Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza kusikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS com au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari kwa matumizi yako. Anwani ni facebook com mkwaju SBS swahili. Kama alivyo desturi, makala ya leo yataanzia katika mji mkuu wa taifa Canberra ambako tutafanya tathmini ya yaliyojiri wiki hii katika siasa ya taifa. Tamati ya kikao cha mwisho cha mwaka bungeni ilikuwa ya kughadhabisha kwa wabunge na watazamaji wengi baada ya hatua kadhaa za kuchelewesha sheria za kufichua ujumbe wa siri hatimaye zilipitishwa bungeni, hata kama serikali ilifanikiwa kupata ushindi katika dakika za mwisho kabla ya bunge kufungwa. Si kila mtu aliyeridhika na jinsi wiki hii ilivyokamilika katika bunge la taifa. Mwaka elfu mbili kumi na nane ulijawa machafuko katika siasa za shirikisho. Kikao cha mwisho cha bunge wiki hii hakikuwa tofauti. Wakiwa na matumaini ya kumaliza machafuko yaliyoikumba serikali, wabunge wa chama cha Libro walipiga kura kupitisha sera mpya ya kuzuia mapinduzi ya waziri mkuu aliyeshinda uchaguzi kukabiliana na kura ya uongozi akiwa katika muula wake wa kwanza, isipokuwa kama theluthi mbili ya wanachama wanaunga mkono wa pendekezo hilo. Waziri Mkuu Scott Morrison alisema muda umewadia kumaliza visa vya mapinduzi ya kiongozi ambavyo vimesababisha Australia kuwa na mawaziri wakuu watano katika muda wa miaka kumi. Tumeona hali hiyo ya katika pande zote za siasa na chama cha Liberal kimefanya hivyo pia. Kama mnavyojua nyote, tunajua kuwa mmekata tamaa na tumekiri na tutawajibika. Miswada mbili tata ambayo ilijadiliwa kwa ukali sana, ilitawala mjadala wiki nzima ndani ya bunge la taifa. Serikali ilikuwa ikipendekeza sheria za kufichua ujumbe wa siri. Sheria hizo zitatoa mamlaka mapya kwa mashirika ya ujasusi kuweza kufungua vifaa ambavyo huhifadhi ujumbe wa siri. Wakati huo huo, chama cha Leba pamoja na vyama vingine vya upinzani viliunga mswada uliopendekezwa na mbunge huru Karen Phelps. Mswada wake ulikuwa unapendekeza kuwaruhusu wakimbizi ambao wako katika hali mahututi waletwa Australia kutoka kisiwani Nauru kupokea matibabu kufuatia ushauri wa madaktari wawili. Baada ya hatua zilizozoa msongamano na mijadala ya miswada ndani ya seneti, ilionekana ni kama miswada yote mbili haitatatuliwa kabla ya mapumziko ya Krismasi hadi kiongozi wa chama cha Leba Bill Shorten alipoipa serikali ya mseto ushindi ambao haukutarajiwa katika dakika za mwisho. Bwana Shorten hapa akijieleza. Sitaathirisha usalama wa watu wa Australia kwa sababu Bwana Morrison hana ujasiri wa kukabiliana na maswala ndani ya nyumba ya wakilishi. So kwa hiyo tunachomweleza Bwana Morrison na serikali kwa sasa, right now, ni kwamba kama mnakubali kufanya mageuzi ambayo mmekubali kufanyia sheria za kufichua ujumbe wa siri katika wiki ya kwanza ya mwaka ujao, tutapitisha sheria za kufichua ujumbe wa siri sasa hivi hata kama hairidhishi hatutaenda nyumbani na tuwaache Waaustralia go bila kinga katika muda wa Krismasi na wakiwa na sheria, sheria zisizostahili kwa ulinzi wa taifa. Mswada wa Nauru ulipitishwa ndani ya Seneti, ila utasalia ulivyo hadi utakapopitishwa ndani ya nyumba ya chini ya bunge. Mbunge huru Karen Phelps alieleza shirika la habari la Sky kwamba ataendelea kuweka shinikizo kwa sheria hiyo Ipitishwe bunge itakapoanza vikao tena mwaka ujao wa 2019 b na maelezo zaidi. I think it's fantastic that this has passed in the Senate today. Nadhani ni vizuri sheria hii imepitishwa ndani ya seneti leo kusababu, kwa sababu ina maana kwamba natumai tunaweza ifanyia kazi mwaka ujao. Nilivyoona leo viliaibisha pamoja uh, na taarifa ya kupotosha kuhusu mswada huu na mageuzi yake navyo vikundi vya tamaduni tofauti vilishangazwa kwa kupitishwa kwa sheria mpya za kuwazuia wahamiaji ambao wamepewa viza za kudumu au viza za familia baada ya Januari mosi kutopokea malipo ya Newstart kwa muda wa miaka minne. Janet Rice ni seneta wa chama cha Grens amesema chama chake kimeshangazwa kuona chama cha Leba kilichagua kuunga mkono wa mswada huo na serikali hii na ajenda yake, yake ubaguzi orangi, rangi, ya ubaguzi wa rangi rangi, mashambulizi ya wahamiaji na jamii za tamaduni tofauti. Hivyo ndivyo tumetarajia kutoka kwao, ila kitu cha kushangaza zaidi ni kwamba chama cha Leba kinaunga mkono mswada huu. Chama cha Leba kinachojiita chama, cha, kina chama justice, cha haki ya jamii, chama kinachojiita walinzi wa mafao ya ustawi, chama kinachojiita rafiki ya tamaduni tofauti wameunga mkono to mswada huu, alisema senata Rice. Kulikuwa na mshangao zaidi, seneta wa chama cha Liberal Demokrat David Lanham alipowashukuru watu aliowaita vijana wenye rangi ya kahawa kwa mchango wao katika uchumi wa Australia. Anasema kwamba nawashukuru vijana wa kikahawia wa Australia. Vijana hao wa kikahawia huwa na wakutana in nao in kila Joss. siku na wengi wao mara nyingi huwa katika ajira za malipo ya chini huwa wananisafirisha katika magari yao ya Uber na teksi na huwa wananiletea bidhaa ninazonunua mtandaoni na hata ninaponunua chakula huwa wananiletea pia like. to to like. Wanafunzi nao waliendelea kushiriki katika harakati za kisiasa. Baadhi yao walifanya maandamano katika sebule ya bunge la taifa mjini Kemba ambako walikashfu mgodi wa Adani. Kuna vikao sita tu vya bunge ambavyo vimeratibiwa katika mwaka elfu mbili kumi na sita kabla ya uchaguzi mkuu ambao unatarajiwa kufanywa mwezi Mei. Iwapo mwaka huu ulikuwa mfano wa yatakayojiri, bila shaka Kamra itakabiliwa kwa kimbunga cha kisiasa katika mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Na hayo ndiyo yaliyojiri wiki hii katika siasa humu nchini Australia. Jiunge nasi tena wiki ijayo, siku na wasaa kama huu, kwa tathmini nyingine ya yaliyojiri katika siasa ya taifa. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandikwa na Michel Rima na kutafsiriwa na kusomwa kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au kwa Kiswahili.