Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko uko nami Gode Migerano. Wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wa Facebook ambapo patuzapata makala tuliopeperusha na kukuwekea pale moja kwa moja kwa ajili ya matumizi yako. Anwani ni facebook.com mkwaju SBS swahili. Tuleke basi mjini Canberra, ambapo tathmini yaliojiri wiki hii katika siasa ya taifa ilivyokuwa. Mwanzo kabisa, wiki ya kisiasa imemalizika kwa sera muhimu ya serikali ya mseto ikijadiliwa katika mkutano muhimu wa serikali za majimbo na mikoa. Dhamana ya nishati ya taifa inahitaji idhinishwa na serikali za majimbo na mikoa pamoja na chama tawala iwapo itapata fursa ya kuanza kutumika nchini. Kando na siasa za nishati, mmoja wa nyota wagombea wa chama cha Leba katika uchaguzi mkuu uliopita ametangaza kuwa atajiuzulu baada ya wiki kadhaa za kukabiliana na kashfa dhidi yake. Dhamana ya nishati ya taifa ni moja ya sera za serikali yenye lengo la kupunguza bei za umeme za manyumba nchini Australia kwa muda wa miaka kumi. Serikali zilizoongozwa na vyama vya Leba na mseto vimeweka na kuchana mapendekezo ya kupunguza bei ya nishati. Sasa waziri mkuu Malcolm Turnbull amefikisha pendekezo la dhamana ya nishati ya taifa kwa serikali za majimbo na mikoa. Alipozungumzia hoja hii, alisema kwamba tumeona bei ya mauzo ya jumla down, ya uzalishaji ikipungua it. tumeanza business, kuona bei ya rejareja ikipungua, ila tutaendelea kuifanyia kazi. Ni biashara ngumu, bila shaka. Dhamana ya nishati ya taifa ni muhimu sana, ni sehemu muhimu ya sera hiyo, alisisitiza Waziri Mkuu Tambul. Sera ya dhamana ya nishati ya taifa almaarufu NEG ina masharti mawili kwa wanaouza nishati: kutoa dhamana kwa upatikanaji wa nishati na kupunguza usambaaji wa hewa chafu katika mazingira, kwa ajili ya kutimiza malengo ya Australia chini ya mkataba wa Paris. Hata hivyo, sera hiyo ya NEG inakabiliwa na wakati mgumu kukubaliwa serikali za Leba za Victoria na Queensland zilianza wiki kwa kutoa madai ya mageuzi katika sehemu za sera hiyo ili ziweze ikubali. Naye waziri mkuu wa zamani Tony Abbott alilieleza shirika la habari la SkyNews kuwa Yuko tayari kupiga kura ya kupinga sera hiyo bungeni kwa sababu vipaumbele so uh, vya dhamana hiyo ya nishati ya taifa haviko sawa, na ndiyo sababu nina tatizo kuiunga mkono. Hakuna shaka itakuwa hatua kubwa, ila si dhambi kuvuka sakafu kama una hisia za kutosha kuhusu swala muhimu, um, Alisistiza kiongozi wa zamani wa taifa Tony Abbott. Bwana Abbott hayuko mwenyewe. Wabunge kadhaa wa serikali ya mseto wamedokeza kuwa kura zao kwa sera hiyo ya NEG zinategemea kama serikali itawasilisha nishati ya ziada ya makaa ya mawe nchini Australia. Hatua hiyo inawezekana. Malcolm Turnbull amesema kwamba NEG inaruhusu kuwepo kwa nishati mbadala kama upepo, sola au nishati ya jua pamoja na nishati ya makaa ya mawe. Malcolm Turnbull pia alitembelea maeneo kadhaa ya New South Wales ambayo yamekumbwa kwa ukame, wakati jimbo zima limetangazwa kuwa linaathiriwa kwa ukame. Waziri mkuu alitangaza msaada wa dola milioni mia mbili za kutoa afueni wakati wa ukame, na ameeleza shirika la habari la ABC kuwa wakulima wa Australia hawajasahuliwa. Na wakulima wetu hawako wenyewe, ni mashujaa na ni wabunifu, wanaelewa kuwa ukame ni sehemu ya mazingira ya Australia na tunachostahili fanya ni kuhakikisha tunawasaidia wanapokabiliwa na magumu kama ilivyo sasa. Huu ndio ukame mbaya zaidi it, katika it zaidi ya miaka 50 alisema waziri mkuu Tambul. Wakati huo huo, kiongozi wa upinzani naye amekuwa akijaribu kuzima kashfa iliyomkabili mmoja wa wabunge wake ambaye alikuwa amezua utata ndani ya chama cha Leba. Emma hasa ni mbunge wa eneo bunge la magharibi Sydney, amekabiliwa kwa wiki tatu za kashfa kuhusu tabia isiyofaa kazini. Serikali ya mseto ilimwongezea Bill Shorten shinikizo ikidai kwamba haiwezekani hakuwa na taarifa kuhusu madai hayo hadi yaliporipotiwa katika vyombo vya habari. Wakati huo huo Bwana Shote nimesisitiza kuwa hakuna hata mfanyakazi mmoja wa bihasa aliyewasiliana na ofisi yake kutoa malalamishi kuhusu dhulma hizo. Uh, siamini madai hayo, nimefanya uchunguzi wangu, uh, na hakuna hata mfanyakazi uh, wangu mmoja ambaye ameyathibitisha. Nadhani hatua inayostahili fuata malalamishi yanayotolewa ni kusubiri uchunguzi ukamilike. Hivyo ndivyo nitafanya, na sitazungumzia swala hili zaidi. Alisistiza kiongozi huyo wa upinzani Bill Shorten. Hata hivyo, Emma hasa alifanya hivyo yeye mwenyewe. Masaa machache baada ya Bwana Shorten kutoa kauli hiyo, Bi Emma ametangaza hatatetea kiti chake cha ubunge katika uchaguzi mkuu ujao, ambao unatarajiwa kuwa mwaka ujao wa elfu mbili na kumi na tisa, kwa sababu shinikizo imekuwa kubwa dhidi ya familia yake. Licha ya madai yaliyomkabili, imebainika katika uchunguzi uliofanywa kuwa Bi Emma hana hatia yoyote. Vikao vya bunge vitaanza tena tarehe 13 Agosti, baada ya mapumziko marefu ya majira ya baridi kukamilika. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwa juu Swahili. Makala haya yaliandikwa na Miles Morgan na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.