Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Mtandao wa broadband wa taifa au kwa kifupi NBN ni njia mpya ya kuleta huduma ya internet na simu kwa wakazi wa Australia. Hadi kufikia mwaka 2020, nyumba nyingi na sehemu za biashara zitakuwa zimeunganishwa na huduma hii. Na ili kujua zaidi tunahitaji kujua mpango upya wa huduma hii. Makala hii ifuatayo inakufafanulia zaidi kuhusiana na mtandao wa NBN. Tumekuwa tukisikia kuhusu kujiunga na NBN kwa miaka kadhaa sasa nchini Australia. Baadhi ya nyumba na sehemu za biashara tayari zimeunganishwa na mtandao huu, wakati wengine wanasubiri kuunganishwa. Tony Brown ni msemaji wa NBN Co, kampuni inahusika na usambazaji wa mtandao wa NBN. NBN ni mtandao mpya ambao umetengenezwa kuzunguka Australia na utaweza kukidhi mahitaji ya kila nyumba na biashara nchini hadi kufikia mwaka 2020 tutakuwa tayari na huduma hii kwa takriban makazi milioni 11 na nusu nchini Australia, ambapo teknolojia mbalimbali zitatumika baadhi zake zitatumika kwa njia za waya na zingine zisizo na waya. Tutatumia satellite kuyafikia maeneo e, ya mbali ya vijiji nchini. Serikali imeamua kusambaza mtandao huu wa NBN ili Waaustralia wote, haijalishi wanaishi wapi, waweze kupata huduma sawa. Teresa Cobin ni mkurugenzi wa mtandao wa hifadhi wa ya watumiaji wa mawasiliano Australia, anaelezea kuwa NBN ni mtandao wa kisasa wa simu na intanet. Hivyo, so kwa sasa intaneti zetu nyingi na simu za majumbani wanatumia waya wa shaba, ambapo watabadili so this, kuingia waya wa fiba, ili kupata huduma ya haraka ya intanet na tunaweza e, kuhudumia watu wengi watakaojiunga utapokea taarifa kwa njia ya barua pepe eh, kabla ya NBN haijaunganishwa kwenye eneo lako. Eh, Tony Brown anashauri kuwa nenda kaangalie, eh, kama eneo lako eh, linaweza kufaa kuunganishwa mtandao huo. Utapata taarifa hii kupitia eh, tovuti ya Um, ni rahisi kwa watumiaji kujiunga na mtandao wa NBN, NBN. Cha kwanza, wakishafungua tovuti ya NBN ambayo ni NBN co.com.au wataweza kutumia sehemu ya tovuti inayouangalia au inayoshughulikia na anwani yako, na wataweza kuona ikiwa kama anwani yao iko kwenye eneo ambalo liko tayari kuunganishwa na mtandao. Ni muhimu kuelewa kuwa NBN company wanashughulika na ufungaji mtandao huo, lakini hawauzi huduma hiyo kwa watumiaji. Utatakiwa kushughulika na makampuni ya simu kama vile Optus, Telstra au TPG pale utakapotaka kuchagua kujiunga. E, kubadili kuingia mtandao huo wa NBN hakutakuwa rahisi, hivyo unapaswa kujipanga na kupata uhuru zaidi wa muda mrefu ili kufanya mabadiliko hayo. Ikiwa hautojiunga kwa kipindi cha muda fulani, simu yako ya nyumbani ya kudumu na, in, na huduma ya intaneti zitakatwa. Pale utakapokuwa ukichagua utaratibu wako wa kujiunga, cha kwanza unatakiwa kuamua ikiwa unataka simu na huduma ya intanet au mojawapo katika hayo. Kwa upande wa intanet, itakubidi uchague ni kiasi gani utahitaji na kiasi gani cha data utakachotaka kutumia. Ha, Teresa Corbin anashauri uongee na Shauli, mtoa huduma wako kwa hivi sasa, ili aweze kutathmini mahitaji yako ili kujua Uh, utaratibu upi utakuwa nafuu kwako. Utahitaji kujua matumizi, ikiwa una peruzi barua pepe uh, au kama vile unaangalia kurasa za tovuti mbalimbali, hivyo unajua, bila shaka hauhitaji mtandao wa intaneti wa kasi kubwa. Lakini ikiwa una familia ya watu wengi wanaosoma na watu watahitaji kuona video nyingi, basi kwa hili mtahitaji mtandao wa kasi kubwa. Hii inamaanisha ikiwa unachukua uh, yenye kasi kubwa, ina maana unapewa muunganishi wa bomba kubwa la mtandao. Wakati wa kuunganishi huyo wa intaneti, Teresa amesema ni muhimu kuwa unaweka kumbukumbu za barua unazopokea kutoka kampuni ya NBN na watoa huduma za intaneti zako wa sasa. Ikiwa utakuwa na swali, basi wasiliana na mtoa huduma wako wa sasa mailbox... Ikiwa uh, hautozielewa barua unazopokea uh, wasiliana na mtoa huduma zako na waulize wakufafanulie kwa lugha rahisi, ili upate kuelewa vizuri. Na hata pia waweza muuliza rafiki au ndugu akusaidie pia, kwa sababu wakati mwingine baadhi ya maneno yatumiwayo yanaweza kukuchanganya. Tony Brown ameshauri pia unafaa kufanya utafiti ili kujua ni mtoa huduma gani anayekufaa kwa wakati wa soko hili. Ni sure have... muhimu sana kwa watumiaji e, ku, kujifanyia utaratibu uh, wa kuchunguza e, ni kiasi gani wanahitaji cha intaneti au wanahitaji mpango wa kasi kubwa au la, kwa sababu bila kufanya hivyo huwezi kujua ni mpango gani unaweza kukusaidia, na inaweza ikakuvuruga uh, katika eh, matumizi yako na kupata eh, uzoefu mbaya. Hivyo basi, fanyia kazi jinsi utakavyoweza kutumia, kwani hilo litakusaidia kunufaika na mitandao. Na pia kitu kingine, kwa watumiaji wa internet wajaribu pia ulizia masoko vizuri, kujua nani anatoa huduma nzuri na anapata huduma nzuri wapi, kwani kila mwezi utakuwa unahusika na kuwasiliana na mtu wa huduma wako. Hivyo basi jaribu kujua yupi atakaweza kusaidia vizuri na utakaweza kunufaika na kupata huduma nzuri. Ikiwa basi unapitia matatizo kuhusiana na kuunganishiwa mtandao wa NBN, E, Teresa anashauri e, mpigie mtoa huduma wako kwa msaada zaidi ili aweze kukusaidia. Lakini kama tatizo lako linaendelea, basi Teresa anasisitiza kuwa nenda au peleka shauri lako moja kwa moja kwa wakala wa mawasiliano ili aweze kulifanyia kazi kwa mara moja na kupata stahiki zako. And you can actually contact them via a kwa hakika e, unaweza kuwasiliana nao kwa namba ya 1800. Nitatoa namba hii, namba hii ni 1800062058. Wapigie na uombe huduma ya mtafsiri kama huwezi kuongea lugha zaidi ya Kiingereza watakupa mkalimani na kwa hakika watatatua tatizo lako, na kama linaweza kufanyiwa kazi na kurekebishwa, linaweza kufanyiwa hivyo, lakini kama ni tatizo haliwezi e, kusuluhishwa, basi wanaweza wakaangalia jinsi gani ukapata, wanasema e, fidia yako au malipo yako ya shughuli iliyo kugharimu. Ikiwa basi utahitaji e, taarifa zaidi kuhusu NBN, Tony Brown ameshauri kuwa tembelea tovuti ya NBN ambayo iko katika lugha ya Kiingereza na baadhi ya lugha zingine. Tunatoa uh, huduma za lugha mbalimbali kupitia we mtandao wetu wa NBN site. Na kwa hakika tunao watu wanaoweza kuongea nawe kupitia lugha nyingi kadha wa kadha kama vile uh, takriban lugha kumi na sita hivi kupitia mtandao hii, ikijumuisha na lugha ya Kiarabu, lugha ya Kichina ijulikanayo kama Cantonis, Kicroatia, Kigiriki, Kifilipino, Kihindi, Kiindonesia, Kiitaliano, Kikorea, Kimacedonia, ki na lugha nyingine ya Kichina ya Mandarin, lugha nyingine Punjabi, Serbia, Kispanish na lugha nyingine ya Kituruki na Kivietnam. E, kwa hakika unapotupigia basi, tunaweza kusaidia mtu anayeongea lugha kati ya hizo, lakini pia ninauhakika kama nawasisitiza, pia ukipata tatizo, wapigie watoa huduma wako wa sasa. Yaani makampuni hayo ya simu na ambayo nina uhakika pia yanawatoa lugha au yanatoa ya lugha tofauti ambazo zinaweza kukufanya ukaelewa vizuri zaidi zaidi ya Kiingereza. Hivyo wasiliana nao kwanza, kisha ukishindwa wasiliana nasi, ili kujua basi taarifa nyingi kuhusiana na masuala ya mtandao wa NBN. Ah, ambayo inaunganishwa nchi nzima kwa sasa eh, unaweza ukatembelea eh, tovuti hiyo ya NBN ijulikanayo kama nbnco.com.au, au ah, unaweza pia ukapiga simu eh, kuhusiana na masuala hayo ya, ya internet na vilevile vile kujua ni, ni, ni mfumo gani wa simu na internet unaweza ukatumia, basi unaweza ukawasiliana pia na mtoa huduma wako wa sasa hivi, ikiwa ni Optus, ikiwa ni TPG, ikiwa ni Telstra na wengine yeyote, ili aweze kukupa msaada zaidi. Ulikuwa unasikiliza makala hii ya kuhusiana na jinsi ya kujipanga kabla ya kupata huduma hiyo ya mtandao ya NBN. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea a sbs.com.au mkoaji Swahili.