Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idha ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migodei Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBSComAu mkwaju swahili, na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe, anwani ni swahiliprogram sbscom au. Pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari, anwani ambayo ni facebookcom mkwaju SBS Swahili. Tukiendelea na yale ambayo tumeandalia jioni hii ya leo, vikundi vya biashara na wahamiaji vimehimiza tahadhari, wakati vyama viwili vikubwa nchini vimeongeza shinikizo katika mjadala wa uhamiaji chaguzi ndogo za Super Saturday zinapokaribia. Kwa upande mmoja, serikali ya mseto imesema vigezo vyake vikali vimepunguza idadi ya wahamiaji wa kudumu. Wakati huo huo, chama cha Leba kimewalaumu wafanyakazi wa viza za mpito kwa kuongeza vi, viwango vya uhaba wa ajira nchini. Sera za uhamiaji mara nyingi hujadiliwa na wanasiasa wakati wa kampeni na tunapoelekea katika chaguzi ndogo tano Jumamosi tarehe 28 Julai, haijawa tofauti. Moja ya kundi kubwa la wafanyabiashara limeelezea wasiwasi wao kuhusu kile linachoelezea kuwa mjadala mbaya wa uhamiaji. Kundi hilo limeshutumu chama cha Leba na serikali ya mseto kwa kutumia takwimu potovu katika mjadala wao. Hata hivyo, serikali ya tambul inasifia idadi mpya za uhamiaji wa kudumu ambazo zimepungua kwa kiwango cha chini katika muda wa miaka kumi kama kuidhinishwa kwa taratibu kali za serikali za kupunguza maombi ya ulahai. Kwa upande wacho chama cha Leba kimeikosoa serikali kwa kuruhusu idadi ya watu milioni 1.6 kuishi nchini Australia kwa visa za mpito ambazo zinajumuisha haki ya kufanya kazi na. James Pearson ndiye kiongozi wa chama cha biashara na viwanda nchini Australia. Alipozungumzia swala lilisema kwamba mjadala huo umekuwa wa kupotosha kwa sababu You know, unajua kwamba huo ni uongo na ni takwimu ambazo kwa kweli zinatumiwa katika mjadala huo kwa njia potovu, alisisitiza bwana Pearson. Bwana Pearson ameongezea kuwa madai hayo katika mjadala wa uchaguzi yanasikitisha na yanawachanganya wapiga kura, pia yamewafikisha mwisho wa mwaka wa maelewano kati ya vyama vyote viwili kuhusu mradi wa uhamiaji wa ujuzi. Kwa upande wake, chama cha Leba kimewalenga watu wenye viza za mpito ambao wana haki za kufanya kazi wanafunzi wa kimataifa, watalii na watu kutoka New Zealand wenye viza maalum, nao pia hawajakosoa katika malengo hayo ya chama cha leba. Ila James Pearson amesema watu ambao wanafanya kazi nchini wakati wa mapumziko yao na wa kikomo cha idadi ya masaa ya kazi ambayo wanaweza fanya nchini Australia. Wakati wa wanafunzi wa kimataifa nao pia wana kikomo cha masaa arobaini ya kazi kila wiki mbili. Bwana Pearson tena. Yes, some... anasema ndio, kuna idadi ya watu wapatao wa milioni 1.4 ambao wana aina fulani ya visa zinazoruhusu kufanya kazi, ila kudokeza kuwa ni kosa kwa watu hao kufanya kazi ni kosa kwa sababu wengi wao hawajafanya kosa, inajumuisha watu ambao wako nchini kwa likizo na wanafanya kazi kwa muda wa miezi sita tu, na wanaweza pata ruhusa kufanya kazi tena kwa muda wa miezi mingine sita. Kwa mfano, kundi hilo linajumuisha watu ambao wanaweza fanya kazi kwa muda usiozidi masaa 40 kila wiki mbili, na wengi wao huwa hawafanyi kazi hata kidogo, alisema bwana Pierson. Naye Carla Wilshire kutoka Baraza la Uhamiaji amesema pande zote katika mjadala huo zinahitaji kumbuka uchumi wa Australia unategemea kiwango fulani cha uhamiaji anasema tunastahili fanya tahadhari tunapozungumzia mradi wa uhamiaji, tunadumisha kiwango fulani cha kujiamini kwa umma kwa kile ambacho uhamiaji unafanya, kwa sababu tukipoteza hali hiyo itakuwa vigumu kurejesha. Nadhani tunastahili kumbuka tunaongoza mradi wa uhamiaji kwa sababu ni kwa maslahi ya Australia. Dalili zote zinaonyesha kuwa itakuwa ni vigumu kwa siku zetu za usoni, kwa hiyo kupunguza uhamiaji ama kuzungumzia vibaya, nadhani hiyo ni tatizo kubwa, alisema Bwilsh. Hata hivyo, chama cha Leba kimedai kuwa swala la wanafunzi wa kimataifa limeongezwa na wanafunzi ambao wanakiuka masharti yao ya kazi, mara nyingi wakiwa chini ya shinikizo toka kwa waajiri wao. Baraza la uhamiaji limesema licha ya kuwa kuna masuala ya wanafunzi kwa sheria, kiwango hicho kiko juu sana. Na Bwilsh ameongezea kuwa kungwa kwa data za uhamiaji na rekodi za ofisi ya ushuru ya Australia imeboresha utekelezaji wa masharti kama anavyoelezea hapa. Uh, tunapotazama data hizo, tunaona kwamba ni swala la watu wachache, si idadi kubwa ya wanafunzi wanaopitisha masaa ishirini. Kingine cha kukumbuka ni kwamba kumekuwa juhudi za kukaza data, kwa hiyo eti kwa sasa inaweza tazama data za idara ya uhamiaji na idara ya uhamiaji inaweza tazama data za ATO. Hatua hiyo imesaidia kuimarisha utaratibu wa kutekeleza masharti ambayo yapo kwa uhamiaji wa mpito. Bi Wilson ameongezea kuwa mjadala unastahili zingatia uhamiaji kwa upande wa siku za usoni ya Australia. Bi Wilson tena So you know, anasema tunastahili anza afikiria, miaka ishirini au thelathini ijayo, tunahitaji kiasi kipi cha watu kwa ajili ya kumudu nafasi yetu katika uchumi wa kimataifa? Zaidi ya uchumi wa kimataifa, ni idadi gani ya watu tutahitaji kuwa mchezaji muhimu ndani ya kanda letu? Na kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu tembelea tovuti yetu sbscoau mkwa juu Swahili. Makala haya yaliandikwa na James Elton Pime na Hena Sinclair na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii niidha Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au, sbscom swahili