Mwongozo wa makazi, maelezo, maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Jina langu ni Frank Mtao, baada ya kusikiliza basi taarifa ya habari za hapa za michezo na za nje. Na kwa sasa tugeukie janga kubwa ambalo lina athiri Australia. Hili ni janga la moto tunazungumzia haya, hususani ni katika msimu huu wa kiangazi ambao kwa hakika huwa ni tishio, na wengi hasa wageni wamekuwa wakisikia tu matukio haya kwa kupitia runinga, lakini leo nitawaeleza kiunaga ubaga ni jinsi gani kuweza kujikinga, kwa sababu Australia ni mojawapo ya ardhi inayokumbwa sana na moto wa vichaka duniani. Kwa hali ya joto ambalo linapoongezeka eh, tukiwa katika majira haya ya kiangazi, hatari ya kupata moto wa vichaka inaongezeka. Kwa hiyo nitawaeleza ni jinsi gani ya kujiandaa kwa ajili ya janga hili la moto na jinsi gani utakuwa salama. Na hapa tunaanza basi kwa kuweza kumsikia mwathirika wa janga hili anayejulikana kama Helen Carl ambaye alipoteza kila kitu. We have our passports because we've been away about six months before, so I got those. I think that's a very important thing to have. Anasema kwamba Uh, walikuwa na hati zao za kusafiria yani passport kwa sababu tu walikuwa wameenda miezi sita kabla, safari fulani hivi, hivyo walizipata hizo. Nadhani jambo hilo ni muhimu kwao sana. Ila anasema yeye alinyakua mfuko wake wa kazi, nguo zake za kazi, mkoba, mume wake na miwani. Ni hivyo tu kwa kweli, kwa sababu ana mfuko mmoja ambao wakuendea sokoni wa kijani, ambao umejaa vitu na si kitu kingine chochote, kwa maana hawakutoka na kitu kingine. Hivi vitu vichache na si kitu kingine chochote, ndivyo Helen Carl na familia yake walivyoweza kuchukua kabla ya nyumba yao kuteketezwa kwa moto miaka sita iliyopita, huko Perth. Wote walitoka salama, lakini walipoteza kila kitu. Hawakuishi eneo la moto wa vichaka, lakini kulikuwa na mtu akitumia kifaa e, kwenye siku ya joto kali ambacho kiliweza kuwatosha kufanya chanzo cha moto ambao ulitekeleza au uliteketeza nyumba sabini. Hata kama huwezi kujua wakati moto wa vichaka utakapopiga, kuna zana za kusaidia. Ben Shepard aliongea na SBS anasema, ambaye huyu ni mkaguzi mkuu wa huduma za moto vijijini hapa New South Wales, anasema ni muhimu kuangalia kiwango cha hatari cha moto ikiwa unaishi au unasafiri kupitia eneo la moto wa vichaka. Aa, zinatofautiana kutoka kiwango cha chini sana cha ukubwa wa moto ambacho hakiwezi kusababisha moto, kiwango cha juu, na kwa kile tunachotambua ni hatari sana na aina mbaya zaidi ambayo huwa unakuja siku ya janga hilo, lakini unahitaji kufahamu viwango hivyo kati yake. Siyo nadra kuona moto katika mazingira wakati unapoona siku ya hali ya juu ya joto au ya hatari sana ya moto, alisema Bwana Shepard, ambaye ni mkaguzi mkuu wa huduma za moto, yani fire, hapa New Sars Wales. Katika maeneo ya vijijini, mamlaka ya moto katika kila kitongoji huwa inatangaza hali ya kiwango cha hatari cha moto. Hivyo njia bora ya kujua ni kuperuzi kwenye e, tovuti yao au kujiunga na programu zao kwa njia ya simu ili kupokea tahadhari zinapotokea. Katika hali ya kiwango cha juu cha moto, ni vizuri kuwa makini e, siku za joto kali we may also put on what we know as total fire bans And this limits the, the, the use of fire, uh, out in the open. So that includes as well, uh, pia tunaweza kuweka kile tunachokieleza kama katazo kabisa la moto. Na hii inapunguza matumizi ya moto katika maeneo ya wazi, ambayo yanajumuisha vitu kama vile umeweka kambi sehemu na kuna majiko ya gesi au mafuta, lakini pia hatutotaka kuona miale yoyote ya moto katika maeneo ya wazi, alisema Bwana Shepard. Kila kaya lazima iwe na mpango wa kujikinga na janga la moto la vichaka hivyo. Ni kwa mujibu wa hayo yote ni kwa mujibu wa Bwana Shefard ambaye ni mkuu wa idara ya masuala ya moto wa vijijini. First and foremost, the most important thing to do, uh, is to have a discussion with each other about what you... Kwanza kabisa jambo muhimu zaidi ni kufanya majadiliano na kila mmoja juu ya nini utakachofanya wakati matukio ya kutisha ya moto yanatokea. Tunachokiona mara nyingi ni watu ambao hawakuwa na mazungumzo haya na kujaribu kufanya uamuzi kwa dakika ya mwisho, na hapo ndipo ambapo ajali hutokea kwa sababu tunahitaji ufanya uamuzi katika siku tulivu. Ikiwa mpango wako ni kuondoka, utaenda barabara gani? Unakwenda wapi? kuendesha gari utakwenda wapi? Lakini muhimu, kama barabara hiyo imefungwa mpango wako mwingine ni wapi? wapi kwingine unaweza kwenda, na mitaa gani mingine utatumia? Hayo inabidi ujiulize wakati unaandaa mpango huo wa kujiepuka, yaani mpango wa hadhari. Unaweza kupata nakala ya mpango wa moto wa vichakani kwenye tovuti ya mamlaka ya hali ya moto katika kila kitongoji. Nyingi zao zimechapishwa katika lugha tofauti. Mala tu ukishaweka mpango huo thabiti, upitie na familia yako na uhakiki kila mwaka. ikiwa unamiliki nyumba Unaweza pia kujiandaa kwa kuweka eneo safi karibu na nyumba yako, yani eneo linalozunguka nyumba lote uliweza kuangalia na kuliweka liwe katika hali nzuri, sure, na hiyo ni kusafisha mimea katika eneo la nyuma ya nyumba, kukata majani na kuhakikisha kuwa hakuna kitu chochote tunachokijua kama e, kichocheo cha moto au mafuta, na hiyo ni hivyo vimajani na matawi ambavyo wakati wa moto vinaweza kusaidia kusambaza huo moto. Ni muhimu kuweka nyumba yako safi na maridadi, kwa sababu inasaidia kwa matukio ya moto kuwa tayari, siyo tu kwa wakazi wa nyumba. Ukiwa unakwenda kuweka kambi sehemu, wale wanaopenda visafari vya hapa na pale au matembezi ya vichakani, Ben Shefard anasema unahitaji kuwa na mpango maalum wa kusaidia ikiwa uh, unasafiri ku, na kuwa una upeo wa kiwango cha moto katika eneo hilo. Lakini pia ukiwa umeweka kambi mahali, au ukiwa unataka kutembelea mahali ambapo huenda kukawa na hali ya juu ya dharura ya moto, na eneo la ndani ndani sana, kama msituni au eneo la majani mengi, angalia kwa haraka ni jinsi gani utaweza kutoka eneo hilo ikiwa utakuwa na moto, utaanza hii itafanikiwa kwa kujifunza mwenyewe pia juu ya shughuli zipi za moto za sasa zilizopo katika eneo hilo. Licha ya kuchukua hatua zote sahihi, ikiwa moto wa vichakani unakuja njia yako, jambo bora zaidi ni kuondoka mara moja ukiwa salama. Look, if the path is clear, the safest course of action is always being well away from a fire. And that's going into a built up area that... Angalia kama njia ni wazi, njia ya salama kabisa ya hatua ya kuchukua ambayo imekuwa daima mbali na moto na inaelekea katika eneo la majengo ambayo ni nje ya eneo la kukabiliana na moto wa kichaka. Hiyo ndiyo njia yako ya salama kabisa. Alisisitiza Bwana Ben Shepherd wakati anafikiri juu ya moto ulioangamiza nyumba yake Helen Kala ambaye ni mwathirika wa tukio hili bado ana hisia nyingi. Walipoteza vitu vingi, ikiwa ni pamoja na picha za thamani za familia, lakini kuondoka nyumbani haraka, yeye pamoja na mumewe, binti mkwewe na mjukuu wake wa kike wangali bado wako hapa wanaishi na ni furaha tele. Lakini mwishowe, jambo kuu ni kukimbia nje haraka na kujiokoa. Najua kwamba ndiyo ikiwa unataka kuwa tayari, lakini nyaraka zako zote muhimu na unataka kuziweka vyote kwa pamoja, nafikiri ni wazo zuri, lakini kukimbia nje ili kuokoa maisha yako, hakuna kitu muhimu kama hicho. Ikiwa huwezi kuondoka nyumbani kwako, unahitaji kuingia ndani na kuruhusu kikosi cha kwanza cha wazimamoto e, kupita ili wakulinde kutoka kwenye joto kali la moto unaweza kwenda nje ya nyumba mara moja baada ya kikosi cha zima moto kupita. Ndani ili kujua zaidi e, juu ya usalama wa moto wa vichakani, jipatie nakala ya mpango wa moto wa misitu ambazo e, unaweza kuzipata katika lugha yako, au waweza tembelea tovuti ya mamlaka ya moto ya kitongoji ulichopo. Hiyo ni makala kuhusiana na kujikinga kuhusiana na majanga dhidi ya moto. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini in Australia, tembelea tovuti ya SBS.com.au mkwaju Swahili.