Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliyochapisha tayari. Anwani ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Kama ilivyo desturi, makala ya leo yataanzia katika mji mkuu wa taifa Canberra, ambako tutafanya tathmini ya yaliyojiri katika siasa ya taifa. Ni siku nne zinazosalia kwa vikao vya bunge mjini Canberra mwaka huu. Serikali ya Morrison inajaribu kukwepa changamoto za kuaibisha kwa mamlaka yake bungeni. Imekuwa wiki ngumu kwa serikali ya mseto baada ya kumpoteza mmoja wa wabunge wake wa kike ambaye ameamua kuwa mbunge huru, pamoja na tisho za wabunge wengine kufuata nyayo zake. Pia kikao cha pili, karibu ya mwisho wa mwaka, kimekuwa kigumu zaidi kwa serikali ya Morrison. Waziri mkuu anatumia ufanisi wa uchumi wa serikali ya mseto kuongoza timu yake katika njia bora katika siasa za shirikisho haswa baada ya chama cha mseto kupata matokeo mabaya katika uchaguzi wa jimbo la Victoria. Scott Morrison ametangaza kuwa bajeti itasomwa tarehe 2 Aprili mwaka ujao kabla ya uchaguzi mkuu wa taifa ambao unatarajiwa kufanywa mwezi Mei mwaka ujao. Kama wanavyoelezea hapa, kile ambacho wanataka kutangaza leo ni kwamba kabla tuende katika uchaguzi ujao, tutatangaza bajeti ambayo itakuwa it na ziada itakuwa bajeti ambayo ina matunda ya kazi ya miaka mingi ya serikali yetu, weka hazina na mawaziri wakuu kadhaa, ambao walihakikisha tunasalia katika njia sahihi ya kutoa bajeti yenye usawa, ziada na ambayo tuliahidi wa Australia, na tutafanya hivyo. Idadi ya wa wabunge wa serikali imepungua kwa viwango vya hatari baada ya kutumbukia katika serikali ya wachache. Mmoja wa bunge wake kutoka Victoria Julia Banks alirusha bomu bungeni kwa kutangaza kuwa atakuwa mbunge huru. Tangazo hilo limefuata madai yake kuhusu unyanyasaji na ukandamizaji wakati wa uchaguzi wa kiongozi mpya mwezi Agosti ambapo Malcolm Turnbull alibanduliwa mamlakani kama waziri mkuu. Bibanks na maelezo zaidi. Wakiongozwa na wanachama wa mrengo wa kulia, mapinduzi yalisaidiwa na wabunge wengi waliobadili kura zao kwa mapinduzi ya uongozi na kupokea vyeo binafsi kupendekezwa katika nafasi za uchaguzi au kusalia kimya. Bila shaka hatua zao zilikuwa za unafiki wana nafasi zao ndani ya chama, mamlaka yao, malengo yao binafsi hayakuwa kwa waustralia tunaowakilisha, si kwa kile ambacho watu walipigia 6 -6. kura katika mwaka wa elfu mbili kumi na sita, si kwa ustawi. Pamoja na kupuuza ushirika na umoja huleta mafanikio, hatua yake ya kuhama toka chama tawala imeiacha serikali ikiwa na wabunge kumi na mbili tu wa kike ndani ya nyumba ya uwakilishi, idadi hiyo ikiwa ni mbaya zaidi kwa zaidi ya miaka ishirini, ila hatua hiyo imepiga jeki mamlaka ya wabunge huru ambao wako bungeni. Wengi wao wanapendekeza mageuzi kwa masuala tofauti, mabadiliko ya tabia nchi yakijumuisha, mchunguzi wa taifa wa ufisadi, pamoja na kuwaondoa watoto katika kizuizi cha Nauru. Unapoongezea shinikizo toka kwa chama cha Leba ambacho kinatumia udhaifu wa serikali ya mseto kujaribu mamlaka yake na wingi wake ndani ya bunge. Katika muda wa maswali na majibu bungeni, kiongozi wa upinzani Bill Shorten alizungumzia uamuzi wa Julia Banks kuhama chama na kuwa mbunge huru, akisema kwamba you have to feel for Malcolm Turnbull, unaposa sure kuwa na hisia kwa Malcolm Turnbull, na nina uhakika baadhi yenu pia mna hisia hizo. Huenda anajiuliza ni kwa nini hakuwa na aina kama hiyo ushawishi alipokuwa waziri mkuu. Hata hivyo waziri mkuu anaweza pumua kwa utulivu mdogo baada ya thibitisho toka kwa uvumi kuhusu uwezekano wa mbunge mwingine kujiuzulu kusema kuwa atasalia ndani ya chama tawala. Mbunge wa New South Wales Craig Kelly amekataa kuzima uvumi kuwa atahama na kuwa mbunge huru iwapo atafeli katika mchakato wa chama wa uchaguzi wa wagombea katika eneo bunge lake la Sydney, ila amesema amezungumza na Scott Morrison kumhakikishia uaminifu wa wake kwa chama tawala. When media reports, uh, of the Prime Minister, jana palipokuwa taarifa za habari, bila shaka Minister, waziri mkuu alinipigia simu. Nina uhusiano mzuri na waziri mkuu mkuuenye ubunge lake That's ni karibu nonsense, na langu na, na tumejuana kwa muda mrefu. Aliponipigia nilimwambia la Scott, huo ni upuzi, usiwe na wasiwasi. Nilipoweka jina langu katika barua ya kura katika uchaguzi wa mwisho kama mwanachama wa Liberal niliingia katika mkataba na watu wa Hughes kuwa wakilisha kama mbunge wa Liberal ndani ya bunge hili, na hivyo ndivyo nitaendelea kufanya, alisisitiza bwana Craig Kelly. Vurugu ya wiki hii mjini Canberra ilisababisha mweka hazina wa taifa Josh Frydenberg kufuta mipango ya kwenda na waziri mkuu katika kongamano la G20 nchini Argentina. Scott Morrison atakuwa katika mkutano huo wikendi hii pamoja na washiriki wake kabla ya kurejea nyumbani kushiriki katika vikao vine vya mwisho wa, wa mwaka. Na hayo ndiyo yaliyojiri wiki hii katika siasa humo nchini Australia. Jiunge nasi tena wiki ijayo usiku una wasaa kama huu kwa tathmini nyingine yaliyojiri katika siasa ya taifa. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwa juu swahili. Makala haya yaliandikwa na mwandishi wetu Maria Zivich na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkoaju Swahili.