Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Ni moja ya majengo ambayo yamezeeka zaidi mjini Perth. Na jengo hilo liliwahi kuwa shule ya kwanza rasmi ya upili katika mkoa wa magharibi Australia. Ila hata kama jengo hilo si shule tena, kazi yake haijabadilika, na wanafunzi wapya wanakaribia kuanza masomo. Naamini tuna bahati sana hapa Australia, e, kuweza kuchagua serikali yetu. Kwa hiyo e, huwa naeleza watu tahadhari, fanya wa uamuzi huo kwa busara na piga kula kwa hali sahihi. Uchaguzi mkuu hufanywa Jumamosi. wanafunzi hao wanafunzwa elimu ya kiraia na uraia ndani ya kituo cha kikatiba cha Perth. Ni sehemu ya mradi wa shirika la Australia ambalo ni shirika la baraza la magharibi huko Australia, lengo lake likiwa kuhamasisha raia wapya na wahamiaji kujifunza kuhusu mfumo wa bunge na jinsi wanavyoweza husika nadhani kuhusika kwa ukamilifu katika jamii pana ya Australia ndiko kutafanya watu wajihisi wana nafasi hapa. Morgan Rewis ndiye mkurugenzi mtendaji wa shirika la Australia Day Council la magharibi Australia amesema thamani ya mafunzo hayo haistahili kupuuzwa. Hayo ndiyo maono yetu na kwa kila mtu nchini Australia, bila kujali ambako hadithi yake imeanzia, la muhimu ni unajihisi unastahili kuwa hapa, hali ambayo tunadhani itawasaidia watu kuwa na moyo wa kutaka kuchangia zaidi katika jamii yao. Mradi huo unafunza jinsi ya viwango tofauti vya serikali kufanya kazi nchini Australia, kuanzia kwa katiba za jimbo na za taifa hadi kwa jinsi ya kupiga kura na jinsi miswada inavyofanywa kuwa sheria. Masomo ya kwanza yalikuwa ya majaribio katika mradi huo, kuona jinsi watu wanavyopokea mafunzo hayo, ila majibu waliyopokea kuhusu mafunzo hayo yaliridhisha. We the... tulipoanza kufanya matangazo kuhusu mradi huu, tulishangazwa na mwitikio. Tulitoa tiketi ambazo zilitupa uelewa wa idadi ya waliotaka eh, kushiriki katika mradi huu, ila tulipoanza kupokea simu za watu wakisema nilikosa nafasi katika darasa hilo, ilitupa motisha kuandaa lingine. Kwa hiyo tutasajili, eh, darasa hilo. Kwa hiyo mwitikio ulikuwa ni mzuri kabisa idadi ndogo ya watu 25 walihudhuria darasa la kwanza wengi wao wakitambua umuhimu wa mafunzo hayo kama Neema Singh anavyoeleza zaidi. People who are coming here for permanency. Watu wanaokuja hapa kwa viza za kudumu au kuwa raia, unafanya nchi hii kuwa nyumbani. Kwa hiyo unapofika katika nyum nyumba mpya, unastahili jua ambako milango na vyumba vipo. Na hivyo pia unapowasili katika nchi mpya unafanya kazi na unaonyesha unastahili kuwa ndani ya nyumba hiyo mpya. Hivyo ndivyo waaustralia wanavyokukaribisha ndani ya nchi, alisema Nelmosin na wakati kuna baadhi ambao wanahudhuria mafunzo haya hupata uelewa wa jinsi mfumo unatumika, kuna baadhi ambao wamechukua hatua za kwanza kuwa katika serikali. Bisara ana maelezo zaidi. I've been involved with different community groups, especially environmental campaigns and... Anasema, nimehusika katika vikundi tofauti vya jamii hususan kampeni za mazingira, na nilihisi kuna mengi ambayo yangefanywa kutoka kiwango cha mashinani. Hilo hili nilifanya ni kuhusu hatua yenye ufuata kuendelea mbele. Kwa hiyo nilianza kutazama serikali ya halmashauri ya jiji pamoja na kuwania udiwani. Sara Sabel aliwania katika uchaguzi wa halmashauri ya jiji la Kaning alichaguliwa kuwa diwani, ila amesema kabla uchaguzi, baadhi ya watu katika familia yake hawakujua jinsi halmashauri ya jiji inavyofanya kazi. Huyu hapa Bisara na maelezo zaidi. Family was quite surprised and they hadn't been involved in..., familia ilishangazwa sana, walikuwa hawajahusika katika uchaguzi wa halmashauri za jiji. Kila mara walilenga uchaguzi wa jimbo na kitaifa, ila wazo la serikali za halmashauri ilikuwa mpya walikuwa na shauku ya kuona kinachofanyika na jinsi vitu vinavyotumika. Wengine wamechukua fursa za kufanya kazi kama washauri wa serikali za mikoa na shirikisho kusaidia kujumuisha jamii mpya katika maisha ya kiraia nchini Australia. E, Salim Yusuf ana maelezo zaidi. It's very important. They should be involved because we are part of the Australian society. Ni sehemu sana kwao, ni muhimu sana kwao kushirikishwa kwa sababu tuko sehemu ya jamii ya Australia, sote ni waustralia wa na tunajua sera na mageuzi na tunastahili shiriki katika hayo. Salim Yusuf ni mwanachama wa kamati ya ushauri ya jamii za watamaduni tofauti za serikali ya huko magharibi ya Australia. Bwana Salim anaamini kuwa pasipokuwa maoni tofauti katika siasa, wanaotengeneza sela hawatakuwa na picha kamili ya jamii wanapounda miswada. Bwana Salim huyu hapa, ana maelezo zaidi. New policies and reforms will affect the multiculturalism. Sela mpya na mageuzi yataathiri tamaduni tofauti magharibi mwa Australia na Australia kwa upana. Kwa hiyo ni muhimu kwa jamii za tamaduni tofauti kushiriki katika siasa kwa kiwango cha mashinani na mikoa, au hata kitaifa, alisema bwana Salim Yusuf. Inatumainiwa mafunzo hayo mapya yatawapa moyo raia kutoka jamii tofauti kuongeza ushiriki wao katika mifumo ya kisiasa, hata kama ni kupiga kura tu. Vikundi kutoka jamii tofauti vimewasiliana na Morgan Lewis tayari katika shirika lake la Australia Day Council kuhusu nafasi katika mafunzo hayo. Morgan anaamini matokeo ya mafunzo hayo yanaweza faidisha jamii kwa ujumla, kama anavyoeleza hapa. really that... Bi Lewis Morgan anasema ni muhimu sana, nadhani watu wanapokuja katika mafunzo haya wanapata fursa ya kuamini na kujihisi kuwa maokuwa, maoni yao yanakaribishwa na wanaweza toa mchango wao mimi ni Frank Mtao nikiripoti kutoka hapa Sydney sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka sikiliza vipindi kamili majadiliano habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo tembelea sbs.com.au mkowa swahili