Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Wazasikiza makala haya moja kwa moja kwenye tovuti yetu anaonikiwa ni, ni SBS com au mkwaju swahili. Wazapata pia vipande vya makala haya pamoja na mengine ambayo tumechapisha tayari kwenye ukurasa wetu wa Facebook anaonikiwa ni, ni facebookcom mkwaju SBS swahili na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe kupendekeza makala ama kuna lolote kile ambalo ungependa kuchangia nasi, anwani yetu ya barua pepe ni swahili.program@sbs.com.au. Tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia, uchaguzi mkuu wa Australia wa mwaka 2019 unakaribia ambapo tutawachagua watakaohudumu katika bunge la 46 la Australia. Je, uchaguzi mkuu wa mwaje, serikali itakayoongoza taifa Mfumo wa shirikisho wa Australia hugawa mamlaka ya kikatiba kati ya serikali ya taifa na mikoa sita. Sheria zote zinazoundwa na wabunge lazima zipitishwe ndani ya nyumba ya wawakilishi na Seneti, na hatimaye sheria hizo hutiwa saini na gavana mkuu. Rodney Smith ni profesa kutoka chuo cha Sydney, amesema kwamba serikali ya shirikisho ina sehemu muhimu katika siasa nchini Australia. Huyapa Profesa Smith na maelezo zaidi. Kimsingi ni kwa sababu huwa inakusanya hela ambazo serikali zote hutumia kitaifa. Huwa inatumia hela hizo kwa miradi yake, ila pia inaweza eleza serikali za mikoa na majimbo kwamba tutawapa hela, ila kuna masharti. Kwa mfano, lazima mzitumie kukarabati barabara, kuboresha elimu au hospitali. Kwa hiyo serikali ya shirikisho ni muhimu katika siasa nchini Australia. Seneti ama kama inavyojulikana zaidi nyumba ya juu huwa na wanachama 76 wanaojumuisha wanachama 12 kutoka majimbo sita nchini na wanachama wawili kutoka wilaya mbili 2 nchini. Jukumu kuu la seneti ni kufanya mapitio ya sheria kutoka kwa serikali Profesa Smith. Tena mara nyingi seneti hutuma pendekezo hizo kwa kundi ndogo la maseneta au kamati zichunguze kwa undani, na hatimaye huamua kama inakubali au haikubali sheria zilizopendekezwa. Kamati hiyo huenda ikapendekeza mabadiliko kwa sheria hizo, au huenda ikaamua haipendi sheria hizo na kushauri serikali ibadili hatua zake. Maseneta huhudumu kwa mihula ya miaka sita kila mmoja wao hata hivyo nusu ya seneti huchaguliwa kila miaka mitatu katika uchaguzi mkuu wa taifa. Prof Smith ana maelezo ya ziada kuhusu mfumo wa seneti. When the men who wrote the Constitution in... Wanaume walioandika katiba ya Australia kati ya mwaka 1880 na 1890 walipopata wazo la kuunda seneti, moja ya wazo lao lilikuwa kwamba seneti itatoa mpumziko kwa misimamo mikali kutoka, kutoka kwa serikali. Kwa hiyo waliamua njia moja ya kufanya hivyo ni kuhakikisha nusu ya maseneta wanachaguliwa kila uchaguzi mkuu unapokuwa Tumulike sasa nyumba ya wawakilishi ambayo mara nyingi huitwa nyumba ya chini au jina la utani la nyumba ya watu. Kwa sasa inajumuisha idadi ya wanachama mia hamsini wanaowakilisha wapiga kura wote nchini Australia, ila katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa nyumba ya wawakilishi itakuwa na wabunge mia hamsini na moja baada ya ugawanyaji mpya wa mipaka ya maeneo bunge. Wabunge, wabunge hao watahudumu ndani ya nyumba ya chini kwa muda wa miaka mitatu. Uwiano wa watu tofauti unaweza kuwa na maana kwamba baadhi ya maeneo bunge ni madogo katika maeneo ya mji ilhali maeneo bunge ya vijijini ni makubwa zaidi. Profesa Smith na maelezo zaidi tena. Isipokuwa kuwakilisha maeneo ya kijiografia nchini Australia, serikali huundwa na mtu ambaye anaweza ungwa mkono na wabunge wengi ndani ya nyumba ya wawakilishi. Serikali ya mseto inayoongozwa na waziri mkuu Scott Morrison kwa sasa inadhibiti maeneo bunge 76 ndani ya nyumba ya wawakilishi, wakati chama cha Leba kinawadhibiti maeneo bunge 69. Chama chochote kinachotaka kuunda serikali lazima kiwe na angalau idadi ya wabunge 76 ndani ya nyumba ya wawakilishi. Profesa Rodney Smith amesema maeneo bunge madogo yana jukumu muhimu katika uchaguzi kwa sababu A marginal seat is a house of representatives, kiti ambacho kiko mashakani ni kile ambacho vyama viwili vikubwa kati ya Leba au Liberal Nationals vina uwezo sawa wa kuibuka mshindi. Tukifikiria uwepo wa asilimia mia ya wapiga kura katika eneo bunge, kwa mfano, kama asilimia 51 ya wapiga kura hao wakiunga mkono chama kimoja na asilimia 49 ya wapiga kura wakiunga mkono chama kingine, matokeo yake yatabainiwa kuwa ya karibu sana. Kwa hiyo kiti au eneo bunge ambalo liko mashakani ni ambalo chama chochote kina uwezo wa kuibuka mshindi katika uchaguzi mmoja na kudhibitiwa na chama kingine katika mchaguzi unaofuata. Lakini iwapo vyama viwili vikubwa nchini vina usawa wa idadi ya viti vya ubunge ndani ya nyumba ya uwakilishi, hali hiyo huitwa kwa kimombo hung parliament. Hiyo ina maana kwamba hakuna chama chenye uwezo wa kuunda serikali peke yake bila msaada kutoka vyama vingine. Mfano wa hivi karibuni ulijiri katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi wakati vyama viwili vikubwa nchini havikufanikiwa kushinda idadi ya viti vya ubunge 76 ambavyo vilihitajika kuunda serikali. Hali hiyo ilazimisha chama cha Leba kuunda serikali ya wachache kwa msaada wa wabunge huru watatu pamoja na wa ushirikiano kutoka chama cha Australian Greens. Professor Smith tena, maana ya hang parliament ni hali ambayo, kwa mfano, katika viti mia hamsini vya bunge, chama cha Leba huenda kikawa na viti 72 na chama cha mseto cha Liberal National nacho kina viti 72 hali ambayo inaacha idadi ya viti sita mikononi mwa wabunge huru na vyama vidogo. Kwa hiyo kwa sababu waziri mkuu na serikali yake wanapaswa ungwa mkono na idadi kubwa ya wabunge ndani ya nyumba ya wawakilishi, hali hii inamaana kwamba chama cha leba na chama cha mseto hakiwezi unda serikali. Katika mazingira kama hayo, lazima washauriane na wabunge huru na vyama vidogo kwa ajili ya kuweza kuunda serikali. Kwa mujibu wa takwimu mkazi mmoja kati ya wakazi wanne nchini Australia alizaliwa nje ya nchi na takriban nusu ya wakazi nchini wana mzazi mmoja ambaye pia alizaliwa nje ya Australia. Hata hivyo, utofauti huo haujawakilishwa katika siasa nchini Australia. Huyu hapa Profesa Smith akijaribu kuchambua kitendawili hicho. Often parties preselect candidates. Mara nyingi vyama huchagua wagombea katika uchaguzi kutoka kundi dogo la watu. Kwa kawaida wagombea hao huwa ni wanaume na wengi wao huwa ni wataalam na wanazungumza Kiingereza kama lugha yao ya kwanza, na hivyo ndivyo wamekuwa wakifanya. Profesa Feti Mansuri ni mkurugenzi wa utafiti wa uraia na utandawazi katika taasisi ya Alfred Dickin ambayo ni sehemu ya chuo cha Dickin. Profesa Masuri anaamini kwamba vyama vya kisiasa vinapaswa wakaribisha utofauti kwa ajili ya kuwashirikisha watu kutoka jumuiya mpya. Alipozungumzia swala hilo, Profesa Mansuri alisema kwamba hadi tutakapoanza kuona utofauti wa watu miongoni mwa mfumo wa uongozi nchini Australia, kutakuwa na pengo kati ya wanasiasa na wapiga kura wanaojaribu wasiliana nao. Kuna masuala mengi ambayo ni muhimu kwa jumuiya za wahamiaji ambazo wanajali pia, ila sidhani kwamba serikali au chama cha upinzani ama hata pengine vyama vidogo vimefanikiwa vya kuzungumzia masuala hayo jinsi jumuiya hizo zinaelewa masuala hayo kwa urahisi. Katika uchaguzi mkuu ujao, inakadiriwa kuwa idadi ya wapiga kura takriban milioni 15.6 wanatarajiwa kupiga kura siku ya uchaguzi mkuu ambao utakuwa ni tarehe 18 Mei. Alipozungumzia makadirio hayo, Profesa Masuri alisema kwamba ni muhimu sana kwa waaustralia wapya kushiriki katika mchakato huo wa kisiasa kwa sababu tunataka waelewe changamoto ambazo ziko mbele taifa hili katika siku za usoni. Uhamiaji una mchango mkubwa nchini Australia kwa upande wa idadi ya watu, kiuchumi, kwa utamaduni, kijamii na kadhalika. Kuna matatizo maalum yanayoathiri jumuia za wahamiaji. Kama hatutahakikisha jumuia hizo zinashiriki katika mfumo wa kisiasa, bila shaka tutakuwa na tatizo kubwa. Tatizo hilo lipo tayari na lita kwa baya zaidi tunapoendelea mbele. Makala haya yaliandikwa na Wang na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkoa juu Swahili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au, mkwaju Swahili.