SBS Radio. Katika habari za kitaifa utafutaji wa aliyepotea baharini waendelea leo, baraza la wauguzi la dai wauguzi wengi wanasumbuliwa kisaikolojia, na visa vipya vitano vya korona katika jimbo la New South Wales vya zua wasiwasi wasi, na katika habari za kimataifa maelfu ya wakimbizi wamiminika visiwo vya Kanari vya Uhispania na Marekani e, kupeleka mwanamke wa kwanza mwezini. Na katika bari za michezo, binti wa miaka 19 awampolish wa kwanza kushinda mashindano ya Grand Slam, na mchezaji kinda wa Manchester Rashford ashinda tuzo ya heshima, na Taifa Stars kumenyana na Burundi e, nchini Tanzania katika mchezo wa kirafiki leo hii. Hayo yote ungana nami katika taarifa ya habari ifuatayo. ifuatayo ni taarifa ya habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya SBS. Msomaji ni Frank Mtao. Tunaanza na habari za kitaifa. Utafutaji wa mwanamichezo ya kutereza baharini aliyeshambuliwa na papa karibu na eneo la Esperance, magharibi mwa Australia, utaendelea leo. Mwanamichezo huyo aliyepotea baada ya kushambuliwa katika kisiwa cha Kebets jana e, kabla ya mwanamichezo mwingine kujaribu bila mafanikio kumtoa majini. Ubao wa kuteleza wa mtu huyo umepatikana, lakini bado yeye mwenyewe hajapatikana. Baraza la wauguzi la kimataifa linasema wauguzi wengi wanaowajali wagonjwa wa COVID wana uchovu au shida ya kisaikolojia kutokana na kazi. Baraza linasema pia kuna wasiwasi juu ya vifaa vya kutosha vya kinga vya wauguzi na wafanyakazi wengine wa afya katika nyumba za utunzaji. Mkurugenzi mtendaji wa baraza la wauguzi la kimataifa Howard Carton anasema athari kali za, za afya ya akili zimetajwa katika uchunguzi wa vyama vya wauguzi wa kitaifa e, katika nchi zaidi ya 130. Tuna wasiwasi sana juu ya athari za afya ya akili kwa wauguzi. Utafiti wetu wa hivi karibuni e, umebaini vyama vingi vya kitaifa vya uuguzi vilionyesha kuwa zaidi ya asilimia sabini ya walikuwa wakisema kwamba wauguzi wamekuwa wakikabiliwa na vurugu au ubaguzi, na kwa sababu hiyo wana wasiwasi sana juu ya visa vikali vya shida ya kisaikolojia na shinikizo la afya ya akili, alisema mkurugenzi mtendaji wa Baraza la Uuguzi la Kimataifa Howard Carton. Na katika taarifa nyingine, jimbo la New South Wales limepata visa vitano vya COVID-19 wakati hali katika kliniki za binafsi zinaendelea kukua. Moja ya visa vipya vya virusi vya korona katika masaa 24 hadi saa 2 usiku jana Jumamosi Oktoba 10, ni mawasiliano ya kijamii ya kesi iliyothibitishwa hapo awali kutoka kwa chanzo kinachojulikana hapa Sydney; mwingine anayehusishwa na unganiko la kliniki ya kibinafsi ya Liverpool; na kesi ya tatu inaopatikana hapa nchini inachunguzwa kesi zingine mbili ziligunduliwa kwa wasafiri wa ng'ambo ambao wako katika karantini ya hoteli. Bomu lisilolipuliwa limepelekwa ndani ya maji ya kina kirefu na jeshi la wana maji baada ya kugunduliwa katika pwani ya jimbo la New South Wales. Bomu hilo lenye uzito wa kilo 45 lilipatikana na mvuvi asiyekuwa na mashaka kwenye mwamba wa Elizabeth eh, karibu na kisiwa cha Lodho. Limevutwa hadi kwenye maji ya kina kirefu cha mita 550, ambayo mamlaka inaamini itahakikisha kuwa halitaibuka tena kwenye mwamba. Eh, kifaa hicho kilizingatiwa kama kiko hai na jeshi la wanamaji, lakini haijulikani bomu hilo lina umri gani. Mabomu ya ukubwa huo yalitumika zamani sana katika vita vya kwanza vya ulimwengu ambavyo vilipiganwa kati ya mwaka 1914 na mwaka 1918. Na, na kwa taarifa hiyo tunaelekea katika taarifa ya za kimataifa baada ya kukamilisha taarifa za kitaifa. Katika habari za kimataifa, shirika la msalaba mwekundu limesema zaidi ya wahamiaji elfu moja wa, wa Kiafrika wamefika katika visiwa vya Kanari vya Uhispania katika masaa 28 yaliyopita, idadi ambayo haijaonekana katika angalau miaka kumi iliyopita. Wahamiaji wa, wa Kiafrika hivi karibuni wamegeukia visiwa vya Kanari baada ya makubaliano na Uturuki, Moroko na Libya e kuimarisha udhibiti wa njia ya Mediteranean, yani kuelekea pwani za Ulaya msemaji wa Msalaba Mwekundu anasema wengi wa wahamiaji kutoka Afrika kaskazini au mataifa ya kusini mwa jangwa la Sahara wana afya njema, ingawa wengine wanapata dalili za ugonjwa wa hypothermia. Shirika la Marekani la anga za juu NASA limetangaza rasmi mpango wake wa kurejea tena mwezini utakaogharimu dola bilioni 28 ifikapo mwaka 2024 kama sehemu ya mpango unaojulikana kama Artemis NASA itawapeleka mwanamume na mwanamke mwezini kwa mara ya kwanza tangu binadamu kufika huko mwaka 1972, lakini mpango huo utategemea na iwapo bunge la Marekani litaidhinisha jumla ya dola bilioni 3.2 za kununua vifaa vitakavyotumiwa katika safari hiyo. Wanaanga watasafiri kwenye chombo kilicho na muundo wa maalum kinachofahamika kama Orion na ambacho kitarushwa angani kupitia roketi itakayotumia mfumo unaojulikana kama SLS. Akizungumzia mnamo mwezi Septemba, msimamizi wa NASA Jim Bridenstine alisema dola bilioni 28 zitatumika kugharamia shughuli zitakazohusiana na safari hiyo katika kipindi cha miaka minne: kufadhili mpango wa Artemis kwenda mwezini, ufadhili wa SLS, ufadhili wa Orion, binadamu atakaotumia chombo hicho kwenda mwezini. Vyote hivyo ni vitu vitakavyokuwa vimejumuishwa kwenye mpango wa Artemis. Lakini alifafanua kuwa bajeti iliyowasilishwa mbele ya mikutano yote miwili ya bunge kwa sasa inajumuisha dola bilioni 3.2 tu ya mwaka 2021 na nayo itagharimu mfumo utakaopeleka binadamu mwezini. Ni muhimu sana tupate fedha hizo dola bilioni 3.2, alisema. Alisema msimamizi wa NASA Jim Bridenstine. Na katika taarifa hiyo, ndo inakamilisha taarifa habari za kimataifa. Kaa basi tayari kusikia mabadiliko ya fedha katika maduka ya fedha. Dola ya Kimarekani iliuzwa sawa na dola 1.3 ya Australia wakati dola moja ya Australia iliuzwa sawa na shilingi 1680 na senti 45 za Tanzania na shilingi 2682 na senti 90 za Uganda, uliweza kubadilisha na dola moja ya Australia. Wakati dola moja ya Australia hii uliweza kubadilisha eh, kwa shilingi 78 za Kenya na dola moja ya Australia aliweza kubadilisha na faranga za Congo elfu moja mia nne ishirini na sita. Wakati leo hii timu ya taifa ya Tanzania inacheza na Burundi, hivyo basi pesa ya Burundi ya dola Faranga elfu moja mia tatu tisini na sita uliweza kubadilisha kwa dola moja ya Australia. Na hapo tumefikia taarifa ya habari za mabadiliko ya fedha ndo mwisho wake, lakini tunaelekea katika habari za michezo kujua imekuwaji huko nchini Tanzania kati ya Burundi na Tanzania. Katika michezo tunaanza na tennis. Iga Swiatek mwenye umri wa miaka 19 amekuwa mtu wa kwanza wa Kipolish ya e kushinda mashindano ya Grand Slam. Yeye ndiye bingwa pekee wa pekewa wanawake michuano ya wazi ya wa Ufaransa baada ya kumshinda Marekani Sofia Kenin mwenye umri wa miaka 21 katika fainali. Kenin alishinda mashindano ya wazi ya Australia mapema mwaka huu, lakini Switek alimshinda huko Paris, akishinda fainali hiyo kwa 64 61 kwa kutumia dakika 84 tu. Switek ndiye mwanamke mdogo kushinda French Open tangu mwaka 1992 na mwanamke wa kwanza kushinda French Open bila kuacha set wakati wa mashindano yote tangu 2007. Anasema ni jambo la kutia moyo kwake kwa kuwa sehemu ya kizazi cha wasichana ambao wameshinda mashindano ya Grand Slam. For sure it's like E, kwa hakika ni kama inatia moyo, najua kuwa hakuna mipaka, ingawa wewe ni mchanga sana na wewe ni mtoto wa chini, unaweza kufanya mengi katika mchezo kama tenis, alisema, alisema binti huyo mwenye umri wa miaka e, 19. Fainali ya mmoja mmoja kwa wanaume michuano ya wazi ya Ufaransa ni kesho asubuhi e, yani Jumatatu tarehe 12 Oktoba kwa muda wa hapa Australia. Rafael Nadal atatafuta kushinda French Open yake ya nne mfululizo na jumla yake ya mataji kumi na tatu atakapocheza dhidi ya Novak Djokovic katika fainali. Huo ni mtanange wa kukata na shoka, ni mirusho ya ajabu yenye spidi ambayo mtaweza kuishuhudia kati ya Rafa Nadal na Novak Djokovic. Na katika Habari e, zingine za michezo zinahusiana na mshambuliaji wa Manchester United na Uingereza, Marcus Rashford amepata tuzo ya heshima ya MBE inayotolewa na malkia wa Uingereza kwa mchango wake aliotoa kwa watoto wanaoishi katika mazingira magumu nchini Uingereza wakati wa janga la COVID-19. E, kampeni ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22 akishirikiana na serikali iliwezesha watoto karibu milioni moja nukta tatu nchini Uingereza e, kupata chakula cha bure katika shule mbalimbali wakati wa janga la virusi vya korona hasa kwenye e, msimu wa joto. Rashford ambaye amemtaja waziri mkuu wa nchi hiyo kuongeza muda wa mpango huo. Mwasisi wa mashindano hayo ya mbio za Great North Brendan Foster amepata tuzo ya heshima heshima ya knighthood. Bingwa huyo wa mbio za mita elfu kumi za jumuiya ya Madola, Foster akiwakilisha Uingereza mara tatu kwenye michuano ya Olympic kabla ya kuingia kwenye uchambuzi e, mwaka 1980 alianzisha Great North Run, mashindano makubwa kabisa ya riadha Uingereza akishirikiana watu, watu wengine kabla ya kuchambua mashindano tisa ya michezo ya Olympic akiwa na shirika la habari la BBC kabla ya kustaafu mwaka elfu mbili na kumi na saba. Kwenye upande wa mchezo wa raga, kocha mkuu wa zamani wa Wales, Warren Gatland na Gareth Thomas ambaye aliichezea nchi hiyo kwenye mashindano ya ligi na kimataifa amepata tuzo ya CBE huku Alan Wyn Jones, nahodha wa sasa wa timu hiyo akipata pia tuzo hiyo tuzo ya OBE bingwa mara tatu wa Olympic eve Mothard e, kutoka Scotland naye amepata tuzo ya MBE pamoja na nyota aliyetoa mara kumi na mbili mashindano ya dunia ya snuka kwa wanawake Ryan Evans na mchezaji wa zamani wa cricket kutoka Uingereza Dalen Gof. Orodha ya tuzo hizo za heshima ya siku ya kuzaliwa kwa Malkia kwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini ilitarajiwa kuchapishwa mnamo Juni lakini ilisagezwa mbele ili kuwapata nafasi waliotolewa kutekeleza majukumu muhimu katika miezi ya kwanza hasa ya matatizo. Na uko nchini Tanzania, timu ya taifa ya Tanzania itamenyana na Burundi jioni hii saa za Afrika Mashariki eh, katika uwanja wa Benjamini Mkapa uliopewa jina la marehemu rais mstaafu. Taifa Stars itakuwa ikicheza mchezo wake wa kwanza e, tangu uwanja huo kuitwa jina la Mkapa hapo jijini Dar es Salaam. Na hiyo ndio sababu kocha msaidizi Suleiman Matola alisema watahitaji kushinda ili kutoa heshima kwa hayati Benjamin Mkapa. Kwa upande wake tim kaptein Aishi Manula ambaye anachezea Simba katika ligi kuu ya soka ya Tanzania bara amesema wachezaji wake wapo tayari kuishinda Burundi. Taifa Stars itashiriki michuano ya mataifa Afrika mwakani na mchezo huu wa leo utatumika kuwapa mipango mizuri ya kujiandaa na michuano hiyo mikubwa. Taifa Stars itacheza na Tunisia Novemba 11 ugenini, kabla ya kuwa wenyeji mjini Dar es Salaam wiki mbili zijazo, yaani baada ya hiyo tarehe. Kwa taarifa hiyo basi, tunakamilisha taarifa ya habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya SBS. Unaitwa Frank Mtao, endelea kuwa nasi.