Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu katika makala ya idhaa kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS com au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook, ambako utapata makala ambayo tumechapisha tayari. Anwani ni Facebook com mkwaju SBS swahili. Katika makala ambayo tumeuandalia, waziri wa masuala ya uraia na tamaduni mbalimbali mbali wa Australia amesema hatua za ziada zinastahili chukuliwa kuwasaidia wahamiaji kujumuika katika maisha ndani ya jamii pana. Waziri huyo ameongezea kuwa ujuzi mdogo wa Kiingereza husababisha uwepo wa fursa ndogo za kuajiriwa. Hata hivyo, viongozi wa mashirika ya misaada wamesema kuwa wahamiaji wanapata mbinu mbalimbali mbali za kujiendeleza katika nchi yao mpya. Alan Tudge ni waziri wa uraia na masuala ya tamaduni mbalimbali mbali. Amesema data imeonyesha kuna ongezeko la Waustralia waliozaliwa ng'ambo, ambao huwa na ujuzi mdogo wa Kiingereza, hali ambayo ni tatizo kwa sababu viwango vya Kiingereza huathiri fursa za kupata kazi. Ila viongozi wa huduma mbalimbali mbali za msaada wamesema huo ni mchakato wa kawaida na sio sababu ya kuzua wasiwasi. Muhamad Al Hafaji ni mzawa wa Iraq. Kwa sasa ni mkurugenzi mtendaji wa shirika lisilo la faida kwa jina la Welcome to Australia. Bwana Al-Khafaji alikuwa na umri wa miaka 13 alipohamia nchini Australia na familia yake kutoka Siria. Makao yake mapya yalikuwa mjini Adelaide, na amesema kuwa watu katika jamii yake mpya walirahisisha mchakato wa kuzoea maisha katika eneo hilo kama anavyoelezea hapa uh, We um, tulipokuja Australia mwaka wa elfu mbili na tatu, tulishangazwa jinsi tulivyokaribishwa na jamii. Nadhani hiyo ilikuwa sehemu muhimu ya kuanza maisha mapya kwetu. Tulipowasili Australia, kila mtu alitaka kutusaidia, kila mtu alitambua kuna baadhi ya changamoto na jamii ilifanya wezavyo kuhakikisha tunajihisi tumekaribishwa, kwa sababu hicho ndicho kitu muhimu kwa familia yoyote. Bwana Alhafaji ameongezea kuwa lengo la shirika la Welcome to Australia ni kuunda jamii inayojumuisha watu kutoka tamaduni zote, ila amesema ni kawaida kwa wahamiaji kuwakaribia wenzao, kama anavyofafanua hapa. Kawaida mtu anapowasili katika sehemu mpya, unapojaribu kuhamia sehemu tofauti ya dunia, ni kawaida kwa watu kutafuta makazi sehemu wanakojihisi wanakaribishwa, wanajihisi wako sehemu ya jamii na wanahisi wanajumuishwa. Wakati mwingine, sehemu hizo zinaweza kuwa karibu ya huduma za misaada, iwapo ni katika vituo vya jamii au katika sehemu za ibada, na ndiyo sababu huwa tunaona mkusanyiko wa wahamiaji pamoja. Wakati huo huo, waziri Alan Taj amesema uhaba wa kujumuika katika jamii pana huleta masuala mengi kwa jamii za wahamiaji. Bwana Taj ameeleza shirika la habari la Sky kuwa data kutoka kwa ripoti ya shirika la Scanlon imeonyesha kuwa wahamiaji wengi wanajitenga na jamii ambazo si za wahamiaji. Suala ambalo linaibuka na deta inaonyesha hili ni kuwa kuna ongezeko la watu waliozaliwa ng'ambo katika sehemu fulani mara um, nyingi wazungumzi Kiingereza, na bila shaka hali hiyo inafanya iwe vigumu kwao kujumuika katika jamii. Kile ambacho hatutaki kuona like ni jamii tofauti zikianza kuibuka kama ilivyo Ulaya. Tunataka hifadhi mfumo wetu wa tamaduni mbalimbali ambao unahusu kuchanganyika badala ya kujitenga. Ila mkurugenzi mtendaji wa baraza la makazi la Australia Nick Teby amesema Australia ina mfumo mzuri wa uhamiaji na hakuna haja ya kubadili, kwa sababu tunawezaonyesha visa tofauti vya mafanikio nchini Australia, Australia, ambavyo vimetutofautisha so, na nchi zingine. Naelewa waziri ana wasiwasi, pamekuwa uzoefu Ulaya na sehemu zingine ambako kumekuwa swala la watu kujumuika, ila nadhani swala hilo haliko hapa Australia kwa sababu tumekuwa na mikakati imara ya makazi. Hata hivyo, Bwana Taj ameendelea kusisitiza kuwa ujuzi mdogo wa Kiingereza unawazuia wahamiaji kutafuta na kupata kazi. Ameongezea kuwa ripoti hiyo inaonyesha hilo ni tatizo kwa watu ambao wamewasili kupitia miradi ya ubinadamu kama anavyoelezea hapa, Only of the ni asilimia 17 in ya waliowasili kwa mfumo wa kibinadamu ambao wanafanya kazi miezi 18 baada ya kuwasili, hali ambayo si nzuri na sote tunastahili wajibika kwa swala hilo. Silamu mtu yoyote, ila si hali nzuri. Ingekuwa vizuri kama mtu anapowasili nchini siku ya kwanza, badala ya kuenda katika ofisi za siku ya pili na siku ya kwanza day, so, nchini na wa pili wanaenda kazini. Hicho ndicho ningependa kuona. Diane Van Den Broek ni profesa katika shule ya biashara ndani ya chuo cha Sydney. Amesema kuwa wahamiaji wengi, wakimbizi, naomba hifadhi wakijumuisha, wanatafuta kazi na kila mhamiaji anayokuja Australia anataka kufanya ni kujenga maisha yake, na sehemu ya the the hatua the hiyo ni kuwa na ajira. Hicho ndicho watu wanataka wazo. Kuwa mtu anakuja Australia kuwa mzembe ni upuzi. Ukitazama wakimbizi na aina ya ujasiriamali ambao wakimbizi wengi hufanya, ni muhimu sana kwao. Kwa hiyo kwa sikubali wazo hilo. Nadhani wahamiaji wengi na hata wenyeji wengi hujaribu wewezavyo kuanza maisha mapya, na sehemu hiyo ni kupata ajira. Naye Nik Teby kutoka Baraza la Makazi ya Australia amesema wahamiaji watahitaji msaada wa ustawi wanapoanza maisha nchini Australia, kwa sababu ni jukumu letu kuwaunga mkono, kwa sababu wanachukua muda kuanza maisha mapya na kuzoea mazingira mapya, na bila shaka sehemu ya mchakato huo ni kupata ajira. Naweza sema kuwa kila mkimbizi ambaye nimezungumza naye aliyewasili nchini Australia kupitia mradi wa ukimbizi, kupata ajira ni hatua muhimu zaidi kwao. Hawakuji huku kwa sababu wanataka kutegemea malipo ya ustawi kwa muda mrefu. Ukweli ni kwamba um, wanahitaji kiwango fulani cha msaada wa serikali wanapoanza maisha nchini. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Terra Kosoleto na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Megerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au Mkoaji Swahili.