Mwongozo wa makazi, maelezo, maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Karibuni tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko nami Gode Migerano. sa kwamba uzasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Pia tembelea ukurasa wote wa Facebook ambao una makala pamoja na taarifa zingine ambazo zinaweza kufaidi. Anwani ni Facebook com mraba sbs swahili tukaendelea na makala ambayo tumewaandalia mmoja kati ya wanawake watatu amekwisha kumbwa na unyanyasaji wa kimwili au kijinsia wakati fulani katika maisha yao vurugu ya familia inaweza kuathiri mtu yeyote lakini wanawake wahamiaji wanakabiliwa na vikwazo vya ziada wakati wanahitaji kupata msaada mwandishi wetu frank mtao amechunguza swali hili kwa undani na kutuandalia taarifa ifuatayo ungana naye kwa muda mrefu unyanyasaji wa familia au wa nyumbani ulikuwa ukijumuishwa kama swala la kibinafsi, si swala la jamii, lakini takwimu ziko wazi. Wanawake wengi ni waathirika wa unyanyasaji huo kupitia mmoja wa wanafamilia. Nada Ibrahim, mtaalamu wa maswala ya kupambana unyanyasaji majumbani, anayetoka kituo cha kiislamu kijulikanacho kama Center for Islamic Thought and Education Anasema kwamba unyanyasaji katika familia unaweza ukawa wa aina nyingi. The issue family balance, it's actually an umbrella term. Maswala ya unyanyasaji kifamilia kwa hakika ni usemi wa mwamvuli tu unaotumika kwa aina yoyote ya unyanyasaji unaofanyika majumbani au kifamilia. Hivyo unyanyasaji kifamilia unaweza jumuisha vitu kama vurugu kati ya wapenzi hivyo unyanyasaji wa washirika wa karibu au inajumuisha unyanyasaji wa watoto, unyanyasaji wa ndugu, wazazi, au unyanyasaji wa aina yoyote unaotokea katika mazingira ya majumbani. Tunajua ya kwamba waathirika wengi huwa ni wanawake, na tunapoongelea unyanyasaji sio tu wa kimwili, unaweza ukawa wa aina mbalimbali kama unyanyasaji wa kisaikolojia kifedha au ukatili. Mfanyakazi wa jamii kutoka Melbourne, Anu Krishnan, anaeleza kuwa wahamiaji wengi hukumbana na shida nyingi wanapowasili Australia, kitu ambacho wakati mwingine kinaweza kuwa chachu ya unyanyasaji of... kwa, kwa jamii za wahamiaji wa wanayo shida zaidi ya kukabiliana na maisha katika utamaduni mpya shida ya kupata kazi zinazofaa na nafasi za taaluma na mara kwa mara kupata changamoto za uwiano wa kijinsia ambao ni tofauti na nchi walizotokea na uhusishwaji wa utamaduni mpya kutoka utamaduni wa asili. Nada Ibrahim anasema siyo mashirika yote yanayosimamia utokomezaji vurugu majumbani wana uwezo wa kupambana na masuala ya tamaduni, hivyo inaleta maana kuwa na shirika kama la toch lililojikita na masuala ya unyanyasaji kifamilia katika jamii za wahamiaji na wakimbizi. Uh, mara nyingine tamaduni fulani inaweza isionyeshe unyanyasaji majumbani nje ya unyanyasaji ule wa kimwili. Wanaweza tambua unyanyasaji kimwili, kitu kisichokubalika katika jamii kwa sababu ya maonekano wake, lakini inaweza kuwawia vigumu sana eh, kutambua baadhi ya changamoto za unyanyasaji majumbani na kifamilia haswa kutambua vitu kama unyanyasaji wa kwa maneno, kisaikolojia au unyanyasaji kifedha au kijamii ambako wamekuwa wakitengwa na jamii hizi. Masuala mengine maalum yanaweza kutokea katika jumuiya za kitamaduni kama vile utumiaji mzuri wa wakalimani, ushawishi wa dini au shinikizo la wanandugu. Anu Krishnan alikuwa sehemu ya watu wa mwanzo wa Australia kushiriki kozi ya uongozi wa jamii za kitamaduni na lugha mbalimbali e, katika kupambana na kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake. Kozi hiyo iliendeshwa na shirika la AMES Australia na kufanyika e, huko mjini Melbourne mapema mwaka huu. Kwake yeye, anasema ni wazi kuzuia unyanyasaji kifamilia inawezekana tu ikiwa jamii nzima itashirikishwa. Kuna so to... ulazima kuwe na msaada mwingi ili wanawake wajisikie mashujaa wa kutosha, wajisikie majasiri zaidi, kuwa wawazi na kuomba msaada. Kuna haja ya kuwa na mpango au mipango ya kuongeza ufahamu ndani ya jamii ili wanajumuiya wengine wapate ufahamu na kusaidia mwanamke anayetaabika na unyanyasaji wa majumbani, hivyo asijisikie kama ametengwa na jamii mara kwa mara, kwa sababu ya aibu ya kutoa taarifa ya mpenzi wa karibu. Wanawake hawasemi. Tunahitaji kuiondoa hiyo aibu na tuwaambie ni sawa kuzungumzia juu ya hilo, hawatolaumiwa. Kozi hii ya kuzuia unyanyasaji dhidi ya wanawake iliratibiwa na Wendy Robin kutoka shirika la AMES Australia. Anasema wanaume wanatakiwa kufanya sehemu yao likija swala la kuzuia. Wanaume wanaweza kuwa na jukumu muhimu ambalo ni kutetea heshima ya mahusiano kati ya wanaume na wanawake na mtazamo wa heshima dhidi ya wanawake na kupeana changamoto ikiwa wengine wataonyesha mitazamo ambayo hupunguza uzoefu wa wanawake au unyanyasaji dhidi ya wanawake. Wanawake wahamiaji wanakabiliwa na vikwazo wakati wanajaribu kupata msaada. Ann Krishnan anasema mara nyingi hutengwa na hawajui wapi pa kwenda wanaogopa kutoa taarifa na hata then kama wanaripoti, wanakwenda wapi? Hawajazoea kupewa msaada na watu au kwenda kwenye kimbilio la makazi ya wanawake. Watetezi mara nyingi wana mawazo ya awali juu ya hayo makimbilio ya makazi yanavyoonekana. Wengi wao wana matatizo ya vibali vya kuishi, hivyo wategemea wapenzi wao kwa gharama za maisha wakati mwingine hawana uwezo wa kuchukua watoto wao na kuhama, lakini kuna huduma zaidi na zaidi zinazopatikana kwa wahamiaji wanawake ambao ni waathirika wa unyanyasaji wa familia. Mashirika kadhaa na vituo vya kusaidia hufanya kazi na wakalimani kutoa msaada katika lugha zote. Hata mkuu wa watendaji, yaani GP, pia ni mtu ambaye unaweza kutoa kwake taarifa ya unyanyasaji wa familia lakini E, kama uko kwenye hatari ya dharura, Wendy Robben anasema, piga simu ya dharura triple zero, yaani sifuri sifuri sifuri. Najua wanawake wengi wamekiri kuwa na hofu ya polisi kushiriki, wanafikiri itakuwa ni mwanzo wa uharibifu wa kuvunjika kwa familia zao, lakini polisi sure wanazidi kufundishwa mwitikio wa karibu, ambao ni kuhakikisha watu ni salama sio mwitikiwa wa kuvunja familia hizo au ndoa hizo au mahusiano la hasha hiyo inaweza kuja kwa njia yoyote ambayo inajieleza polisi wanaweza kutegemewa kuwaweka watu salama hivyo tafadhali piga simu sifuri, sifuri, sifuri, almaarufu kama triple zero ikiwa wewe ni mwathirika wa unyanyasaji wa familia au unajua mtu ambaye amekabiliwa na swala hilo piga simu kwa namba ifuatayo 1800 respect ambapo utapata msaada. Ikiwa unahitaji mkalimani, piga simu kwa nambari ifuatayo 131450 taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu Audrey Bouget na kutafsiriwa na kusoma kwako na Franki Mtao, na unaweza ukapata so taarifa hii kwenye tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini Australia, tembelea tovuti ya sbs.com.au mkwaju Swahili.