Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa kiswahili ya SBS. Uko na migode a migharano juni helkuleta makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni, anwani ikiwa ni sbs.com.au kwa juu swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuzungumzie, tuzungumzia suala zima la kuhamia katika maeneo ya kanda au vijijini. Kama unapenda kifaa kipya kimeundwa kwa ajili ya kusaidia kuwavutia wafanyakazi ambao wa ni uhamiaji katika maeneo ya kikanda nchini Australia. Kifaa hicho ambacho kimetengezwa na taasisi ya kikanda ya Australia, kwa ufupi RAI, kina lengo la kusaidia miji ya kandani kujaza pengo za ujuzi na kufanya iwe rahisi kwa wahamiaji kuishi kandani. Taasisi ya RAI imesema kwa sasa kuna takriban zaidi ya ajira elfu arobaini na nne mia sita katika maeneo ya kikanda ya Australia ambayo imekuwa vigumu kupata wafanyakazi. Uhaba sugu wa ajira umeathiri baadhi ya maeneo ya kikanda na kusababisha kupungua kwa idadi ya watu katika maeneo hayo pamoja na kufungwa kwa biashara. Mji wa repanyep uko takriban kilomita mia tatu katika eneo la kaskazini magharibi ya mji wa Melbourne. Mji huo una idadi ya wakazi mia tano na kilimo ndio sekta muhimu katika eneo hilo ambalo linapitia mabadiliko makubwa kwa sababu ya maendeleo katika teknolojia. David Matthews ni mkurugenzi katika benki za Bendigo na Adelaide. Yeye pia ni mkulima wa kizazi cha tatu katika mji huo. Amesema imekuwa vigumu kwa mji huo kuwavutia wafanyakazi wenye ujuzi, kwa sababu bado kuna ajira katika sekta ya usafiri na unaweza pata kazi kama hizo katika viwanda na sekta ya usafiri barabarani, ila cha kuvutia kwa sasa ni kwamba kuna mahitaji makubwa katika uzalishaji wa mimea, na watu wenye ujuzi wanajua jinsi ya kuzalisha mimea yenye mazao mengi. Kuna teknolojia inayosaidia kilimo, kwa hiyo hatuendeshi tena vifaa vya kuvuna au matrekta. Huwa tunaketi na tunatazama kompyuta. Kila kitu kinaendeshwa na teknolojia kwa usahihi wa sentimita mbili, kwa hiyo unahitaji mafundi na uendeshaji ambao wanaweza simamia vifaa na kusimamia vifaa hivyo, na tumepata hatua hiyo. Imekuwa ngumu sana. Takwimu za serikali zimeonyesha pia kuwa kati ya mwaka elfu mbili, kumi na saba na kumi na nane katika idadi ya uhamiaji wenye ujuzi takriban laki moja elfu kumi na moja waliowasili nchini Australia ni watu wapatao elfu sita tu waliokuwa katika sehemu ya mfumo wa mpango wa uhamiaji mikoani. Idadi hiyo ilikuwa ni sawa na mapungufu ya asilimia 39 kutoka mwaka elfu mbili, kumi na sita na kumi na saba utafiti wa mwaka elfu mbili kumi na nane wa chuo cha kati ya Queensland ulichunguza maswala yanayowazuia wahamiaji kuhamia katika maeneo ya kikanda au majimbo. Baadhi ya maswali ya maswali yaliyobainiwa ni pamoja na huduma chache, kutengwa kijamii, pamoja na uhaba wa fursa kujumuika na watu wenye asili sawia. Taasisi ya Kikanda ya Australia, kwa ufupi, Rai, ni taasisi ya sera ambayo hushughulikia maswala yanayohusu maeneo ya kikanda ya Australia. Taasisi hiyo ya RAI imezalisha kifaa chenye hatua saba cha kusaidia jamii za kikanda kuwavutia wafanyakazi ambao ni wahamiaji. Amanda Bawick ni mhariri mkuu katika taasisi hiyo. Amesema kwamba mhamiaji na familia yake anapohamia katika jamii ya kikanda, wanastahili hisi wanakaribishwa wanapowasili, na ndio sababu katika kifaa hiki Tumedokeza kuwa jamii inapozingatia kufanya hivi, kamati huundwa kufuatilia mchakato huo. Wakati familia ya wa uhamiaji inapowasili katika mji wa kikanda na hawajiumwishwi katika jamii hiyo, tumepata kuwa huwa wanahisi wametengwa na kawaida huwa wanaondoka hapo. Kwa hiyo, kama unaweza hakikisha kuwa jamii yako inashiriki, unaungwa mkono na jamii yako, wanaelewa kinachoendelea, unawafanya wahamiaji wajihisi wamekaribishwa, na mara nyingi huwa wanabaki hapo. Sio kutengwa kwa kijamii tu ndio kuna feli kuwavutia wahamiaji, miundombinu ni swala lingine pia. Bwana Matthews amefanikiwa kuwa mfadhili wa kundi dogo la wafanyakazi ambao ni wahamiaji, wengi wao kutoka Colombia, ambao wanafanya kazi katika shamba lake. Amesema kwa sasa kuna idadi ya wahamiaji kumi ambao wanaishi katika mji huo na kuna wengine kutoka Marekani ya Kusini ambao wanataka hamia huko kujaza pengo za ajira. Ila bwana Matthews ameongezea kuwa uhaba wa nyumba zinazostahili unawazuia wengi wao kuhamia huko, hatua ambayo imefanya jamii yake kuanzisha mradi wa kujenga rapanyap. Mradi huo umewekeza miradi ya nyumba mjini humo kama bwana Matthews anavyofafanua hapa. Mwanzoni nilidhani kipaumbele kilikuwa ajira badala ya nyumba. Kwa sasa naamini kipaumbele ni nyumba. Tuna familia zingine nne ambazo zingehamia repanyo pleo kama tungekuwa na nyumba zinazofaa. Mtazamo wetu kwa sasa ni kufanya makazi yenye gharama nafuu. Tunastahili wasaidia kupata nyumba, mara nyingi hawawezi zipata wenyewe ila tuna mradi ambao umeanza kwa jina la kujenga Repanya ambako tumechanga hela za kujenga nyumba mpya ili mhamiaji mpya akija kuna nyumba ya kukodi, na baadaye tutafanya iwe rahisi kununua nyumba hiyo. Kwa hiyo tutawasaidia kupata nyumba na tunahisi hatua hiyo itawasaidia kujihisi wako sehemu ya jamii. Emmanuel Musoni aliwasili nchini Australia kama mkimbizi kutoka Rwanda amefanya kazi kwa karibu na taasisi ya rai pamoja na shirika la Scanlon Foundation kuunda kifaa hicho. Alishauriana na wahamiaji kadhaa pamoja na wakimbizi katika miji mikubwa kujua ni vizuizi vipi wanavyo kuhamia katika miji ya kikanda. Alishauriana pia na jamii kadhaa za kikanda kuwasaidia kuelewa vizuri zaidi jinsi ya kufanya miji yao kuwavutia wahamiaji na wakimbizi. Bwana Musoni na maelezo zaidi. If you just an individual, kama uko peke yako, unaweza fanya kazi kama bingwa wa jamii na msaidizi. Kama ulikuwa mfanyabiashara, kuna biashara nyingi ambazo zimewavutia wahamiaji na wameunda jamii kubwa kwa kila mtu. Nchini Australia hakuna kisingizio, kila mtu anaweza saidia jamii yao kuwakaribisha wahamiaji. Tami Wolfs ndiye mkurugenzi mtendaji wa baraza la makazi la Australia amesema kama serikali na jamii za kikanda zinataka wahamasisha watu kubaki katika maeneo ya kikanda, wanastahili fanya mengi zaidi kuhakikisha hali hiyo inakuwa Anaunga rasilimali yoyote inayorahisisha mchakato huo kwa wahamiaji na jamii husika, kwa sababu kumekuwa na matokeo mseto kwa mchakato wa uhamisho wa kandani. Ila sehemu ambako imefanikiwa, kumekuwa na mambo kadhaa: jamii inayokaribisha ajira, miundombinu pamoja na huduma ambazo zinawasaidia wahamiaji. Tunajua wakati huo kuna baadhi ambao wamehamasishwa kuhamia katika maeneo ya kikanda na vijijini, na wamerejea katika miji mikubwa kama hawajaweza kupata ajira au kama wanakosa msaada wa kijamii toka kwa familia na jamii zao ambazo walikuwa nao kabla waondoke kutoka miji hiyo mikubwa. Tunatumai taarifa hii imekupa uelewa kuhusu baadhi ya changamoto na suluhu za mchakato mzima wa kuondoka katika miji mikubwa na kuanza maisha katika maeneo ya kikanda au vijijini nchini Australia. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu, tembela tovuti yetu anaoni ambayo ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na mwandishi wetu Pegi ya Kumelu na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili. Yeah, SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbs.com.au sbscom Swahili.