Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS com au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala haya pamoja na mengine tuliyochapisha tayari. Anwani ni Facebook com mkwaju SBS swahili. Tukiendelea na makala ambayo tumewaandalia, mapokezi ya kila mwaka ya wahamiaji wa kudumu nchini Australia yamepungua kwa kiwango cha chini tangu mwaka elfu mbili na saba. Australia ilipokea idadi ya chini ya wahamiaji elfu ishirini kuliko mwaka uliopita wa biashara na viza takriban elfu kumi na mbili hazikutolewa na pia idadi ya viza ambazo hutolewa kwa wahamiaji wa familia nazo pia zilipungua kwa idadi ya elfu nane. Peter Dutton ndiye waziri wa masuala ya nyumbani wa Australia amesema kupungua kwa idadi hiyo ya wahamiaji imejiri kwa upande mmoja kama sehemu ya serikali kusikiza maoni ya jamii, ila wahamiaji na kundi za biashara zimesema kupunguzwa kwa mapokezi ya wahamiaji inaweza kuwa na matokeo mabaya. Alipozungumza katika kampeni ya uchaguzi katika eneo bunge la Longman Queensland, waziri wa masuala ya nyumbani Peter Dutton alichukua mapumziko mafupi katika kampeni ya mgombea wa chama cha Liberals Nationals Trevor Ruttenberg kusema kwamba mgombea wa chama cha Leba Susan Lamb aliunga mkono sera ambazo zinaweza rejesha usafirishaji haramu wa watu kwa mashua katika maji ya Australia. Na wakati inasalia wiki moja kabla ya uchaguzi ndogo za Julai 28, bwana Daton amesisitiza kuwa uamuzi wa kupunguza idadi ya mapokezi ya uhamiaji ulichukuliwa kama jibu kwa alichoita wasiwasi wa jamii pamoja na taratibu kali za uchunguzi. Waziri mkuu nami tumesikiza kwa makini maoni ya Australia. Tuna mradi wa makaribisho ya uhamiaji ila hatutaruhusu watu wengie panapo maombi ya ulaghai na sehemu ambako taarifa isiyo sahihi ilikotolewa tunataka hakikisha watu wanakuja nchini katika njia sahihi wafanyi kazi na wajumuike katika shughuli za nchi chama cha reba kilikuwa kikiidhinisha maombi bila kujali kufikia idadi ya watu laki moja elfu tisini tumebadili hali hiyo kuhakikisha watu wanaokuja nchini humo wanakuja, wanakuja katika mazingira sahihi nice, na kesi zao ni halisi, na hiyo ndiyo misingi ambayo tunatumia kutoa visa, alisisitiza bwana Dutton. Mnamo mwaka 2011 kikomo cha uhamiaji wa kudumu cha Australia kiliwekwa kwa idadi ya laki moja elfu tisini na baadhi ya watu wanaamini idadi hiyo inastahili punguzwa zaidi. Waziri mkuu wa zamani Tony Abbott aliongoza kampeni ya kupunguza idadi hiyo kufikia laki moja na elfu kumi Alipozungumzia hatua hiyo, kiongozi wa upinzani Bill Shoten alisema kwamba serikali ya Tambul imeunda raia wa kiwango cha chini ambao ni wafanyakazi kutoka ng'ambo wenye mapato ya chini. Bwana Shoten hapa anafafanua zaidi. huwa hawazungumzi kuhusu wamiaji wa muda mfupi ambako tunaona ongezeko la idadi ya wafanyakazi wageni au wafanyakazi wenye viza ambao wana haki za kufanya kazi nchini Australia. Hiyo ndio changamoto halisi hapa Australia. Unapokuwa na vijana ambao hawana ajira nchini Australia, ni kwa nini serikali inaongeza idadi ya wafanyakazi wageni wenye wa haki za kufanya kazi nchini Australia? Ni kwa nini serikali hii haiwekezi zaidi chuo cha taifa pamoja na kutoa mafunzo kwa wanafunzi wetu? Hii ni serikali ambayo haiwajali wa Australia, alisema bwana Shorten. Nalo baraza la biashara ndogo la Australia limesema kuwa wanachama wake wataathirika chini ya mapunguzo hayo. Peter Strong ndiye mkurugenzi mkuu wa shirika hilo, amesema idadi ya mapokezi ilistahili ongezwa badala ya kupunguzwa. kutakuwa uhaba a wa wafanyakazi, hiyo ina maana ya migahawa yenu au the duka the zenu the label, au wazalishaji It hizo sekta zote zitakabiliwa na matatizo start. kupata wafanyakazi so wanaohitaji, pia itakuwa na madhara kwa biashara so zinazoanza. Kwa hiyo 10 nasubiri kuona takwimu zitakapotolewa, nadhani idadi ya chini katika miaka kumi you know. si kitu kizuri nadhani inastahili kuwa idadi kubwa zaidi katika miaka kumi kusema kweli, alisema bwana Strong. Naye James Pearson ndiye mkurugenzi mkuu wa chama cha biashara na viwanda vya Australia ameeleza shirika la habari la SBS kuwa mapunguzo hayo yataleta mzozo halisi, kwa sababu biashara za kandani tayari zinakabiliana na changamoto za kuhudumia jamii za kanda. Wanachama wetu wa biashara hawana wasiwasi kuhusu mipango ya muda mrefu, wana tatizo kubwa zaidi kwa sasa. Huo ndio ujumbe ambao tumepewa wiki hii na wanachama wetu wa biashara, kuwa huu ni mzozo halisi kwa sasa, hususan kwa biashara za kanda zinazohudumia jamii za kandani. Na afisa wa zamani Abul Rizvi ambaye alisimamia mradi wa viza za Australia kutoka mwaka 1990 hadi mwaka 2007, ameeleza shirika la habari la ABC kuwa mapunguzo hayo ya idadi ya wahamiaji yanaweza kuwa na athari kwa uchumi kama anavyofafanua hapa. Idara ya Hazina ilitabiri katika bajeti ya hivi karibuni kuwa idadi ya watu itaongezeka katika miaka michache ijayo kwa asilimia 1.6 hatua ambazo data namechukua idadi ya ukuaji wa watu itakuwa ndogo mno. Kwa hesabu zangu, kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na moja Australia itakuwa na kati ya idadi ya watu laki mbili na laki nne wachache zaidi kama ilivyotabiriwa katika hati za hazina. Hatua hiyo ina madhara kwa ukuaji wa pato la taifa na ina athari kwa pato la ushuru na ina athari pia kwa upatikanaji wa makato ya kodi, alisema Bwana Rizvi. Nalo shirika linalowakilisha vyama vya jamii za tamaduni mbalimbali mbali nchini Australia almaarufu feka limeongezea sauti yao katika mada hiyo likisema kuwa takwimu zimeonyesha makato hayo kwa mradi wa viza za familia hayafai. Dr Emma Campbell ndiye mkurugenzi mkuu wa shirika hilo amesema kuwa mradi huo ni muhimu kwa mafanikio ya mapokezi ya wahamiaji wenye ujuzi uhamiaji wa familia the na mradi wa viza za familia husaidia mambo ya mradi wa uhamiaji, inawasaidia wahamiaji wenye ujuzi katika makazi, inawasaidia wahamiaji wanaowasili nchini chini ya mfumo period. wa kibinadam, pamoja na watu binafsi wanaokuja Australia kupitia mfumo wa uhamiaji wa familia kuchangia katika uchumi, huwa wanasaidia familia zao na wanasaidia Australia kuwa na tamaduni tajiri kama vile wahamiaji wetu hufanya. Hata kama idadi ya wahamiaji wa kudumu bado iko chini, kinachojulikana kama uhamiaji wa kutoka ng'ambo kwa ujumla ni karibu laki mbili elfu ishirini na sita ya watu kila mwaka. Uhamiaji wa ujumla kutoka ng'ambo unajumuisha watu wenye viza za muda mfupi pamoja na Waaustralia ambao wanaenda ng'ambo au wanaorejea nchini Australia baada ya kuwa nje ya nchi kwa muda mrefu. Wakati huo huo, idara ya maswala ya nyumbani imekadiria kuwa idadi ya watu ambao ni chini ya laki 5120 ambao wamewasili nchini Australia kufikia mwisho wa mwaka wa biashara wa tarehe 30 Juni mwaka 2018, na wakati huohuo idadi ya watu laki 286 waliondoka nchini Australia katika mwaka huo wa biashara. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Greg Diet, James Elton Pime na Maria Zivich, na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Unaendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au kwa lugha ya Kiswahili.