Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano, wazasikiza makala haya kama kawaida, moja kwa moja kupita tovuti yetu, anwani ambayo ni sbscomau mkwaju swahili, pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook, ambako utapata makala tuliochapisha pale kwa matumizi yako pamoja na rafiki zako. Kama unapenda, anwani ni facebookcom mkwaju sbs swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia Serikali ya shirikisho imetangaza makundi matatu mapya kwa viza kwa ajili ya kutosheleza mahitaji tofauti ya vikundi vya wahamiaji nchini Australia. Waziri wa uhamiaji Bwana David Coleman amesema viza hizo mpya zitajibu mapengo ambayo wahamiaji wamekuwa wakifanyia kampeni ya jazwe. Serikali ya shirikisho imetangaza viza mpya kwa ajili ya kutosheleza mahitaji ya wahamiaji katika masuala ya kuunganisha familia, huduma ya wazee, pamoja na vikundi vya kidini. Waziri wa uhamiaji David Coleman ametangaza makundi hayo matatu ya viza wakati wa uchaguzi mkuu unapokaribia. Waziri Coleman ameongezea kuwa serikali inatazama jinsi itaweza boresha mfumo huo zaidi. Bwana Coleman na maelezo zaidi. It's about... Uh, inahusu sure that kuhakikisha mfumo wa viza unatumika kwa ufanisi, hususan uh, katika sekta ya huduma uh, ya wazee, taasisi za kidini, viza za wazazi and na and pia um, kuhakikisha mfumo disease. unatumika ipaswavyo and, uh, kwa Waaustralia. Viza mpya ya muda mfupi ya udhamini wa wazazi itawaruhusu wahamiaji kuwaleta wazazi wao na mababu wao nchini Australia kwa muda mrefu zaidi wanaoomba viza hizo wataruhusiwa kujumuika na jamii zao kwa muda usiopungua miaka mitano na watakuwa na fursa pia ya kuomba viza ya pili kwa miaka mingine mitano baada ya kutoka nchini kwa muda mfupi. Chini ya mfumo huo mpya, takriban na viza elfu kumi na tano za muda mfupi za udhamini wa wazazi zitatolewa kila mwaka. Hata hivyo, baadhi ya wanachama wa jamii za wahamiaji wanahisi viza hizo mpya za wazazi ni ghali sana viza hizo zitawagharimu wahamiaji dola elfu tano kwa viza ya miaka mitatu, dola elfu kumi kwa viza ya miaka mitano na dola elfu ishirini kwa viza ya miaka kumi. Kando na gharama ya viza hizo, watoto wanaoomba viza za udhamini za wazazi watalazimishwa kumudu gharama ya matibabu ya wazazi husika. Avin Degal ndiye aliyeanzisha kampeni ya kutoa viza ya muda mrefu ya wazazi ambayo iliungwa mkono kitaifa Alipozungumzia mada hii, alisema kwamba serikali bado inajivuta kuhusiana na ahadi iliyotoa wakati wa kampeni ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Bwana Dagal, na maelezo zaidi ni lazima upate bima yao, ni lazima utoe udhamini wao na kadhalika. Ila kulingana na masharti ya kusalia nchini Australia, hautapata ruhusa ya kufanya kazi na hautaruhusiwa kutumia huduma ya Medicare. Hautapata chochote na bado unalipa dola elfu tano. Ni kinyume kabisa na ahadi iliyotolewa kabla ya uchaguzi mkuu. Kabla ya uchaguzi mkuu lopita serikali ilikuwa imeahidi kuwa hapata kuwa kikomo kwa viza hii ila sasa wanapokea idadi ya watu elfu kumi na tano tu. Bila shaka huo ni ukiukwaji wa uaminifu. Licha ya ukosoaji huo, waziri wa uhamiaji ameeleza shirika la habari la SBS kuwa gharama ya viza hizo inadaiwa kwa usahihi na Yes, well, ndiyo huwa kuna malipo yanayohusiana na uombaji wa viza ambayo ni kawaida. Ni sahihi pia kwa familia kumudu gharama ya huduma ya matibabu, inastahili fanywa katika hali inayoeleweka na ambayo haitahusisha gharama nyingi kwa walipa kodi wa Australia. Kwa hiyo malipo ya viza yanahitajika na yanastahili, alisisitiza bwana Coleman. Serikali imewasilisha pia mageuzi mapya kwa makubaliano ya kazi ya kidini na kurahisisha udhamini wa wafanyakazi kutoka ng'ambo. Cheo kipya cha msaidizi wa kidini kimeongezwa katika makubaliano hayo ambayo yanaongeza uamuzi wa udhamini wa visa. Chini ya sheria za sasa, taasisi za kidini zinaweza dhamini ya mtu kwa kazi ya mhubiri wa kidini ambaye alistahili fanyia kazi katika eneo fulani akiwa na cheo cha juu. Waziri Coleman amesema licha ya masharti ya viza hizo kuregezwa, kipaumbele bado ni kuajiri viongozi wa kidini ambao wako nchini kwa sababu religion and uh, dini na uhuru wa kidini ni misingi katika Australian maisha ya Mwaustralia. So kwa hiyo madini yetu mengi yana misingi ya uh, uh, kitamaduni uh, uh, uh, uh, na yana watu kutoka ng'ambo. Uh, panapowezekana tunataka uh, nafasi uh, hizo zijazo na Waaustralia, ila kuna wakati viongozi hawa wa kidini wenye ujuzi fulani lazima waje kutoka ng'ambo. Baraza la Kitaifa la Maimam ambao ni viongozi wa dini la Kiislamu wamekaribisha viza hizo mpya, ila wamesema viza hizo hazitekelezi mahitaji ya uhaba wa kazi. Shekh Muhamed Salim ni mwanachama wa bodi hiyo, amesema kwamba kuwadhaminia wahubiri kutoka ng'ambo husaidia taasisi za kidini kutoa mazingira yanayostahili ya kidini na the fact is that the Ukweli ni kwamba tangu shambulizi la Septemba 11 Australia imekuwa ikiomba pawe wahubiri wa kidini wanaokuzwa nchini, na ni vizuri kwa watu kupokea mafunzo ya ziada na vyeti vitolewe nchini Australia, ila hali halisi haiko hivyo. Waziri wa uhamiaji wa shirikisho ametangaza pia viza ya tatu ambayo itawaruhusu wanaotoa huduma ya uzeeni kuwaajiri watu wenye ujuzi wa kuwahudumia wahamiaji wa kongwe. Waajiri wa huduma za uzeeni kwa muda mrefu wamekuwa wakifanyia kampeni ya kutosheleza mahitaji ya kutoa huduma maalum ambayo inaambatana na tamaduni za wateja wao. Akizungumzia hoja hiyo, Waziri Coleman amesema kwamba makubaliano mapya maalum ya makampuni yataruhusu huduma wa za wazee kufanya hivyo. Wakati huo huo, mkurugenzi mtendaji wa shirika la shirikisho la baraza la jamii za tamaduni tofauti Mary Patesos amekaribisha mpangilio huo mpya, ila amesisitiza kuwa umuhimu wa kutoa ujuzi mpya kwa wafanyakazi ambao wako nchini, kwa sababu lengo la kwanza kwetu ni kuwa na wafanyakazi tofauti ambao wanaweza tosheleza mahitaji ya wazee wasiojiweza. Watoto wetu nchini Australia kutoka jamii za Wagiriki, Kambodia, Vietnam na Lebanon nao pia wamehamasishwa kushiriki katika kazi hizi ambazo zitawapa fursa ya kufanya kazi za malezi. Wakati huo waziri Coleman ameongezea kuwa makubaliano ya kazi yatazingatiwa tu itakapothibitishwa kuwa Waaustralia hawawezi ziba pengo za ujuzi wa kazi husika. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Joy Joshi na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au sbscomu mkoaji Swahili.