Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala Hidha ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migodi Migera na John Hiali tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS radio na mtandaoni kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni sbscom au mkwaju swahili. Waza pata pia makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook ukitembelea ukurasa huo, anwani ambayo ni facebookcom mkwaju SBS Swahili na iwapo una pendekezo lolote la makala ambayo ungependa kusikia ama kama pengine una kitabu ama pengine una lolote ambalo umefanya ambalo ungependa kujulisha watu, basi usio na wasiwasi, tujulishe, nasi tutafanya kila tuwezalo kuakisha kwamba watu wanap, wanapokea taarifa hiyo. Anwani yetu ya barua pepe ni swahili.program@sbs.com.au, ama waweza kutuachia ujumbe wako kwenye ukurasa wetu wa Facebook facebook.com mkoaju SBS Swahili. Tuningelea basi na makala ambao tumeandelea, lakini kwa hayo basi tunakuomba ukaribie redio kidogo ama uongeze sauti kidogo kwenye redio, maana makala haya itakuwa ni muhimu sana kwako, kwa sababu yatakuguza moja kwa moja kwa njia moja ama nyingine. Wanajamii toka tamaduni tofauti wamesema wameshangazwa kwa sheria mpya ambazo zitawalazimisha wahamiaji wengi kusubiri muda wa miaka minne kabla wafuzu kupewa malipo ya ustawi Upinzani na shirikisho umepokea ukosoaji mkali kwa kuunga mkono sheria hiyo inayoongeza muda ambao wahamiaji wanastahili subiri wanapowasili nchini kupokea mafao ya ustawi. Sheria hiyo ilipitishwa ndani ya bunge la shirikisho usiku wa Jumatatu. Wahamiaji wanaopewa viza za kudumu za wenye ujuzi au viza za familia baada ya tarehe moja Januari mwaka, mwaka ujao watasubiri miaka minne ili waweze pokea malipo ya New Start. Chama cha Greens kimesema kwamba kimeshangazwa kwa hatua ya chama cha leba kuunga mkono wa mswada huo. Janet Rice ni seneta wa chama cha Greens. Ameeleza bunge kuwa hilo ni shambulizi la kushangaza kwa tamaduni nyingi za Australia na This government with their agenda of racist dog whistling, of attacks on migrants, of, anasema serikali hii na ajenda yake ya ubaguzi wa rangi, mashambulizi dhidi ya wamiaji na tamaduni tofauti, ndio tumekuwa tukitarajia, ila kinachoangaza zaidi ni chama cha leba kuunga mkono mswada huu. Chama cha leba kinachojiita chama cha haki ya jamii, chama kinachojiita walinzi wa mafao ya ustawi, chama kinachojiita rafiki ya tamaduni tofauti, wameunga mkono mswada huu. Chama cha Greens kimeongezea kuwa chama cha leba kilikuwa na kura za kutosha kutoka wabunge wenza kutopitisha mswada huo, ila chama hicho kilichukua dola bilioni moja nukta tatu ya akiba ya bajeti iwapo leba itashinda uchaguzi mkuu ujao. Kabla serikali ilitaka watu wasubiri miaka minne kupokea malipo yote ya ustawi, ila ilikubali kupunguza muda huo kwa baadhi ya malipo kufuatia mashauriano na chama cha leba. Chini ya mkataba huo, watakaohitaji malipo ya walezi na malipo ya likizo ya wazazi itaongezwa kwa muda wa miaka mbili. Mageuzi hayo yatasababisha watu wasubiri kwa muda wa mwaka mmoja kwa malipo ya walezi na malipo ya familia aina ya A. Hata hivyo, wakimbizi, familia zenye mzazi mmoja au ambako kuna mzazi mmoja tu anayefanya kazi hazitaathiriwa kwa mageuzi hayo. Nalo na baraza la huduma la jamii la Australia limesema kuwa sheria hiyo mpya inaenda kinyume na matakwa ya jamii. Cassandra Goldie ndiye mkurugenzi mtendaji wa baraza hilo, amesema ni ajabu mswada huo ulipitishwa bungeni na Anasema kwamba nimeshangaa na kusikitika kuwa sheria hii ilipitishwa jana usiku katika bunge ambako kuna fujo, licha ya ushauri toka kwa wataalam waliojumuisha wawakilishi wa jamii za wahamiaji. Athari ya mswada huu itakuwa kufanya jamii ya mapato ya chini kuwa maskini zaidi. Kuranda Sait ndiye mkurugenzi wa baraza la mahusiano ya Uislamu ya Australia. Naye ameunga mkono wasiwasi huo akisema kwamba ina uwezekano wa kuathiri watu wengi na kuwaweka katika hali mbaya zaidi. Na kitengo cha chama cha jamii za wachina cha Victoria kimesema kuwa kina wasiwasi halisi kwa familia ambazo zinaweza kabiliana na mazingira magumu. Jun Shei Su ndiye rais wa shirika hilo. Amesema sheria hizo mpya zinaweza unda wasiwasi wasi mkubwa kwa sababu so people will have a, some sense of a insecure, watu watahisi wana uhaba wa usalama kwa sababu hawajui kama watahifadhi kazi zao na kama wataweza pata hela za kutosha kusaidia familia zao. Nadhani pia kuna jamii zote ambazo zina matatizo kama ha, sawa, zitakuwa na hisia kama hizo, kuwa hii si sera rafiki kwa familia. Kituo cha vijana wa tamaduni tofauti kimesema kuwa kinahofia maslahi ya vijana ambao ni uhamiaji. Kamel Guera ndiye mkurugenzi wa shirika hilo, amesema sheria hiyo inazua wasiwasi unapozingatia mageuzi hayo yanaweza athiri uwezo wa vijana kushiriki katika jamii. Biguera amesema ushahidi wa kimataifa unaonyesha kuwa ushiriki huu ndio raia ambao wanatoa mchango, na katika nchi ambako kuna msaada wa malipo uhalifu kwa ujumla huwa mdogo. Ameongezea kuwa kubana msaada wa fedha kunaweza sababisha watu wachukue maamuzi tata, kwa sababu In our country, like Australia, and in Melbourne in particular, if we starting to... katika nchi kama Australia na hususan mjini Melbourne, kama tunaanza kuwanyima watu mapato na kuwapa matumaini ya kutokuwa na mchango ndio mara nyingi utaona kuwa vijana watageukia uhalifu kama mbinu ya kupata vitu ambavyo hawawezi pata katika njia nyingine. Bigwera ameongezea kuwa sheria hiyo imefeli kukabiliana na picha kubwa ya tatizo hilo na huu ni mfano mwingine ambako mafikira mafupi yametawala mafikira ya muda mrefu, na kuhusu madhara ambayo unaweza sababisha kwa muda mfupi kuhusiana na mchango ambao watu hawa watatoa kwa muda mrefu. Waziri wa fedha Mathias Cormann ametetea sheria hiyo mpya akisema kwamba itafanya mfumo kuwa endelevu na usawa. Ameongezea kuwa mageuzi hayo yanatekeleza matarajio ya jamii kuwa mfumo wa mafao ya ustawi unastahili himiza watu kujitegemea zaidi panapowezekana. Ila Cassandra Goldie kutoka Baraza la Huduma ya Jamii ya Australia amesema kuwa sheria hiyo inastahili fanyiwa mageuzi haraka iwezekanavyo, kwa sababu bila shaka tunahamasisha Leba ikiunda serikali, ikiri kuwa ilifanya kosa na itoe ahadi kuwa itarekebisha kosa hili ikichaguliwa kuunda serikali ya usoni. Rex Patrick ni seneta kutoka chama cha Center Alliance, ameeleza bunge kuwa ana hofu sheria hiyo itaweka mfano wa hatari kwa sababu no, tutakapochukua hatua hii, hakuna dhamana wa Australia wengine hawatalengwa. Kwa mfano, serikali ya usoni inaweza amua kuwanyima watu wenye chini ya umri fulani mafao ya kodi ya familia inaweza amua pia kuongeza muda wa kusubiri wa wahamiaji wapya wanaowasili nchini kutoka miaka minne hadi miaka mitano au hata miaka kumi Na kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea ya tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandikwa na Sonya Hedman na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.