Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza, jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na Migodi a Migerano, tukaletia makala haya moja kwa moja kupitia studio zetu za SBS radio na vilevile mbashara kupitia tovuti yetu wanaona ikiwa ni sbscu mkoa juu swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuzungumzie swala zima la kufilisika. Idadi ya Waustralia walio kwenye shida za kifedha inaendelea kuongezeka, hali ambayo inaleta maonyo ya kufilisika zaidi kwa wakati huu ambao uchumi wa taifa unaendelea kuzorota. Mwandishi wetu Frank Mtawa anaeleza jinsi ya kukabiliana na madeni yasiyoweza kudhibitiwa. kufilisika au kutangazwa kufirishwa na mkopeshaji kwa ambayo anadaiwa pesa ambayo haiwezi kulipwa, ni jambo kubwa na lina athari za kisheria. Safari ya kufirisika mara nyingi huanza na deni dogo ambalo halijalipwa kwa wakati na kisha kusaulika. Deni hili dogo huwa linaongezeka na kuwa kubwa kutokana na ada ya malipo ya ucheleweshaji marejesho Malipo ya adhabu na riba kubwa ya mkopo ambayo hupelekea kuwa mzigo mzito wa kifedha. Ukiongeza sababu binafsi kama vile ukosefu wa ajira, kuvunjika kwa mahusiano au kuteteleka kwa hali ngumu ya kifedha, vinaweza kukatisha tamaa kwa haraka. Maata Sorofoni ni wakili mwandamizi katika kituo cha sheria cha haki za fedha kitongoji cha sari hili. Yeye yeah, yeah, anapokea simu nyingi zinazoongezeka kila mara kuhusiana na kufirisika. we in, sort of e, katika wiki, wiki za hivi karibuni tumeona ongezeko la simu hizo na nyingi ni juu ya masuala magumu ya kufirisika. Ndiyo, kwa kweli tumeona kuongezeka kwa simu kuhusu kufirisika. Maata Solofoni Anasema kuongezeka kwa maswali mara nyingi kunaendeshwa na taasisi za kifedha zinazowatishia wateja kuwachukulia hatua e, kutokana na kuchelewa kulipa madeni yao kile voluntarily... ninachoona kwa wengi, sio lazima watu wafilisike kwa hiari. Wanapewa taarifa kwamba mkopeshaji anaanza mlolongo wa kesi za ufilishaji ili kuwafanya wafilisike, kwa hiyo tunapokea simu hizi zikiwa zimechelewa sana, wakati wa kesi hizo. Kuingia katika kufilisika kunaweza kusababishwa na deni lisilolipwa la dola elfu tano hivi, lakini kuna matokeo mengine yasiyofurahisha ambayo mengine yanabaki kwenye rekodi ya umma kwa maisha yako yote. Michael Parkinson kutoka mamlaka usalama wa fedha ya Australia anaelezea baadhi ya matokeo ya kufilisika. Kufilisika hapa Australia kwa kawaida hudumu kwa miaka mitatu na siku right moja. Wakati mtu anafilisika, wanapoteza haki ya kushikilia au kuuza mali zao, na badala yake mdhamini anateuliwa ambaye atachukua hatua za kuuza mali zao na uwezekano wa kupata malipo kutoka kwa mapato yao. Kwa maneno mengine, wale ambao wanafilisika huenda wakapoteza nyumba zao. Kufilisika kuna wadhibiti mienendo yao pia, anasema Michael Parkinson. Watu hao watalazimika kupata ruhusa kutoka kwa wadhamini wao ikiwa wanataka kusafiri kwenda nje ya nchi. Na mbaya zaidi, jina la mtu aliyefilisika halitakuwa siri kwa serikali, linaweza kukaguliwa na mtu yoyote pamoja na wamiliki wa nyumba wa ajili na mabenki. Jina la the mtu huyo litawekwa kwenye dokezo la kitaifa la ufirisi wa kibinafsi ambalo ni rekodi ya kudumu ya ufirisi wote wa wananchi hapa Australia. Usajili huu wa umma unadumishwa na afsa na unaweza kutafutwa na mtu yeyote kwa malipo madogo vyombo vya utoaji wa taarifa za mikopo pia huweka rekodi ya kufirisika na kwa kiwango cha chini cha miaka mitano na hiyo inaweza kusababisha kupata mkopo kutoka taasisi za kifedha kuwa ngumu zaidi. Kulingana na benki yetu ya hifadhi wa Australia, wa wanadaiwa zaidi ya dola bilioni 50 kwa kadi za kawaida za mkopo na huduma mpya kama Afterpay, Alipay Splitit, zinajulikana sana kwa vijana wenye umri kati ya miaka 18 hadi 35, lakini mara nyingi wengi hushindwa kutunza matumizi yao ya ndani ya bajeti zao na hawajui athari za madeni, anasema Sofia Petrovich. Mwenye umri wa miaka 23, anaamini chaguzi za kuchelewa malipo zinaweza kuacha vijana wengi kuwa kwenye hali mbaya kwa sababu ya njia ambazo mikopo hiyo so inatangaziwa kwetu inaonekana kama sio really kitu cha kutisha. Sidhani kama kuna mtu yeyote anafafanua nini an island, maana wakati unapopata kitu lakini hautangulizi malipo yake, mlolongo mzima wa ambavyo njia nyingi tofauti za kulipa vitu in kwa awamu bila riba zinavyoonekana kwa watu ni hadi pale wafike mahala ambapo wanajikuta wametumia zaidi ya walicho nacho. Sofia Petrovich anasema kuwa marafiki zake wengi hawana wazo juu ya nini maana ya kushindwa kulipa deni au mabaya ya swala zima la kufilisika. Sizani kama vijana ambao huingia kwenye mfumo wa afterpay na mifumo hiyo kweli wanajua kinachowangojea upande wa deni la kadi ya mikopo au aina yoyote ya deni licha ya kukubalika kwa umma kwamba deni ni sehemu ya maisha yetu, unyanyapaa wa kijamii wa kufirisika bado ni mkubwa sana, anasema Mata Solofoni. Definitely I think there is quite a bit of stigma. And kwa kweli nadhani kuna unyanyapaa kabisa katika madeni. Kwa kitamaduni inaonekana kuwa ni jambo la kibinafsi zaidi Watu hufikiria ni jambo la kibinafsi na hawatafuti msaada this, haswa watu wa asili za kikabila huwa na aibu sana bankrupt, kuzungumza na mtu right juu ya deni bankrupt. na hawatafuti msaada mapema ili kuweza kuzuia kufilisika au vitu kama vya ufilisi. Kutoka kwa uzoefu wake kama mwanasheria wa kituo cha sheria cha haki za fedha, Mata Solofoni anafikiria kwamba shida ya deni lililoshindikana inaenea katika jamii zingine kuliko takwimu rasmi zinavyoonyeshwa. Anasema kuna watu ambao wanakata tamaa sana juu ya hali zao za fedha na wanadiriki hata kufikiria kujiua. Nimeongea na watu kadhaa really ambao wanasema kuwa chaguo pekee wanaloweza kufikiria ni kujiua kwa sababu ya dhiki ambayo madeni hayo yamesababisha. Ushauri wa bure na waasiri kuhusiana na matatizo ya kifedha hutolewa na kitengo cha msaada wa deni la taifa na wataalamu wenye sifa ambao wanafanya kazi katika mashirika ya jamii kote ya Australia wanapatikana kuanzia saa tatu na nusu asubuhi hadi saa kumi na nusu jioni Jumatatu hadi Ijumaa, na waweza kuwapigia kwa simu nambari moja, nane, sifuri, sifuri, sifuri, sifuri, saba, sifuri, sifuri, saba. Ni mimi Frank Mtao wa SBS. Mwandishi wetu Frank Mtao na taarifa hiyo iliyoandaliwa na mwandishi wetu uf mula na vilevile kuandaliwa na Frank Mtawa. Kama vyosikia po wazipata makala hayo kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Pamoja na kurasa yetu ya Facebook, Facebook.com mkwaju SBS Swahili, ambapo utapata makala haya pamoja na mengine mengi tulipeperusha hapo awali. Tembelea tovuti yetu tena ikiwa ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembele sbscomau sbscom au mkwaju Swahili.