Unasikiliza idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano, tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ikiwa ni ni sbs.com.au mkwaju swahili. Wazapata pia makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambayo anwani ni facebook.com mkwaju SBS swahili. Pia iwapo ungependa kuwasiliana nasi kuhusu makala au pendekezo ya kitu chochote wasiliana nasi kwa barua pepe anaona ikiwa ni swahili.program@sbs.com.au. Kuna mengi ambao tumewaandalia lakini, kwa sasa tuangazie swala so zima la usahili au mahojiano ya kazi. Je, ni vitu vipi ambavyo vinahusika na ni nini ambacho nastahili fanya kupata ajira kwa mara ya kwanza au kutafuta kazi mpya kunaweza kuchukua muda mrefu nchini Australia. Kwa hivyo wakati mwishoe unaitwa kwa ajili ya mahojano ya kazi au usahili wa kazi, ni taarifa ya kufurahisha mwanzoni, lakini pia inaweza kuwa usumbufu mkubwa. Njia pekee ya kufanya vizuri wakati wa mahojano ya kazi au usahili ni kuwa tayari na kuwa na wazo la nini cha kutarajia. Mwandishi wetu Frank Mtao aliwauliza wataalam kupata vidokezo zaidi na kuandalia taarifa ifuatayo. Soko la ajira ni la ushindani nchini Australia. Hii inamaanisha kuwa kunaweza kuwa na watu mamia kadhaa wanaomba nafasi hiyo hiyo. Ikiwa utachaguliwa kwa usahili, unakuwa hatua moja karibu kufikia lengo lako. Mark Davis ndiye mratibu wa maendeleo ya ajira kupitia shirika la AMES anasema kuwa kujiandaa ndio jambo la msingi litakalokuwezesha kufanikiwa kwenye usahili wa kazi. People cannot just turn up for an interview. Watu hawawezi tu kwenda kwenye usahili wakifikiria kushangaa, wataulizwa nini. Wanahitaji kuelewa tangazo la kazi, kuelewa jukumu, na pia wanatakiwa kuelewa kwa nini walituma maombi kwamba wao wana uwiano gani mzuri na nafasi hiyo, pia ujuzi wao maarifa na uzoefu vinavyofaa zaidi. Tim James ni mkurugenzi mwendeshaji wa Hays, kampuni kubwa zaidi ya kuajiri nchini Australia, anasema unapaswa kuanza kujitayarisha kwa kutafakari shirika ambalo litakufanyia usahili. Unaweza kufanya utafiti juu ya shirika. Kuna njia kadhaa ambazo unaweza kufanya hivyo, kupitia mitandao ya kijamii au mashirika maalum ya habari. Unaweza pia kukagua tovuti yao, wavuti ya shirika hilo. Unaweza pia kukagua ni nani anayeweza kukuhoji. Unapaswa pia kusoma kwa uangalifu maelezo ya kazi na kung'amua maneno muhimu ambayo unaweza kuyatumia wakati wa usahili. Jaribu kuelewa ni nini mwajiri anatafuta na panga jinsi unavyoweza kujibu maswali yanayowezekana. Kocha wa masuala ya ajira Rey Pavry anapendekeza kwamba ufanye mazoezi na rafiki position... tafuta mtu anayeajili au angalau yuko katika nafasi ya kuhojiana na watu na kufanya mahojiano ya majaribio nao, labda ifanye mara tatu au nne hadi utakapojisikia vizuri, kabla ya kwenda kwenye mahojiano kamili. Jinsi utavaa itategemeana na kampuni. Vaa mavazi yanayofanana na kampuni na hakikisha unafanana na sehemu hiyo. Mavazi ya biashara kama suti na tai yanatarajiwa katika viwanda vingine, wakati mavazi ya kawaida lakini bado ni ya busara yatafaa kwa wengine. Unapaswa kujua juu ya aina ya mavazi yanayotakiwa wakati wa utafiti wako, lakini ikiwa bado hauna uhakika, unaweza kuuliza kila wakati kwa kupiga simu mapokezi. Haijalishi ni wapi utahojiwa, utahitaji kuwa vizuri na kuwa na viatu safi na nguo siku ya usahili. Hakikisha kufika dakika tano hadi kumi mapema, ili usihisi kukimbizwa. Mahojiano labda yataanza na mazungumzo madogo, kama kuuliza umefikaje huko au siku yako ikoje. Pavri anasema sehemu hiyo ni muhimu pia. you know, nadhani watu zaidi they can haswa ikiwa ni wahamiaji zaidi, wanaweza kutoka nje, ndivyo wanaweza kuzungumza na watu, kuelewa utamaduni, kuelewa mada kuu. Ikiwa kuna mchezo vile kama wa rugby, hakikisha uko kwenye kasi na kile kinachotokea huko, mfano pia ikiwa ni cricket. Wazo lote ni kwamba katika dakika tatu hadi tano watu huingia kwenye usahili, watakuuliza unaendeleaje. Ikiwa angalau unajua mada ni ipi, ni njia nzuri ya kurahisisha usahili. Badala ya kujiingiza kwenye mambo yanayohusiana na kazi moja kwa moja, unaweza kutarajia kuulizwa kuzungumza juu yako mwenyewe, unachojua juu ya kampuni na historia ya kazi. Pia itabidi ujibu maswali ya kitabia. Davis anaeleza kwamba mhoji anataka kujua juu ya uzoefu wako wa zamani na jinsi gani utaouleta katika jukumu jipya kuwaambia juu ya yale uliyoyafanya hapo awali yataonyesha kile utafanya katika siku zijazo. Maswali, maswali haya yanaweza kuwa magumu na kwa hakika yanahitaji maandalizi mengi, so really, kwa hivyo ni wazo zuri, mara tu baada ya kusoma tangazo la kazi na unaelewa kazi hiyo kweli, kufikiria juu ya hali kadhaa ambazo umepitia, ziandike katika mfumo wa hatua kwa hatua right, lakini kama hadithi fulani hivi iliyo na utangulizi katikati na hitimisho. Hakikisha kuwa na fikra chanya na onyesha shauku ya nafasi hiyo. Wakati wa usahili, tabasamu, jisimamie moja kwa moja na dumisha kumwangalia anayekufanyia usahili au jopo linalokufanyia usahili. Davis anasema daima zingatia sauti yako kila wakati. When we're nervous, we tend to speak Tunapokuwa na wasiwasi, huwa tunazungumza haraka. Na ikiwa unajua hauzungumzi wazi, jaribu kufungua mdomo wako zaidi, kwa sababu wakati wa kufungua mdomo wako wazi dhahiri, unapunguza kasi na unazungumza wazi. Kwa hivyo, fanya mazoezi kweli mbele ya kioo, fanya mazoezi na jamaa katika usahili. Kuwa na kumbukumbu kumbu, punguza mwendo. Mwisho wa usahili utaulizwa ikiwa una maswali. Ni muhimu kuwa umeyatayarisha tayari. Jaribu kufanya maswali ya vutie. Jaribu kurejea utafiti wako, kama vile wakati niliposoma tovuti yenu nimegundua. Uliza kitu kinachoonyesha kuwa umefanya utafiti fulani juu ya kampuni hiyo na kwamba una shauku juu ya msimamo huo. Ni wazo zuri kuandaa maswali mawili au matatu, kwa sababu unaweza kugundua kuwa moja limeshashughulikiwa. Na kama nilivyosema, wafanye wavutiwe na labda uwafanye kama sehemu ya majadiliano. James anasema ni muhimu pia kuchukua wakati huo kuhakikisha kwamba nafasi hiyo ndiyo unayoitafuta. It is a two-way decision. Ni uamuzi wa njia mbili. Na wakati mwingine ukipokea habari kidogo au sio hiyo juu ya jukumu unaloomba, mmoja anahitaji kuitumia kama fursa ya kuuliza maswali ili kujua ikiwa ni shirika linalofaa kwao kiutamaduni na kadhalika, jukumu wajibu, na kupata ufafanuzi mzuri wa kweli ili kuhakikisha kuwa uamuzi ambao hufanya ni uamuzi sahihi. Mara usahihi unapokamilika, usisahau kushukuru jopo na uulize ni hatua gani zifuatavyo. Davis pia anapendekeza kutuma barua pepe ya kufuatilia Them for their time. Tuma barua pepe ya kufuatia ambayo inawashukuru kwa wakati wao na uwajulishe kuwa una hamu sana juu ya msimamo huo na kwamba unatarajia kusikia kutoka kwao. Natumai utapewa nafasi hiyo, lakini usikate tamaa ikiwa haitafanyika hivyo. Ni kawaida kulazimika kupitia usahili kadhaa kabla ya kupata kazi. Hakikisha tu unajifunza kutoka kila usahili kile umefanya vizuri na kile unachoweza kuboresha. Kwa njia hiyo utaenda kwenye usahili ujao ukiwa umejiandaa vizuri. Na mwandishi wetu Frank Mtawapo akikuletea taarifa kamili kuhusu jinsi ya kujiandaa unapokaribia kufanya mahojiano au usahili wa kazi, na tunatumai kwamba taarifa hiyo imeweza kukupa taarifa unayohitaji pamoja na maandalizi ya jinsi unawezafanya unapokabiliwa na swala hilo la usahili au mahojiano ya kazi yanapokaribia. Mengi zaidi kuhusu makala haya pamoja na mengine kama haya, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju mkwa juu swahili. Makala haya yanaandaliwa na Audre Bouge, Frank Mtao na Gode Migerano. Waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.