Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu sana katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS uko na migodi ya migerano makala matumwandalia kutoka studio zetu za SBS, na moja kwa moja katika tovuti yetu ni ni wazapata makala haya kwenye familia ya Kitamil kufukuzwa nchini Waziri Mkuu Scott Morrison ameonya hatua yoyote kama hiyo ya kuingilia kati inaweza toa motisha kwa usafirishaji haramu wa watu kuanza tena. Serikali ya shirikisho imetupilia mbali wazo la kuzuia kufukuzwa nchini kwa familia ya Kitamil licha ya wito wa kitaifa kwa familia hiyo iruhusiwe kubaki nchini kuendelea kuongezeka. Alipozungumzia suala hilo waziri mkuu Scott Morrison alisema kutoa msamaha kwa familia ambayo madai yao ya ukimbizi yamekataliwa kunaweza toa motisha kwa wasafirishaji haramu wa watu kuanza biashara yao tena. Amesema kuwa serikali haitaathirisha ahadi yake ya kuimarisha na kulinda mipaka, kama anavyofafanua hapa: ni muhimu kwa waustralia kuelewa mitazamo kamili ya maamuzi ambayo serikali lazima ichukue. Yanaendelea kuwa maamuzi magumu na hayachukuliwi kwa urahisi. Uh, ndio sababu ni muhimu tunastahili endelea na mradi wenye mafanikio ambao tumekuwa nao kwa sababu najua kinachotokea watu wanaposahau, najua kinachofanyika watu okay, wanapofikiria ni sawa kutoa misamaha hapa na pale. Madai ya waziri mkuu yamejiri wakati serikali imechapisha picha inayoonyesha boti ya waomba hifadhi. Serikali imesema kwamba boti hiyo ambayo ina abiria 13 ambao huenda ni waomba hifadhi kutoka Sri Lanka ilizuiwa na kurejeshwa ilikotoka mwezi uliopita. Bwana Morrison amesema serikali haina nafasi yoyote ya kuingilia kati katika kesi ya familia ya watamil kwa sababu usalama wa taifa ni muhimu zaidi. Bwana Morrison: tena haihusu hisia ya umma, inahusu uamzi upi ni sahihi kwa maslahi ya Australia kuhakikisha kuwa uadilifu wa ulinzi wa mipaka yetu unaendelea. Hayo ni maelezo ambayo yanatolewa pia na waziri wa masuala ya nyumbani Peter Dutton. Bwana Datton amesema kwamba uamuzi wa serikali wa kumwondoa Pria, mumewe na Del Salingham na binti wao wawili waliozaliwa nchini in Australia inahusu kufuata sheria ya uhamiaji. Ameongezea kuwa hata sikiza hotuba ya maadili kutoka kwa watetezi wa familia hiyo kwa sababu Uh, tumekuwa wazi hususan kwa uhusiano wa familia hii ambayo iliwasili kwa boti kati ya mwaka na 2012 na 2013. Court, mama huyo aliwasili mwaka 2013 na baba wa familia mwaka 2012. Wamekuwa katika kila mahakama merit, hadi katika mahakama no kuu, wameambiwa wao si wakimbizi. Naelewa huruma ambayo imeonyeshwa na wengi ila Lazima tutazame kesi hii kwa sifa yake. Hakuna kidokezo chochote ambacho kimepewa kwa familia hii ukijumuisha kabla wawe na watoto, kuwa watawahi ruhusiwa kuishi nchini humo. Hata hivyo, pamekuwa ukosoaji mkubwa kwa uamuzi huo. Christina Kineli ndiye msemaji wa masuala ya nyumbani katika chama cha Leba amesema familia hiyo ni mfano sahihi wa wahamiaji wanaokuja Australia na kuishi ndani ya jamii za vijijini. Serikali kwa sasa inasema inataka wahamiaji na inataka wakimbizi waende katika jamii za kikanda kuchangia katika uchumi wa vijijini, wawe sehemu ya jamii za vijijini, na familia hii ilifanya hivyo. Jamii ya Biloela imewakumbatia na kuwakaribisha katika jamii yao. Kiongozi wa chama cha Greens, Richard Natale, ni kiongozi mwingine ambaye amehamasisha serikali ionyeshe huruma kwa swala hili na acha familia hii ibaki hii. No, ni familia ambayo haijafanya born uhalifu wote isipokuwa kuzaliwa ndani ya mgogoro mgogoro ambao unaendelea hadi leo, hali ambayo kama familia hiyo ingerejeshwa huko, maisha yao yanaweza kuwa hatarini, na wanachoomba tu ni huruma kidogo. Nchi yenye heshima haifanyii watu hivi, na tunachohitaji sasa ni kwa waziri mkuu aingilie kati na waonyeshe uongozi, heshima na huruma. Wakati huo huo, baadhi ya wanasiasa wa kiafidhina wameongezea sauti zao kwa familia hiyo iruhusiwe kubaki nchini. Miongoni mwa wanasiasa hao ni kiongozi wa zamani wa chama cha Nationals, Barnaby Joyce ambaye alisema kwamba muda you know, like umesonga sana, na kama vile right, polisi wana haki ya utendakazi, busara ya waziri wakati mwingine ina stahili tumiwa, kimsingi kutatua swala hili. Watoto hawa walizaliwa nchini Australia. Uh, wao si wazazi uh, wao, na nadhani lazima tuzingatie hali hiyo kwa mtazamo tofauti. Hata hivyo, waziri mkuu hajatikiswa kwa wito huo, akisema kwamba wanaweza rejea Sri Lanka, Sri Lanka na kufanya ombi la kuja Australia chini ya michakato kama ile ambayo wengine wote wanatumia duniani. Natumai watafanya hivyo, ila hawakuja nchini kwa njia sahihi mpatwa, hawana madai ya kupewa hifadhi na kubadilisha sera yetu kwa swala hili au kutumia on mamlaka ya kuingilia kati kwa swala hili kutatuma ujumbe ambao sio sahihi. Vita vya kisheria vya familia hiyo vinaendelea wakati familia hiyo inazuiwa ndani ya kituo cha uhamiaji cha Christmas Island. Mahakama ya shirikisho itasikiza kesi hiyo Jumatano kabla ya amri inayozuia familia hiyo kurejeshwa Sri Lanka kuisha. Kwa makala mengine kama haya tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Wazapata makala pia kwenye ukurasa wa Facebook facebook.com mkwaju SBS Swahili. Makala haya yaliandaliwa na Bethan Smolnek na Gode Migerano. Hii ni dhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju swahili.