa wa mkuu wa umeme wa Victoria katika miaka ya 1920 ila wajukuu wake pamoja na shirika linalowakilisha wanajeshi wa staafu wameyomba chama cha mseto kiache kutumia jina la jenerali huyo. Wakati huo huo, kiongozi wa upinzani Bill Shorten amesema suala hilo halihusu sana makaa ya mawe, kwa sababu kinacholengwa zaidi ni uongozi wa Malcolm Turnbull. Fujo na mgawanyiko mga ndani cha ya, ya chama cha Liberal inaongezea bei ya nishati. Sera ya nishati na mageuzi ya tabia nchi pamoja na bei ya nishati vimekuwa kandanda ya kisiasa kwa makundi tofauti ndani ya chama cha Liberal, alisema kiongozi wa upinzani Bill Shorten. Wazo la viwanda vinavyozalisha umeme kwa makaa ya mawe vinavyowekezwa na walipa kodi ni tata ndani na nje ya chama cha mseto ila Bwana Turnbull amesema umeme wa makaa ya mawe wanapendekezwa chini ya sera zake na dhamana ya nishati ya taifa imeweka kipaumbele upatikanaji wa umeme usiku now na mchana. Bila shaka makaa ya mawe yanaweza toa dhamana hiyo, gesi nayo inaweza fanya hivyo pamoja na nishati ya maji pamoja na teknolojia zingine. Tunachotaka hakikisha ni kuwa waaustralia wanapata umeme wa kutegemewa kwa bei nafuu. Dhamana yetu ya nishati ya kitaifa imeungwa mkono na chama kizima cha mseto alisisitiza kiongozi wa taifa Bwana Malcolm Tambul. Chama hicho kitakabiliana na changamoto mpya wiki ijayo. Kuna uwezekano wa serikali ya mseto itashindwa kwa mara ya thelathini katika kura ya maoni ya Newspol. Malcolm Tambul alitumia matokeo kama hayo kumbandua madarakani Tony Abbott alipokuwa waziri mkuu alipozungumzia hoja hiyo. Naibu waziri mkuu wa zamani Barnaby Joyce, aliyehudumu chini ya uongozi wa Tony Abbott na waziri mkuu Malcolm Turnbull, alieleza shirika la habari la ABC kuwa ni bora kukabiliana na hali ilivyo na kuikubali. Tuwe wazi, tutashindwa katika kura maoni ijayo, ila ninaamini tunaweza shinda uchaguzi mkuu ujao. Sina shaka Malcolm Turnbull anaweza shinda. Sauti ya Bwana Barnabi Joyce hapo, naibu waziri mkuu wa zamani wa Australia, akizungumzia matokeo yanayotarajiwa ya kura ya maoni ya thelathini ambayo huenda ikaashiria mwisho wa uongozi wa Malcolm Tambuli. Wapo itakuwa hivyo basi, tutawafahamisha na kama ataendelea kukabiliana pamoja na kushikilia nafasi yake vilevile, vile tutawapa taarifa hiyo. Lakini katika taarifa zingine, kando na siasa, michezo ya ishirini na moja ya Jumuiya ya Madola ilifunguliwa rasmi na Prince Charles mjini Gold Coast wiki hii, ambako Australia kwa sasa inaonyesha mataifa mengine yanayoshiriki visigino katika jedwali ya medali zote ambazo zinawaniwa. Na hiyo ndiyo tathmini ya matukio ya kisiasa wiki hii nchini Australia. Tutawaletea tathmini nyingine ya matukio ya kisiasa yatakayojiri nchini australia siku na wasaa kama huu wiki ijayo. Iwapo ungependa kusikiza makala haya tena, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili, ambako unaweza yapakua pamoja na kuwatumia wenzako nao wayasikize makala haya. Yaliandikwa na mwandishi wetu Miles Morgan na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au mkowa juu Swahili.