Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliopeperusha tayari na kuchapisha katika ukurasa huo. Anwani ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Kama ilivyo desturi, makala ya leo yataanzia katika mji mkuu wa taifa wa Canberra, ambako tutafanya tathmini yaliyojiri katika wiki ya siasa ya taifa. Serikali ya taifa imemaliza kikao cha mwisho cha bunge kabla ya mapumziko ya majira ya baridi licha ya kutowasilisha mswada muhimu wa kodi. Wakati huo huo, kiongozi wa upinzani naye amejipata chini ya shinikizo, wakati vyama vikubwa vinaanza kampeni kubwa ya chaguzi ndogo za mwezi ujao. Wiki ya kisiasa ilipofikia mwisho kiongozi mkuu wa mashauriano wa serikali Matthias Coman alilazimishwa kukiri ameshindwa kupitisha moja ya sera muhimu ya serikali katika bajeti. Uh, licha ya juhudi our zetu kuhakikisha tuna wingi wa kura ndani ya Seneti, kwa pendekezo zetu za makato ya ushuru wa mabenki hatujafanikiwa kupata msaada wa kutosha. Tunahitaji muda wa ziada kujadiliana na washiriki wetu bench ndani ya seneti alieleza vyombo vya habari waziri huyo Matias Coman. Wiki jana serikali ilifanikiwa kupitisha mswada wake wa makato ya ushuru wa mapato binafsi na ilikuwa inatumai kuendeleza hatua hiyo kwa kupitisha moja ya sera yake kubwa wiki hii, ila kama vile Matias Coman alivyosema, serikali haiwezi shawishi maseneta huru na wengine kama Paulin Hanson wa chama cha One Nation na maseneta wa chama cha Center Alliance kuunga mkono mswada huo. Licha ya masaibu hayo ya serikali, ni upinzani ndio uliomaliza wiki ukiwa katika wakati mgumu. Mapema wiki hii, kiongozi wa chama cha Leba Bill Shorten alisema kwamba atafuta makato ya ushuru wa makampuni zenye mapato kati ya dola milioni kumi na milioni hamsini. Waziri mkuu Malcom Tambul naye hakuchelewa kurukia madai hayo kwa sababu yaliwapata washiriki wa Bill Shorten ndani ya chama cha leba wakiwa katika hali ya sintofahamu bwana tambul na maelezo zaidi Every business knows that labor is a threat kila biashara inajua kwamba chama cha leba ni tisho tisho kwa waajiriwa na ni tisho kwa ajira hizo milioni 48 chama cha leba kimetangaza vita dhidi ya biashara zinazoajiri asilimia 90 ya waaustralia Baadhi ya viongozi wa chama cha leba walisalia wakijaribu kufafanua kwa nini kiongozi wao aliahidi kuongeza ushuru kwa maelfu ya biashara bila kushauriana nao. Hata hivyo, naibu kiongozi wa chama cha leba Tanya Plibasek alisema wapiga kura hawastahili shangaa kwa sababu kwa kweli tumekuwa wazi kwa muda mrefu kuwa hatuungi mkono makato ya ushuru We've kwa matajiri. Tumesema tangu siku ya kwanza kuwa tunaunga mkono makato ya ushuru kwa biashara zenye mapato ya chini ya dola milioni mbili tu. Ila kufikia mwisho wa wiki shinikizo hiyo ilipita kipimo kiasi kwamba Bill Shorten sasa amesema kwamba chama cha leba akikutaka zua sintofahamu kwa kusema atafuta makato ya ushuru ya biashara za kati. Kwa hiyo chama cha reba kinaingia katika chaguzi dogo tano wiki ijayo ikipitia katika njia potovu kwa sera zake za ushuru, hali ambayo serikali ya mseto itatumia kuchochea hofu ya uhaba wa umoja ndani ya chama hicho. Serikali ilipitisha pia mswada wake wa kukabiliana na uingiliaji kati wa kigeni usiku wa Alhamisi. Mswada huo unawasilisha mageuzi mengi kwa sheria za udukuzi na kukabiliana na ugaidi nchini. Mswada huo umejiri wakati mwenyekiti wa kampuni ya mawasiliano ya kichina Huawei ameibuka kutetea kampuni yake mjini Canberra, akisema kwamba kwa baadhi kwa ya viongozi wa magharibi katika siasa na biashara mwamuko na ushawishi wa China si rahisi kwao kukubali. Shutuma nyingi zimetolewa kuhusu Huawei, ila hakuna hata shutuma moja ambayo imethibitishwa. Nitasema baadaye jinsi kuna vipimo katika nchi tofauti duniani ambavyo havijatoa thibitisho. John Lord ameongezea kuwa uchambuzi wa vyombo vya habari kwa kampuni yake ya Huawei haukufaa ilipokuwa ikijaribu kushinda kandarasi ya kujenga mtandao wa 5g nchini Australia. Inatarajiwa kampuni hiyo ya wawe itapigwa marufuku kwa sababu ya uhusiano wake na serikali ya kikomunisti ya China. Na hayo ndiyo yaliyojiri wiki hii katika siasa ya taifa. Jiunge nasi tena wiki ijayo, siku na wasaa kama huu, kwa tathmini nyingine yaliyojiri katika siasa ya taifa. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Miles Morgan na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkoaju Swahili.