Mwongozo wa makazi, maelezo, maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Unasikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano. Wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBScou mraba swahili, ambako wanazapata makala haya pamoja na mengine tuliyochapisha pale. Pia wazapata makala mengine kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ni facebookcom mraba SBS swahili tukiendelea na makala tuliyoandalia. takriban no Waaustralia wapatao milioni nne wanapata wakiwa na ugonjwa wa akili kila mwaka, ila bado kuna vizuizi kadhaa vinavyowazuia watu kutoka jamii za tamaduni mbalimbali kupata msaada wa afya ya akili. Sunita ni mfanyakazi wa jamii mjini Melbourne. Sunita si jina lake halisi kwa sababu aliomba jina lake halisi lisitajwe kwa sababu ya kuhofia unyanyapaa. Bisunita hufanya kazi na wahamiaji pamoja na waomba hifadhi ambao mara nyingi hukabiliwa na mazingira magumu mno kama anavyofafanua hapa. kukabiliana every... na maisha ya watu kila siku, pamoja na matatizo ya binadamu hunipa huzuni sana, kiasi kwamba nahisi inalemewa. Ndio sababu nilihisi nahitaji huduma ya afya ya akili mimi mwenyewe ili niweze sawazisha maisha yangu kazini pamoja na maisha yangu binafsi alipotambua kuwa viwango vya huzuni na wasiwasi vilikuwa vimeanza kutawala maisha yake, Sunita aliamua kuchukulia swala hilo hatua. Kwa sasa anajihisi vizuri baada ya kupata ushauri katika shirika la Beyond Blue, na hata ameanza masomo ya stashahada shahada, pamoja na kufanya kazi katika jamii, pamoja na kuhudumia familia yake. Bisunita tena. Kulikuwa vitu vingi mno, ndio sababu si kutarajia mtu atanipa suluhu. Natarajia hisia nzuri, maoni chanya na ushauri chanya kutoka kwa mshauri, ndiposa nilitembelea shirika la Bion Blue. Na ukifuata mikakati na ushauri, bila shaka wanaweza kabiliana na hali tofauti maishani. Sunita hayuko mwenyewe katika hatua ya kukabiliana na maswala ya afya ya akili. Mtu mmoja kati ya Waaustralia watano huathiriwa na ugonjwa wa akili kila mwaka. Tatizo la afya ya akili linalojulikana zaidi ni wasiwasi ukifuatwa kwa karibu na huzuni nyingi. Dr. Stephen Carbone ni kiongozi wa kitengo cha sera, utafiti na tathmini katika shirika la Beyond Blue ameelezea kiashiria muhimu cha ugonjwa wa akili. Every condition has its own symptoms, but a noticeable change... kila ugonjwa una dalili zake, ila mabadiliko yanayoonekana, pamoja na upungufu wa uwezo wa mtu kufanya kazi za kila siku. And ni ishara ya kuenda kumwona mtu ili ufanyiwe uchunguzi pamoja na kupokea matibabu. Daktari Kabone amependekeza uzungumze na daktari wako kwanza ili achunguze iwapo una ugonjwa wa akili. Daktari wako mara nyingi ni mtu mzuri wa kuomba ushauri kwanza, pamoja na kufanyiwa uchunguzi, na hata anaweza kutuma kumwona mtu kama mwanasaikolojia au mtaalamu mwingine wa afya ya akili. Haifa Kasamani huwahudumia wanajamii kutoka tamaduni mbalimbali katika shirika la Beyond Blue, amesema mara nyingi wanajamii hao huwa na wasiwasi kuhusu jinsi maelezo yao yatakavyolindwa. A... baadhi ya familia hizo zinaweza kuwa na wasiwasi kuhusu swala hilo, wanaogopa mamlaka, na hali hiyo huenda inasababishwa na uzoefu waliopitia katika nchi zao za asili. Iwapo wana ugonjwa wa akili, wanaweza hofia kupoteza familia zao kisheria. Wataalamu wa afya pamoja na wanaotafsiri lazima walinde siri unavyosema katika mahojiano. Iwapo una shaka, unaweza uliza mtaalamu wako wa afya kuhusu hatua hiyo. Wakati kufichua hali ya afya ya akili ya mtu inaweza kuwa swala la kutatanisha na lenye changamoto kwa wengi, daktari Kabone amesema madaktari wako tayari kuwahudumia wagonjwa na si kuwahukumu to... Anasema katika baadhi ya jamii huenda bado kuna lawama au aibu inayoungwa na mazingira ya afya ya akili. Tunataka kuwahakikishia watu kuwa wataalamu wa afya hawatawahukumu wanaelewa haya ni matatizo ya afya kama matatizo mengine ya afya, na wa, wanachofanya ni kujaribu kuwasaidia kupona na wanarejeshe afya yao ya kawaida. Kwa hiyo, ili usiwe na wasiwasi, usiwe na aibu na usiwe na uoga kuhusu kupotea kwa siri zako, huduma ya afya ya akili hutolewa kwa gharama tofauti kulingana na mahitaji yako. Daktari Karbone tena For and you know, the... kwa raia wa Australia na wakazi wenye viza za kudumu, mfumo wa Medicare hutoa fursa ya huduma ya afya kwa ruzuku, iwapo ni kupitia madaktari wana saikolojia. Ila kama mtu huyo hafuzu katika kitengo hicho, anaweza pokea huduma hiyo katika shirika mbadala. Kuna vituo kadhaa vya afya katika jamii pamoja na mashirika kama Asylum Seekers Resource Center ambazo hujaribu kuwasaidia watu ambao wamehamia nchini ila hawana uwezo wa kupata huduma za ruzuku za merike. Daktari wako anaweza kueleza jinsi ya kupata huduma ya afya ya akili bila malipo au kwa ruzuku. Anaweza pia kupa mpango wa huduma ya afya ya akili ambao unaweza kuruhusu kupokea matibabu mara kumi kwa ruzuku kutoka kwa mwanasaikolojia au mshauri katika muda wa mwaka mmoja. Daktari kaboni tena GPs vary, yet some bulk bills, so there's no charge. Madaktari to... au majipi wanatofautiana, baadhi yao hutibu bila malipo. Pia kuna huduma ambayo lazima mgonjwa lipe na Medicare inatumiwa kufunika gharama inayosalia. Hali hiyo ni sawa pia unapohudumiwa na mwanasaikolojia. Pia kuna chaguzi zingine za siri ambazo hazihitaji huduma ya ana kwa ana kupitia mashirika kama Lifeline, Beyond Blue au Mindspot Clinic kuna miradi mingine mtandaoni ambayo inaweza tolewa kwa wanaokabiliwa kwa mawazo mengi na wasiwasi, ambako watu wanaweza soma na kujifunza kuhusu wanavyopitia. Wanaweza fanya mafunzo kadhaa au kupokea ushauri mtandaoni, na wanaweza wasiliana na washauri mara moja kwa wiki kupitia simu. Daktari Kabona ameongezea kuwa wakati kuna mbinu za kusimamia viwango vya afya ya akili kwa kuwa na usingizi wa kutosha kula milo ya afya, kufanya mazoezi na kuomba msaada wa kitaalamu ndio njia bora ya kukabiliana na ugonjwa wa akili. Wakati unakabiliwa kwa huzuni kwa muda mrefu, hali ya wasiwasi ikiendelea inadhoofisha maisha ya mtu na uwezo wao wa kufanya vitu wanavyofurahia, ni vizuri kutafuta ushauri wa kitaalamu, hata kama ni kwa siri kupitia simu au kupitia tovuti tofauti zinazotoa tiba. Unapofanya uamzi huo unakuwa katika njia ya kupona. Kama unakabiliwa na matatizo ya afya ya akili, pigia simu shirika la Beyond Blue kwa nambari ifuatayo: moja tatu sufuri sufuri mbili mbili nne sita tatu sita. Nitarudia: moja tatu sufuri sufuri mbili mbili nne sita tatu Sita. Unaweza pigia simu pia shirika la Lifeline kwa nambari ifuatayo 131114. Itarudia tena 131114. Unaweza pata taarifa ya ziada pia kwa kutembelea tovuti ya mashirika hayo, anwani zao ni beyondblue.org.au na Lifeline .org .au. Kama unahitaji msaada wa lugha piga shirika la TIS kwa namba hii moja tatu moja nne tano sufuri. Ntarudia moja tatu moja nne tano sufuri. Watakapo jibu, waeleze shirika ambalo unataka kuwasiliana nalo na watahakikisha unaungwa na shirika hilo. Tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili kwa makala mengine kama haya. Taarifa hii iliandikwa na Amy Chenyowang na kutafsiriwa na kusoma kwako na Godei Migerano. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini Australia, tembelea tovuti ya sbs.com.au mkwaju Swahili.