Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko namigorea migerano na tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandao nanao nikiwa ni sbs.com.au, mkwaju swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuangalie suala zima la umuhimu wa watu kuishi karibu na jamii yao. Ni nini ambacho huwa kinasababisha watu kuamia sehemu ambapo kuna watu wanaozungumza lugha yao, wanachangia tamaduni moja pamoja na imani moja? Baada ya kuamia katika nchi mpya, kuna mengi ya kupanga na mambo mengi mapya ya kujifunza. Hata kama umekuwa hapa nchini Australia kwa miaka kadhaa, labda bado unakutana na hali ambazo hauelewi kabisa. Haishangazi kwamba wahamiaji wengi wapya wanaamua kuishi karibu na jamii yao ili kufanya mambo yawe rahisi. Lakini je, kuishi karibu na jamii yako ndio chaguo bora kwako kila wakati? Mwandishi wetu Frank Mtao anatuarifu zaidi. Kati ya maamuzi mengi ambayo lazima uchukue wakati wa kuhamia Australia, moja la muhimu zaidi ni mahali ambapo utaishi. Wahamiaji wengi huamua kuishi katika kitongoji karibu na wahamiaji wengine kutoka nchi moja. Inafahamika kwa sababu wanaweza kuongea lugha ya kawaida, wanapata msaada kutoka kwa watu ambao wamepitia uzoefu kama huo na kushiriki tamaduni moja. Mahir Momand ni mkurugenzi mtendaji wa fursa za mikoani Australia, anasema kuwa kitu rahisi kama kuwa na duka karibu la kuuza mboga linalouza chakula unachokijua, inaweza kukusaidia kujiwekea makazi vizuri, sehemu za jirani ambazo pia yapo maduka ya mboga na ambapo unaweza kwenda kununua chakula na mahitaji madogo madogo ambayo ni sawa na vile unavyovijua tayari. Mshtuko wa kitamaduni kwa hali hiyo ni kidogo sana, kwa sababu unaweza kuwa unakuja, wacha tuseme kutoka sehemu ya Afrika u, au Asia au Latini Amerika, na unakuja Australia na unaishi katika jamii ambayo ni sawa. Kwa hivyo unaenda kwenye maduka hayo na unanunua viungo na mboga hizo, na yote hayo Jamii kubwa za wahamiaji mara nyingi hupatikana katika miji ni katika vitongoji vyao ambapo unaweza kupata rasilimali muhimu kama kituo cha wahamiaji. It is nice to be in a bigger town. Ni vizuri kuishi katika mji mkubwa ambapo ni rahisi uh, kwenda uh, ambapo yalipo mashirika uh, ya msaada uh, kuelewa Kiingereza, kuelewa mambo mbalimbali uh, -mbali ya maisha uh, hapa watu wengine wangependa kujifunza jinsi ya kuendesha gari na hiyo ni rahisi e, kufanya katika, ukilinganisha na maeneo yasiyokuwa ya jiji. Inasaidia pia kwa kweli kuishi katika ukaribu na watu wanaozungumza lugha moja. Belivana Mohamed ni mfanyakazi wa kujitolea katika kituo cha rasilimali za wahamiaji wa Australia huko Adelaide. Alikuja Australia kama mkimbizi kutoka Bosnia na Herzegovina mnamo mwaka 1995. Alijihusisha katika vikundi vingi tofauti, lakini pia aliweka nguvu kwa jamii ya Bosnia kupitia mama yake. My mom was For the ex Yugoslavia communities. Mama yangu alikuwa mfanyakazi wa kijamii kwa jamii ya zamani ya Yugoslavia. Alikuwa akifanya kazi na kila mtu kutoka eneo hili la mkoa ambapo walikuwa wakija hapa kama wakimbizi, hata baada ya sisi kufika. Na hata nilipofikia miaka yangu ya ujana na kufanya uzoefu wa kazi katika shule ya sekondari, niliamua kufanya uzoefu wangu wa kazi katika shirika lake. Anasema kuwa kuwa karibu na jamii ya kibosnia huko Adelaide ni jambo zuri lakini kwamba lilifanya iwe vigumu kwa mama yake kujifunza Kiingereza. Alipata heshima nyingi kutoka kwa jamii yake kwa kazi ambayo alikuwa akiifanya, lakini sio tu kutoka kwa jamii yake mwenyewe. Alikuwa akisaidia kila mtu kila wakati, yeyote aliyeomba msaada angefurahi kwa kusema ndiyo. Na jambo moja nadhani hiyo haikuwa nzuri kwa mama yangu, ingekuwa kwamba hakuweza jiboresha eh, kabisa katika Kiingereza chake kwa sababu eh, ilibidi atumie lugha yake kuwasiliana na wateja wake. Fatma Salihi anaishi karibu na Adelaide. Alikuja Australia kutoka Afghanistan na familia yake mnamo mwaka 2018 anahusika katika vilabu kadhaa na anasoma chuo kikuu, lakini pia anapenda kukaa kwenye mawasiliano na jamii ya Kiafghanistan. Tunazungumza lugha moja na tunashiriki ndoto zetu na furaha. Tunaelewa kina cha maneno ambayo tunasema. Hapo ndipo tunapohisi tumeunganishwa. Tunahisi raha zaidi na salama, tunafurahia mikusanyiko yetu. Nadhani hiyo ni kitu cha faida, hiyo ni kitu ambacho huleta money, amani ya akili kwa wazazi wake ambao bado wanajifunza Kiingereza, ukaribu na jamii ya Afghanistani ni muhimu zaidi. Ikiwa hawajihusishi na jamii yetu, wako peke yao nyumbani nice so wanahisi kutengwa zaidi na wanahisi upweke. Hapo wanajihusisha sana na jamii yetu wenyewe, hushiriki kwenye maadhimisho ya kitamaduni ya Afghanistan mikusanyiko na kuwa huwa huwafurahia sana, badala ya kuwa miongoni mwa wanajamii wengine, kwa sababu hawaelewi wanasema nini. Wakati msaada wa jamii yako ni muhimu, Momand anaonya dhidi ya kile anachoita kuishi mifukoni. Ndani ya mifuko hiyo wanazungumza lugha uh, yao wenyewe, na hivyo huwaondoa katika kuunganika na jamii yote ya Australia. Kitu kinachopelekea kujiweka mbali katika kujifunza Kiingereza ambapo huwaondoa katika kuelewa utamaduni na kanuni za nchi hii ambayo huiita nyumbani. Na kwa hivyo wanaishi katika mifuko hiyo midogo na mifuko hiyo midogo inaweza kuwa sio uwakilishi mzuri wa Australia kwa ujumla. Wakati hili linaweza kutokea, Mohamed anasema kwamba kuwa karibu na jamii yao ni vizuri kwa wahamiaji, haswa wanapofika kwa mara ya kwanza na kwamba wengi wao wanachangia jamii ya Australia. Um, yes, really to... Mwanzoni ndiyo, kwa sababu ni ngumu sana kuishi e, katika nchi ambayo hawazungumzi lugha moja, tamaduni ni tofauti kabisa, so the that, mfumo ni like, tofauti like, kabisa, kwa hivyo mwanzoni wanahitaji msaada wa ziada kutoka kwa mtu ambaye ni wa asili moja, lakini baadaye wakimbizi hawa wengi hushirikiana na jamii na wanachangia kwa njia nyingi tofauti na kufanya kazi kwa pamoja. E, kukaa karibu na jamii yako haimaanishi daima kuishi katika jiji kubwa. Utapata jamii nyingi za wahamiaji katika mikoa tofauti ya Australia. Chukua mfano wa Coffs Harbour, huko Byron Bay, maeneo hayo, jamii kubwa ya Sikh kutoka India imekuja na kuweka makazi huko, wamefanikiwa sana huko. Au kwa mfano maeneo mengine katika majimbo ya New South Wales au jimbo la Victoria. Sasa, ikiwa wageni wa asili hizo wanakuja na kwenda katika maeneo hayo ya mikoa, tayari wanaowepo wa watu wao huko. Wahamiaji wengi wananufaika kutokana na kupata msaada kutoka kwa jamii yao, haswa wanapokuwa wapya kwenye nchi, lakini kuunda uhusiano na Waaustralia wengine ni muhimu sana. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Audrey Buge, Frank Mtao na Gode Migirano. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu tembela tovuti yetu SBS.com.au mkoa juu Swahili. Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.