Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Godei Migerano. Waweza kusikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkoaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha kwa matumizi yako, anwani ni facebook.com mkoaju sbs swahili. Katika makala ambayo tumeoandalia, visa za idadi ya wahalifu zaidi ya takriban 800 zilifutwa nchini Australia mwaka jana wa 2018. Asilimia 12 kati ya wenye viza hizo wakiwa wamehusika katika unyanyasaji wa kingono dhidi ya watoto au unyanyasaji wa watoto. Viza za watu hao zilifutwa chini ya sheria zenye masharti ya kufuta viza za wahalifu ambao si raia wa Australia ambao wamepewa hukumu ya miezi kumi na mbili au zaidi gerezani. Idadi kubwa ya kundi hilo ambao ni takriban watu mia tano waliokuwa wamehukumiwa kwa makosa ya uhalifu wa vurugu Kundi hilo lilijumuisha pia idadi ya watu mia moja ambao walihusika katika hatia za unyanyasaji wa kingono wa watoto au unyanyasaji wa watoto. Hamsini na tatu kati yao walipatwa na hatia ya vurugu ya nyumbani, thelathini na nne walipatwa kwa hatia za uhalifu wa kingono na watu kumi na tatu walikuwa na hatia ya mauaji. Visa za watu mia ishirini na tano zilifutwa pia kwa makosa ya mashambulizi na visa zingine 56 zilifutwa kwa makosa ya uwizi kwa silaha. David Coleman ndiye waziri wa uhamiaji raia, na masuala ya tamaduni tofauti, amesema kufurushwa kwa watu hao kutoka nchini kunatuma ujumbe kuwa tabia za uhalifu hazitavumiliwa na Well, Australia ni nchi ya ukaribisho. Tunakaribisha uh, wageni kutoka uh, sehemu zote duniani, ila hatutavumilia uhalifu dhidi ya Australia. Ni ujumbe rahisi It's a very, uh, kama watu ambao si raia wanafanya uhalifu nchini, nchini Australia wanastahili tarajia kuwa viza zao zitafutwa, alisema cancel. waziri Coleman. Takwimu mpya zimebaini kuwa tangu mwaka 2014 idadi ya uhalifu ambao si raia wa Australia ambao viza zao zilifutwa ni 1450 tangu masharti ya kufuta viza kwa uhalifu ambao walikuwa na hukumu ya miezi kumi na mbili au zaidi ilipoongezwa katika sheria za uhamiaji. Serikali ya shirikisho iliwasilisha rasimu za sheria bungeni Oktoba mwaka jana wa 2018 ambazo zinaweza sababisha idadi kubwa ya uhalifu waliozaliwa ng'ambo kufukuzwa nchini. Chini ya pendekezo za mswada huo, mtu yeyote ambaye anahukumiwa kwa kosa lenye adhabu ya miaka mbili gerezani, viza yake inaweza futwa, bila kujali kama walifungwa kwa muda mdogo au hata kama hawakufungwa. Sheria hizo zitanasa uhalifu wa vurugu na uhalifu wa kingono zikijumuisha maandamano ya vurugu, uvamizi wa manyumba, wizi wa magari, pamoja na ukiukwaji wa amri ya kusitisha vurugu ya nyumbani. Waziri David Coleman tena Vikao vya bunge utakapoanza tena, mswada utajadiliwa kuimarisha vipengee hivi pamoja na kuimarisha mtihani wa tabia chini ya sheria za uhamiaji na ambazo zitatoa mwongozo zaidi kwa wanaofanya maamuzi kuchukua mtazamo imara kwa watu ambao si raia wanaofanya uhalifu nchini Australia. Uh, serious crimes in Australia. Shen Newman ndiye msemaji wa upinzani katika maswala ya uhamiaji na ulinzi wa mipaka, amesema chama cha leba kitaunga mkono kufukuzwa kutoka nchini kwa watu ambao si raia ambao wamefanya uhalifu na Can I say that labor supports... Nataka sema chama cha leba kinaunga mkono masharti ya kufuta kipengee cha 501 cha sheria ya uhamiaji. Tuliunga mkono serikali ilipofanya mageuzi haya mwaka 2014 na tutaendelea kufanya hivyo leo. Kama waziri wa uhamiaji anaamini mtu fulani ni athari kwa jamii ya Australia au ana sababu za kuamini mtu huyo amefeli masharti ya tabia, ya kufuta viza yao basi waziri anastahili wafukuza nchini kama watu hao si raia wa Australia. Stephen Blanks, ndiye msemaji wa baraza la uhuru wa kiraia jimboni New South Wales amesema hatua ya kufukuza watu toka nchini ni sehemu ya sera za kikatili. Ameongezea kuwa wengi wa waliofukuzwa toka nchini wameishi hapa kwa miongo pamoja na familia zao na wana viungo imara nchini Australia. Bwana Blanks amesema ni takriban idadi ya watu mia moja tu ambao wanafukuzwa nchini kwa sababu ya makosa mabaya ya uhalifu kama uuaji na unyenyesaji wa kingono wa watoto. Ameongezea kuwa wanaosalia katika hali hiyo ni watu ambao ni tisho kidogo kwa jamii kwa ujumla, kwa sababu the other 700 could well be, visa um, hivyo vingine mia saba vinaweza kuwa ni visa ambako jamii ya Australia uh, imeumizwa kwa kupoteza jamaa wa familia, usumbufu ambao hali hiyo husababisha, na yote hayo hayahitajiki, uh, uh, kwa ulinzi really wa jamii uh, ya Australia, for the protection of the Australian community. Wakati bwana Blanks anaunga mkono hatua ya kufukuzwa nchini kwa wanaofanya uhalifu mbaya haungi mkono sera ya sasa ambayo wanaofanya makosa madogo lazima wafukuzwe nchini kwa mara moja, au mageuzi yoyote katika sheria ambazo zipo kwa sasa. Bwana Blanks, sina maelezo zaidi tena. Clearly there are situations where, um, ni wazi kuna hali ambako watu ambao wamefanya uhalifu mbaya nchini Australia lazima waondolewe nchini wanapomaliza hukumu yao nchini Australia, ila hatustahili kuwa na mfumo ambako watu wanaondolewa nchini mara moja. Kesi hizo zinastahili chunguzwa na waziri na nastahili kuwa na haki ya kufuta viza katika visa vibaya zaidi. Ila kwa sasa tuna sera ya kufuta viza mara moja, na hiyo ndiyo inasababisha ukosefu wa usawa. Makala haya yaliandikwa ya na Pegi ya Komelo na kutafsiriwa na kusomwa kwako na Gode Migerano. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea a sbs.com.au mkoaji Swahili.