Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migode a Migerano, tukiendelea makala ambayo tumeandalia, ambayo wazasikiza moja kwa moja kwenye tovuti yetu, anwani ikiwa ni sbs.com.au mkwaju swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ikiwa ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Katika yale ambayo tumeandalia, hakuna mzazi anayetaka kupokea simu kutoka kwa polisi ikisema kwamba mtoto wao amekamatwa lakini ikiwa hali hiyo imetokea, ni muhimu kujua haki za mtoto wako, ikiwa ni pamoja na kuomba msaada wa mwanasheria. Mwandishi wetu Frank Mtao anafafanua mengi zaidi. Kujua ya kwamba mtoto wako amekamatwa na polisi ni usumbufu sana, lakini Andrew Brun, mkurugenzi mtendaji wa huduma ya vijana na huduma ya utetezi, anasema kwamba unapaswa kukumbuka mfumo wa haki wa vijana wa Australia unashughulika na ustawi wa vijana na maendeleo badala ya adhabu tu. Mfumo wa haki wa vijana ni juu ya kujaribu kuwasaidia watu kuwa sehemu nzuri katika maisha yao ambayo hayahusishi uhalifu na ukosaji. Wakati utaratibu wa haki ya vijana hutofautiana katika kila jimbo, kuna mambo mengine yanalingana. Macfarlane ni profesa mshiriki e katika kituo cha sheria na haki cha chuo kikuu cha Charles Sturt. Anasema kuwa watoto chini ya umri wa miaka 14 hawawezi kuwajibika kwa uhalifu kwa hivyo hiyo ina maana kwamba kama wewe ni mtoto mdogo sana, haijalishi kwamba ulichokifanya inaweza kuhesabiwa kuwa mwarifu. Wazo ni kwamba wewe ni mdogo mno kuelewa, hivyo huwezi kuwajibika kwa kitu ambacho wewe una upeo mdogo sana kuelewa kwamba ulifanya vibaya. Mcfarlan anaelezea kuwa Mawasiliano ya kwanza ambayo watoto na vijana watayapata kutoka kwa mfumo wa haki ya vijana ni kupitia polisi. Somebody will become involved with... mtu atashirikiana na mfumo wa haki ya uhalifu wa, kama mtoto kwa kuwasiliana na polisi wanaweza kufikiriwa wamefanya kitu kibaya labda wanafanya mashaka mitaani labda wanaitwa kwa kitu kama kufanya viapo ikiwa mtoto amekamatwa polisi atawahoji ikiwa wako chini ya umri wa miaka 14 mzazi au mlezi anahitaji kuwepo ikiwa wao ni kati ya umri wa miaka 14 na 17, wanaweza kuamua ni watu wazima gani ambao wanataka wawepo. Inaweza kuwa mmoja wa ndugu, mwana sheria, rafiki mwenye umri wa zaidi ya miaka 18 au mfanyakazi wa vijana. Anushka Jereminos ni meneja wa programu ya mfumo wa uhalifu wa vijana katika kitengo cha msaada wa kisheria Jimbo la Victoria Anasema ni muhimu sana kwa mtoto au familia yao kuomba kuzungumza na mwanasheria kabla ya mahojiano kuanza. thing to note, jambo muhimu kujua ni kwamba, kama watoto wadogo, ikiwa polisi anataka kuhojiana nao, wana haki yao ya kuzungumza na mwanasheria kabla ya kuanza mahojiano. Tunadhani ni muhimu sana arrested, kwamba vijana, vijana na familia more. zao kujua kwamba ikiwa wewe au mtoto wao amekamatwa, wanahitajika kuongea na mwanasheria. Kitengo cha usaidizi wa kisheria cha jimbo lako kitaweza kukupa wakili. Baadhi ya mambo ambayo mwanasheria atafanya wakati wa kuzungumza na huyo mdogo ni kuangalia jinsi walivyokueleza, mchakato wa mahakama kwao na mchakato wa polisi wao. Watawafafanulia mashtaka yaliyopo dhidi yao, watawapa ushauri juu ya mchakato wa mahakama watawaelezea juu ya chaguzi zao za kisheria zilizopo. Wao wataelezea au kuwapa ushauri juu ya nguvu ya kesi ya polisi dhidi yao. Wakati mwingine inaweza kuwa dhaifu, wakati mwingine inaweza kuwa ni ngumu sana, na pia uwezekano wa matokeo. Ikiwa kijana huyo amefanya uharifu kwa mara ya kwanza na si mabaya sana kuna uwezekano polisi kutowashtaki bali kuwaonya tu. Mtoto mdogo atahitaji kukubaliana kwamba amefanya kosa na pia kuhudhuria kituo cha polisi na mzazi au mlezi. Nini kitatokea ni kwamba utakuwa na mzazi, mtoto, afisa wa upelelezi ambaye anafanya uchunguzi na polisi sergeant, pia watakuwepo, na wangeweza kuzungumza na kijana kuhusu yale waliyoyafanya na kuwasistiza waepukane na matatizo na kwamba mara nyingi hujulikana kama dhamana ya tabia nzuri na wanatakiwa kuwa mbali na makosa hayo kwa kipindi cha miaka mitano. Lakini polisi wanaweza wakaamua mashtaka juu yao, na ikiwa watawashtaki, watapata maagizo ambayo ni kama taarifa ya kuitwa mahakamani. Wanapewa tarehe na wanapaswa kuja mahakamani siku hiyo au ikiwa polisi wanafikiria mashtaka ni makubwa sana na mtoto ni hatari kwa jamii, wanaweza kukamatwa kwa haraka na kuletwa mahakamani siku ya pili. Ikiwa hukuomba mwanasheria kwa mahojiano, bado unapaswa kupata mmoja kwa mahakamani. Msaada wa kisheria, kuna namba ya simu ambayo unaweza kupiga bure kupata taarifa zaidi. Ikiwa huna muda wa kufanya hivyo unawezekana ukaomba wakili aliyoko zamu wakati unapoingia mahakamani. General Moss anasema kwamba unaweza pia kumwomba mkalimani kwa mwanasheria, unaweza kufanya hivyo wakati wowote wa, lakini ni bora kuomba mmoja mapema iwezekanavyo. ikiwa mtoto au mwanandugu wao mzazi wao au mlezi wao anahitaji mkalimani iweke wazi kwa afisa polisi wakati wanapokamata. Kwa kweli mahojiano hayapaswi kufanyika ikiwa unahitaji mkalimani mpaka awe amepatikana. Pia ikiwa unataka kuzungumza na mwanasheria wa misaada ya kisheria, ndio tutaweza kuthibitisha kuwa wana msaada wa ukalimani maala mtoto atakapokuja mahakamani. Tena ikiwa mtoto huyo au mzazi wake au mlezi anahitaji mkalimani, hilo litashughulikiwa mara moja mahakamani. Hukumu tofauti inaweza kutolewa kulingana na uhalifu uliofanywa. Adhabu inaweza kuwa utoaji wa huduma kwa jamii au faini ama kufungwa, lakini suala la kizuizini ni suluhisho la mwisho. Catherine McFarlane anasema mfumo ulioundwa kutawafanya watoto wasiende jera mean no means..., hiyo haina maana kuwa hakuna adhabu yoyote, ina maana tu kwamba kukamatwa kunajulikana kuunda matatizo mabaya zaidi. Utafiti unaonyesha kwamba kama wewe ni mtoto awali unapojihusisha katika mfumo wa haki, ndivyo mapema unakwenda mahakamani na mapema unapata kufungwa, mambo mabaya yatakuwa kwako. Una uwezekano mdogo wa kuacha kufanya makosa, uwezekano mdogo wa kupata msaada inayohitajika, na uwezekano wa kuendelea na kuwa mkosaji ukiwa mtu mzima anaoshika Jeremina anaongeza kuwa mfumo wa haki ya vijana ni juu ya kutoa fursa ya pili, ni juu ya kukubali kwamba wanaweza kufanya makosa, lakini pia inalenga them. Kuwapa fursa ya kubadilika kutoka tabia yoyote inawafanya wao na wengine kudhurika. Ikiwa unataka matokeo bora kwako au mtoto wako, unapaswa wasiliana na mwanasheria kupitia usaidizi wa kisheria kwenye jimbo lako mapema iwezekanavyo. Mwanasheria wako atakusaidia kuperuzi mfumo wa haki ya vijana na kukupa msaada mkubwa. Taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu Audrey Buget pamoja na kutafsiriwa na kusoma kwako na mwandishi wetu Frank Mtao. Makala pia aweza ukaipata kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Hii ni idhaa ya Kiswahili. Yeah, SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.