Mwongozo wa makazi, maelezo, maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukona migodo ya migarano, jioni hiyi, latukuletea makala haya moja kwa moja kupitia pita bendi za FM pamoja na kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbscomau mraba Swahili. Pia wanazapata sehemu ya makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebookcom mraba SBS Swahili. Tutazame hali ilivyo katika maswala ya kuishi. Ukianza maisha mapya nchini Australia, kuna mengi ambayo unastahili kujua. Kuna yale ambayo huenda huna taarifa kuhusu na mengine ambayo yatakufaidi kwa kuendelea mbele, kabla uanze kuweka mizizi yako rasmi na kuweza kujenga maisha yako upya. Kwa hiyo basi, taarifa hii huenda ikawa muhimu zaidi kwako, na tega masikio inaweza kufaidi na kama haita kufaidi, basi changia na wenzako ambao inaweza wafaidi. Medicare ndio mfumo uliowekezwa kwa afya ya umma nchini Australia. Unapofuzu kutumia mfumo huo, unaweza tumia huduma tofauti za afya bila malipo, pamoja na kuhudumiwa kama mgonjwa katika hospitali za umma au kununua dawa kwa gharama ya chini. Je, mfumo huo hutumikaje? na nani anafuzu kuutumia na utaratibu wa kuusajiliwa kuutumia ni upi? Mfumo wa Medicare umegawanywa katika sehemu mbili. Stephen Duckett ndiye mkurugenzi wa mradi wa afya katika taasisi ya Gretan, amesema kipengee cha kwanza kinawaruhusu watu ambao wanafuzu kupata matibabu bila malipo katika hospitali za umma. Bwana Duckett ana maelezo zaidi. The first one is about Anasema cha kwanza ni hospitali za umma. Kwa hiyo Medicare inamaana kwamba watu wote wanaweza pata matibabu katika hospitali ya umma bila kulipa chochote. Hiyo inajumuisha wagonjwa wanaosalia hospitalini na kwa matibabu ya wagonjwa ndani ya zahanati au katika idara za dharura. Kipengee cha pili kinaungwa na wataalam wa matibabu kama majipi wanaotibu magonjwa ya macho pamoja na wataalam wengine Bwana Daket. Tena inachomaanisha ni kwamba mtu anaweza enda kumwona GP na kutegemea chenye GP atafanya. Daktari huyo huenda hata mlipisha mgonjwa huyo chochote, na anaweza tuma ombi la malipo kwa Medicare, au daktari huyo anaweza mlipisha mgonjwa huyo ambaye anaweza peleka ombi hilo kwa Medicare imrejeshie sehemu ya hela zake. Henk Yongen ndiye msemaji wa idara ya huduma za binadamu. Idara hiyo inasimamia shughuli zote za Medicare. Anatufafanulia hapa ni nani anayefuzu kupokea huduma ya medicare. People who reside in Australia are eligible for Medicare benefits. Watu wanaoishi nchini Australia wanafuzu kupata mafao ya Medicare, haswa kama ni raia wa Australia au new Zealand haswa, citizen, kama ni wakazi wa kudumu, na katika mazingira fulani, kama wamewasilisha ombi la wakazi wa kudumu. Kimsingi, watu wengi wenye viza wanafuzu, na kuna kitengo cha watu ambao wanafunikwa na maafikiano ya huduma ya afya ambao wanafuzu, ila ni muhimu kusema, maafikiano ya mipangilio hiyo ya huduma ya afya yanahusu nchi kumi na moja ambazo zina maafikiano ya mipangilio na Australia. Unaweza tazama kwenye tovuti ya idara ya huduma za binadamu kama unafuzu kupokea huduma hiyo. Utakapothibitisha kuwa umefuzu kupokea huduma hiyo, Bwana Yohan ana maelezo kuhusu jinsi unaweza jisajili. Namna rahisi ya kujisajili ni kwenda kwa tovuti ya idara ya huduma za binadam na kupakua fomu ya usajili ya Medicare. Unaweza pata fomu hiyo pia kutoka vituo tofauti vya huduma. Utakapomaliza kujaza fomu hiyo ya Medicare, unastahili chukua pamoja na ushahidi wa vitambulisho vyako kwa moja kwa moja kwa vituo vyetu vya huduma ya binadam. Namwongezea kuwa huenda utataka kuchunguza iwapo mtaalamu wa afya anatoa huduma ya kutolipisha hela kabla ya kupokea ya huduma toka kwake. Bwana Yongin tena anasema si kila anayetoa huduma ya Medicare hulipisha malipo yanayofunikwa na Medicare. Uh, will... wengine wanaweza lipisha zaidi. Kama madaktari wanaamua kutolipisha hela zaidi, huduma hiyo inaitwa bulk billing. Kama daktari anatoa huduma yake kupitia bulk billing, hautakabiliwa kwa gharama yoyote. Na kama daktari anayekuhudumia hatumii mfumo wa bulk billing, itakubidi ulipe hela zinazosalia. Wakati mwingine hatua hiyo huenda ikawa nzuri, ila hata hivyo ni vizuri kuchunguza mapema ujue kama itakubidi ulipe hela nyingi zaidi na ni ngapi. Wakati mwingi kama akaunti yako ya benki inaungwa na Medicare, madai yako yatashughulikiwa katika ofisi ya daktari unayemwona ama yule anayekuhudumia, ila wakati mwingine itakubidi uwasilishe madai hayo wewe mwenyewe. Bwana yongen na maelezo zaidi If anasema kama daktari wako hatoi huduma hiyo, unaweza dai mtandaoni kupitia tovuti ya huduma ya binadamu au unaweza pakuwa ap ya Medikea ya kwenye simu yako ya mkononi, ambayo unaweza tumia kuwasilisha madai yako. Uziri wa kutumia ap hiyo ni unaweza piga picha ya risiti yoyote ambayo unataka kutumia na unaweza zituma kupitia ap yako ya simu. And you can na kama unahitaji msaada wa tafsiri ya lugha isiyokuwa Kiingereza, idara ya huduma za binadamu inaweza kusaidia, kama Bwana Yongen anavyofafanua hapa. The Department of Human Services has extensive... Anasema idara ya huduma za binadamu ina kitengo kikubwa cha watu wanaotoa huduma za lugha kwa watu ambao hawazungumzi Kiingereza. Tuna huduma ya simu ya tamaduni tofauti tuna maafisa wa huduma za tamaduni tofauti wanaofanya kazi ndani idara, kazi ya idara na tuna wafanyakazi wanaozungumza lugha tofauti. Tuna wafanyakazi wapatao mia sita wanaozungumza lugha zaidi ya moja, ambao hutoa msaada wa lugha pamoja na huduma yetu ya msaada wa lugha kupitia simu. Kama unahitaji msaada wa lugha katika lugha yako, unaweza piga simu huduma ya tafsiri na ukalimani kwa namba hii, moja, tatu moja, nne, tano sufuri, tarudia tena, moja, tatu, moja, nne, tano, sufuri. Baadhi ya watu kama wanaofanya kazi chini ya viza za kazi na viza za wanafunzi hawawezi tumia mfumo huo wa Medicare. Stephen Duckett anapendekeza watu hao wachukue bima binafsi ya afya kama hawataki kukabiliana na athari kubwa ya gharama ya matibabu. Bwana Doket anaeleza sababu hizo. Anasema Medicare ni mpangilio kwa raia wa Australia na wakazi wa kudumu. Kama huwe ni mhamiaji mpya, katika mazingira fulani unafunikwa na Medicare, ila katika mazingira mengine haufunikwi. Hiyo ina maana una aina fulani ya bima binafsi ya afya mara nyingi kuwahakikisha unaweza mudu gharama za matibabu na gharama za hospitali. Kama wewe ni mwomba hifadhi ambaye hafuzu kupokea huduma za Medicare, kuna mashirika machache katika kila jimbo na mkoa ambayo yanaweza kusaidia kumudu gharama za matibabu. Shina McShane ni meneja wa mradi wa afya katika moja ya mashirika hayo b. Shina anafanya kazi katika shirika la Asylum Seeker Resource Center mkoani Victoria. Alipozungumzia mada hii alisema kwamba anasema tuna government... bahati hapa Victoria kuwa na maelekezo ya serikali ya jimbo kuwa waomba hifadhi wanaweza pokea huduma ya afya ya umma hospitalini ukiwa au usipokuwa na medikea. Kwa hiyo kuna huduma tatu za wataalam huku Victoria. Kuna huduma ya afya ya wakimbizi ya Monash ambayo huwahudumia watu ambao hawana medikea. Pia kuna shirika letu la Asylum Seeker Resource Center na kuna shirika lingine la huduma ya afya katika kitongoji cha Brunswick ambacho ni Kabrini Asalamsika pamoja na Refugee Health Hub. Iwapo unataka kuchunguza kama unafuzu kupokea Medicare, kujisajili, au una swali lolote, tembelea tovuti ya huduma za binadamu, au piga simu namba ya Medicare, ambayo maswali ya jumla hujibiwa. Namba hiyo ni moja tatu mbili sufuri moja moja. Nitarudia tena. 132011 Na kwa makala mengine kama haya ama kusikiza makala haya tena na kuwachangia na wenzako, unaweza kayapakua kwenye tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Pia unaweza kuyapata kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebook.com mraba SBS Swahili. Taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu Audrey Bouget na kutafsiriwa na kusoma kwako nami Gode Migerano hii, ni idhaa kiswahili ya SBS. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini Australia, tembelea tovuti ya sbs.com.au mkwaju Swahili.