Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. ukona migode migerano, jioni hii ya leo, tukaendelea makala haya ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS Radio. Makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au, mraba swahili. Pia tembelea ukurasa wetu moja kupitia tovuti yetu, mraba swahili. Pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook, ambapo na makala haya pamoja na mengine ambayo tumechava pale hapo awali. Anwani ni facebook.com mraba SBS swahili. Tukianza basi tathmini awali, anwani ni SBS swahili. Tukianza basi tathmini ya lojiri wiki hii mjini Canberra, vita vya biashara na sheria za uraia. Uwanja wa siasa mjini Canberra ulistahili kuwa kimya kidogo wiki hii, ila hali haikuwa hivyo. Wiki hii wanasiasa wa shirikisho walirejea katika eneo bunge zao baada ya kupona mwezi wa pili ambao ulikuwa mgumu bungeni. Hata hivyo, siasa haimilikiwi na mji wa Canberra pekee, na serikali ilitumia muda wake ikizima mjadala wa vita vya kibiashara ulimwenguni pamoja na kuzungumzia uwezekano wa mabadiliko kwa mradi wa uhamiaji wa Australia. Idadi ya wa wahamiaji wanaopokewa nchini imegonga vichwa vya habari mara kadhaa katika wiki zilizopita. Waziri mkuu wa zamani Tony Abbott ameomba idadi hiyo ipunguzwe mara mbili. Wiki hii waziri wa uraia Alan Tudge alipokuwa mjini Sydney alizungumzia swala la wahamiaji na mfumo wa tamaduni tofauti nchini Australia. Watu kutoka nchi nyingi wamekuja hapa kuanza maisha yao kuliko katika nchi nyingine, na kwa ujumla tumefanikiwa kudumisha mchakato wa uwiano wa kijamii. Ila uwiano huo, kama bwana taja anavyosema, hauna dhamana. Ushahidi unaonyesha hatujumuiki katika jamii kama tulivyofanya zamani. Lazima tuwe makini kwa hili na kuwa na sera zinazostahili. Bwana Taj alizungumzia pia kuhusu sehemu zinazoibuka katika maeneo ya magharibi ya Sydney na sehemu za Melbourne, ambako Kiingereza si lugha inayozungumzwa na watu wengi. Bwana Taj amedai changamoto mpya zinaibuka, teknolojia ikichangia pakubwa, pamoja na urahisi wa kuwa raia wa Australia. You can be, in essence, Leo kwa kweli unaweza zingirwa na lugha na tamaduni tofauti katika vitongoji vya Australia kuliko zamani. Nadhani huu ni muda kui wa kuimarisha sera zetu ili tuweze inua matarajio ambayo wahamiaji wapya wametwikwa. Serikali imesema kwamba inataka imarisha badilisha au kuboresha sehemu kadhaa za masharti ya uraia wa Australia. Masharti hayo yanajumuisha uelewa wa Kiingereza, kuheshimu maadili ya Australia pamoja na uchunguzi wa historia ya mhamiaji. Bila kuwa wazi, serikali imedokeza kuwa itajaribu kufufua mageuzi kwa sheria za uraia ambazo seneti ilitupa nje mwaka jana. Mswada huo ulijumuisha ahadi ya utiifu kwa Australia pamoja na kuweza kuzungumza Kiingereza kwa kiwango cha chuo. Kwa sasa, Bwana Taji amebadili kauli ya serikali kuhusu mswada huo hivi tunastahali ongeza juhudi ya yeah, kujumuisha watu kwa kuangamiza mabaki ya ubaguzi wa rangi, ila pia kuweka matarajio ya juu kwa wanaotaka ishi Australia, Australia kando ya watu wanaowasili nchini Australia. Serikali ilikuwa ikizungumzia vyuma vinavyouzwa nje ya nchi hiyo. Ni sababu rais wa Marekani Donald Trump alitangaza ataweka ushuru kwa vyuma vyote vinavyoingizwa Marekani kama sehemu ya ahadi aliyotoa katika kampeni yake ya urais mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Ushuru huo ambao ni kati ya asilimia ishirini na tano na kumi ilisababisha mtikisiko wa kiuchumi duniani pamoja na kuibua mjadala wa vita vya biashara. Bwana Trump kwa upande wake amesema vita vya biashara ni vizuri. Hata hivyo waziri mkuu Malcolm Turnbull amepinga kauli ya bwana Trump akisema kwamba historia no imetufunza hakuna mshindi katika vita vya biashara. Vita vya biashara vitatufanya sote tuwe maskini na vitawaacha raia wetu bila uamzi. Ila Alhamisi kule Marekani ilidokeza kuwa huenda pakawa msamaha wa msamaha ushuru huo kwa nchi kama Meksiko na Kanada na hata nchi zingine. Tangazo hilo limetoa matumaini kwa Australia kwa sababu Bwana Tambul alikuwa mjini Washington mwezi wa pili, akimhamasisha Rais Trump asijumuishe Australia katika nchi zitakazotozwa ushuru. Bwana Tambul amehamasisha rais wa Marekani awafikirie watu wake pia, na kuongezea kwamba ushuru huo kimsingi utafanya ujenzi uwe ghali zaidi Marekani. Bwana tambul tena, There is literally nothing to be gained. Hakuna faida yoyote kwa marekani kuwekea uh, bidhaa za australia ushuru. Kwa hiyo tumewasilisha kesi yetu na tunaendelea kuiwasilisha taarifa. so so uh, uh, hizo ndizo zilizotawala nchini Australia wiki hii katika siasa za taifa na kukamilisha tathmini ya lojiri wiki hii. Makala haya yaliandikwa na Miles Morgan na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Kwa makala mengine kama haya na mengine ambayo tumeperusha tayari, tembelea ya tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au mkowa juu Swahili.