Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. karibu tena katika makala ya idhaa ya like kiswahili ya sbs uko nami gode migerano unaweza sikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbsco au mkwaju swahili tembelea pia ukurasa wetu wa facebook ambako utapata makala tuliyochapisha tayari anwani ni facebookcom mkwaju sbs swahili kama ilivyo desturi makala ya leo yataanzia ya katika tathmini yaliyojiri wiki hii katika siasa za kitaifa Wakati wanasiasa wanaendelea kupiga kampeni nchini kote kabla ya wikendi ya chaguzi ndogo tano, serikali haikuweza kuepuka baadhi ya masuala tata yaliyotawala mwaka huu. Mradi wa uhamiaji wa waziri mkuu wa Australia pamoja na sera ya nishati mara nyingine zilikuwa kwenye ajenda ya kampeni, kama vile imekuwa mara kadhaa mwaka huu. Mbunge wa chama cha Liberal amesema muda umewadia kupunguza mradi wa uhamiaji wa Australia. Idadi ya watu nchini Australia inatarajiwa kufika milioni 25 mwezi ujao, ambayo itakuwa ni miongo kadhaa kabla ilivyotabiriwa. Ila wakati huu haikuwa mkosoaji wa na waziri mkuu wa zamani Tony Abbott ambaye alikuwa akipendekeza kupunguzwa kwa idadi ya wahamiaji, bali ilikuwa ni senata Dean Smith wa magharibi Australia alipozungumza na shirika la habari la ABC akisema kwamba kwa mfano, ningependa mji wa Perth, Perth, magharibi like Australia ufurahie manufaa ya ongezeko la watu. Ningependa jamii za kandani nchini Australia zifurahie manufaa hayo pia, ila nataka hakikisha pia miji mingine inakingwa dhidi ya madhara ya ongezeko la watu. Tunastahili jipa muda wa kupumua na muda wa kutathmini. Wiki jana iliripotiwa kuwa mapokezi ya mwaka ya wahamiaji wa kudumu nchini Australia ilipungua kwa kiasi cha chini katika miaka kumi na kufikia idadi ya laki moja elfu sitini na tatu. Hata hivyo, waziri mkuu Malcolm Turnbull amesema serikali yake itaendelea kuwapokea wahamiaji, na tunataka kuendelea kuwasajili watu wanaostahili na wenye ujuzi wa hali ya juu ila hatustahili pokea mtu wa ziada nchini Australia kama mhamiaji isipokuwa mtu tunayehitaji au tunayetaka. Kwa upande wake James Pearson kutoka chama cha biashara cha Australia amesema kwamba kuna kesi kwa uchumi kuwavutia wahamiaji nchini, ila ameeleza shirika la habari la SBS kuwa kwa ajili ya kupunguza msongamano na shinikizo kwa miundo mbinu wahamiaji wote hawastahili ishi na kufanya kazi Sydney na Melbourne, kwa sababu Waaustralia wa wanastahili pewa kipaumbele kila mara kwa kila kitu. Ila kwa kweli, hususan nje ya miji mikuu yenye watu wengi, inaweza kuwa changamoto kwa biashara kuwapata wafanya kazi. Nadhani ni muhimu tuwahamasishe wahamiaji wenye ujuzi wahamie sehemu ambako kuna ajira. Wahamiaji walikuwa kwenye ajenda tena wiki hii Malcolm Tambul aliposema kuna tatizo la magenge ya waafrika mjini Melbourne. Bwana Tambul aliulizwa kama anakubaliana na madai ya waziri wa masuala ya nyumbani Peter Dutton kuwa watu mjini Melbourne wanaogopa kwenda nje usiku kwa sababu ya magenge ya vijana wa Kisudani. Aliongezea kuwa wahamiaji wengi wa kiafrika nchini Australia hufanya kazi kwa bidii na taifa hili linastahili kuwa na fahari kwao. Hata hivyo, bwana Tambul aliongezea kwamba ukweli ni kwamba kuna tatizo la genge hapa, na hutalifanya lipotee kwa kujifanya halipo. Kuna wakati lazima uwe mkweli, ukiri na ukiri, kuna wasiwasi na watu wana wasiwasi kuhusu swala hilo. Na kwa ufupi, hacha tumulike swala lingine ambalo linazua hasira nchini Australia, ambalo ni utoaji wa nishati. Msimamizi wa soko la nishati nchini Australia wiki hii alitoa ripoti iliyosema nishati ya makaa ya mawe inastahili endelea kuwa sehemu ya nishati ya Australia kwa miaka ishirini ijayo. Ripoti hiyo imeongezea kuwa shirika linalotoa nishati halitakuwa fanisi kama vituo vya nishati ya makaa ya mawe vinafungwa kabla ya wakati. Wakati huo huo, baadhi ya wa wabunge katika serikali ya mseto wamesema ripoti hiyo imethibitisha wito wao wa kuwepo kwa nishati ya ziada ya makaa ya mawe, hata kama ripoti hiyo haijaweka wazi kuwa inapendekeza hatua hiyo. Je, kiongozi wa upinzani Bill Shorten ana maoni gani kwa mjadala huo? It's black and white. Ni swala lililo wazi. Hakuna kitu ndani ya ripoti hii kinachosema tunastahili wekeza katika vituo vipya na vyenye gharama vya makaa ya mawe. Makaa ya mawe yalivyo, yatakuwa sehemu ya matumizi yetu kuendelea mbele. Hicho ndicho leba ilisema, ila kila kitu kinahusu nishati mbadala. Nishati bora kwa siku za usoni ni nishati mbadala, alisisitiza bwana Shoten. Na katika taarifa zingine Mawaziri wa mikoa na majimbo wa nishati watakutana mwezi ujao kushauriana kuhusu msimamo wao kwa sera ya dhamana ya nishati ya taifa toka kwenye serikali ya mseto. Mawaziri hao hawatakuwa na uhaba wa vitu vya kusoma. Kwa mfano, ripoti tatu muhimu zimetolewa kuhusu nishati pamoja na uchunguzi uliofanywa na serikali. Na hayo ndiyo yaliyojiri wiki hii katika siasa humu nchini Australia. Jiunge nasi tena wiki ijayo, siku na wasaa kama huu kwa tathmini nyingine ya yaliyojiri katika siasa ya taifa, kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandikwa na Miles Morgan na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Unaendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au kwa Kiswahili.