Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano. Unaweza kusikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliyochapisha tayari. Anwani ni facebook.com mkwaju sbs swahili, na kama ungependa kutuandikia kwa barua pepe, anwani ni swahili program at sbs.com.au. Tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia leo, kiongozi wa chama cha Leba Bill Shorten amemwongezea waziri mkuu Malcolm Turnbull shinikizo atemi mipango yake ya makato ya kodi ya makampuni na ajiuzulu kutoka wadhifa wake wa waziri mkuu. Hali hiyo imejiri baada ya chama cha Leba kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi ndogo za wikendi. Matokeo ya chaguzi hizo ndogo pia yamezua gumzo miongoni mwa mawaziri wa serikali ya mseto kufanyia tathmini sera ya makato ya kodi hiyo. Licha ya serikali kushindwa katika eneo bunge tatu katika chaguzi za wikendi iliyopita, makato ya kodi ya makampuni yenye mapato ya zaidi ya dola milioni 50 bado yana umuhimu mkubwa katika ajenda ya serikali. Makato hayo yamekuwa sera muhimu ya uchumi ya serikali ya Tanbul tangu uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Na kupitia sera hiyo makampuni yatatozwa ya kodi ya asilimia 25 badala ya asilimia thelathini. Ila baada ya kushindwa katika chaguzi ndogo, imeripotiwa kuwa baadhi ya mawaziri wamemhamasisha waziri mkuu Malcolm Tambul azingatie kutema mpango huo tata wa makato ya kodi ya makampuni. Naye waziri mkuu wa zamani Tony Abbott ameeleza shirika la habari la Radio 2GB kuwa wapiga kura hawawezi ona manufaa ya haraka kutoka kwa makato hayo ya kodi Nakubali kesi ya uchumi kwa makato no ya kodi cuts, ila hakuna kura katika makato ya kodi ya makampuni kwa sababu pocket, directly, kile ambacho umma so inataka ni hela ndani uh, ya mifuko yao mara moja you kwa know, hiyo nakubali kuna kesi mara kwa uchumi you know, kwa makato ya kodi kama inafaa kufanya makato ya kodi yanastahili fanywa, so sasa I kwa hiyo naelewa ni kwa nini kuna uhaba uh, wa furaha, uh, alisema kiongozi huyo wa zamani Tony Abbott madai ya Bwana Abbot yamejiri masaa machache baada ya waziri wa fedha Matias Coman kuahidi kufanya jaribio lingine la kupitisha makato ya kodi ndani ya seneti katikati ya mwezi Agosti. Senata Coman ana nia ya kufikisha mswada wa afueni ya kodi ndani ya seneti ya upigiwe kura wakati vikao viwili vya seneti vitakuwa mwezi Agosti. Bwana Koman ameeleza shirika la habari la ABC kuwa serikali itawasilisha mswada huo ndani ya seneti kwa kura katika vikao vya seneti katika wiki mbili zijazo. Huo ndio msimamo wetu, ila tena, hii inahusu maslahi ya familia zinazofanya kazi nchini australia, Australia. biashara kubwa nchini australia katika njia ya tofauti zimekumbwa kwa shinikizo za ushindani wa kimataifa, wanaajiri mamilioni ya waaustralia moja kwa moja, alisema waziri Coman. Kwa upande wake Malcolm Tambul alisema Jumapili kuwa hata kama bado ana nia ya kupata kiwango cha kodi ya makampuni chenye ushindani, bado kuna mafunzo ya kujifunza kutoka kwa kichapo kwenye sanduku za kura ambacho serikali ya mseto ilipata na kufeli kushinda hata eneo bunge moja iliyowania katika chaguzi za wikendi. Wakati huo huo, kiongozi wa chama cha Leba Bill Shorten amesema Bwana Tambul alijaribu kufanya chaguzi hizo ndogo ziwe mashindano ya uongozi kati yao, wakati suala muhimu ilikuwa ni makato ya kodi ambayo serikali inataka toa kwa makampuni. Bwana Shorten na maelezo zaidi: ni Turnbull ndiye aliyebadili gumzo katika chaguzi hizi ndogo, sasa anajaribu kujifanya kuwa hakuna cha kuona hapa. Tusubiri tuone to atakachofanya, kama anafikiria chaguzi I mean, hizi ndogo hazikuwa muhimu kwa makato yake ya kodi ya makampuni Leo hii wabunge wa Liberal ambao wamejaa woga wamesema kimya kimya kuwa wanastahili tema kodi hiyo ya makato ya makampuni. Tungewaambia hayo hata kabla ya chaguzi hizi ndogo. Naye msemaji wa chama cha Leba katika masuala ya hazina Chris Bowen amesema waziri mkuu anastahili endelea unga mkono makato hayo ya kodi ya makampuni au ajiuzulu. Bwana Bowen ameongezea kuwa Malcolm Turnbull anastahili kuwa wazi zaidi kuhusu msimamo wa serikali kwa mpango huo. Huu ni mpango mbaya kwa Australia, ila tuko tayari kuwania uchaguzi kwa suala hilo. Tuko tayari kuweka mipango mbadala kwa uchaguzi. Je, Malcolm Turnbull na Scott Morrison wako tayari kupeleka mipango yao katika uchaguzi na kusimamia walichosema ni sera zao muhimu za uchumi. Nasema hivi, kama Mwako Mtambula atatema sera hii ya uchumi, watu wa Australia wana haki ya kuuliza lengo lake ni nini haswa, aliuliza Bwana Bowen. Kwa upande wao, maseneta huru Tim Stora na Darren Hinch wamesema wako wazi kufanya mashauriano, ila bado watapinga mpango wa serikali ya mseto kufanya makato ya kodi ya makampuni ya makubwa kwa sasa maseneta wanne huru kati ya maseneta huru kumi ambao wameahidi kuunga mkono mswada huo wa serikali. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Pegi ya Kumelu na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.