Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migodei Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni SBS com au mkwa juu swahili. Wazapata makala haya pamoja na mengine ambayo tumechapisha tayari kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook com mkwa juu sbs swahili pamoja na kutuachia ujumbe wako pale kuhusu makala haya na mengine ambayo tumechapisha tayari. Kwa barua pepe, basi pia unaweza ukatumia ujumbe wako, anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Tukaendelea na makala ambayo tumewaandalia. Duniani kote, watu zaidi ya milioni laki mbili elfu hamsini wanaishi nje ya nchi yao ya kuzaliwa, na wahamiaji wengi huchagua kutuma fedha kwa familia nyumbani. Waustralia pia wanahamisha fedha zaidi nje ya nchi kuliko hapo awali, lakini gharama za siri zinaweza kuwa kubwa mno. Kwa uelewa zaidi kuhusu swala hili, mwandishi wetu Frank Mtao ametuandalia makala yafuatayo. Kama wahamiaji wengi wa Kivietnam, Emma Trang hutuma fedha kwa wazazi wake wazee. Anajisikia kuwajibika kwa kulipa deni fulani Waliloingia kwa kumlea yeye. Hawana haja ya fedha zangu, so, um, lakini nataka kuwapa kidogo hivyo like wakati mwingine mimi huwatumia fedha kwa sherehe au zawadi kwao, ingawa hawana haja nazo, wanafurahia kupokea. Emma Tran anasema huko Vietnam watoto ambao ni watu wazima wanalazimika kuwatunza wazazi wao na wanafamilia wengine walio wazee. Kwa Wavietnamu ni kama utamaduni ambao watoto wanapokuwa wana wajibu wa kuwajali wazazi wao. Wahamiaji wa Kivietnamu kutoka duniani kote hutuma dola bilioni kumi kwa familia nyumbani kila mwaka. Karibu asilimia kumi ya kiasi hiki hutoka Australia. Ema Tran anasema Rafiki zake wengi hutuma pesa nyumbani, na malipo haya yanaweza kuwa sehemu muhimu ya mapato ya ndugu na jamaa. Wengi wao wanahitaji you know, kusaidia familia zao huko Vietnam, Vietnam kwa sababu course, the, the unajua, unajua ikilinganishwa kiwango cha maisha kati ya Vietnam, Vietnam na Australia, hali ya maisha nchini Vietnam ni mbaya zaidi. Familia nyingi nchini Vietnam bado zinaishi kwenye hali mbaya sana. Kuna njia nyingi za kuhamisha fedha nje ya nchi. Emma Trang anapendekeza kutumia benki yake mwenyewe. I use the bank transfer, uh, transfer directly. Ninatumia kama bank. Njia kuu kutuma pesa kutoka benki hadi benki, kwa mimi hiyo ni njia rahisi ya kuhamisha, lakini watu wengi wa kivietnam wanatumia wakala wa kivietnam Kutumia benki ni mojawapo ya njia rahisi zaidi za kutuma pesa nje ya nchi, lakini pia ni ya gharama kubwa zaidi. Kila benki ya Australia itatoza ada tofauti kwa huduma zao. Kawaida ni kati ya dola 10 na 32 kwa kila uhamisho wa wa fedha. Linapokuja suala la kutuma kiasi kidogo cha dola hadi 1000 kwa familia na marafiki, chaguzi za bei nafuu ni wakala au makampuni yasiyo ya kibenki ya uhamisho wa fedha. Malipo yao ya uhamisho hutofautiana kati ya sifuri hadi dola kumi na tano kwa kiasi kidogo. Hata hivyo, uhamisho unaweza kuchukua muda mrefu, kwa sababu kuanzisha akaunti na kupata idhini inaweza kuchukua siku chache. Sababu nyingine muhimu ya kuzingatia ni kiwango cha ubadilishaji wa kila siku kati ya dola ya Australia na sarafu nyingine. Walenday Well, ambaye ni kamishina wa mkoa wa Victoria wa tume ya usalama wa Australia na uwekezaji, alisema kiwango bora cha ubadilishaji kinamaanisha fedha zaidi kwa wale wanaohitaji msaada wa kifedha. Kuna chaguo uh, nyingi lakini unapaswa kufanya utafiti wa kiwango kizuri cha ubadilishaji fedha. Hii inaweza kumaanisha tofauti kati ya pesa zaidi au fedha kidogo, e, katika akaunti ya benki ya mtu unayemtumia pesa. Anasema kuna malalamiko machache kuhusu waendeshaji wa biashara ya kutuma fedha nchini Australia lakini wateja wanapaswa daima kuwa waangarifu na kuwa na uhakika kwa wanaowatumia. Unaweza kulinganisha makampuni ambayo hutuma uh, pesa nje ya nchi transfer, e, kwenye tovuti kadhaa to ambazo zinaungwa mkono na benki ya dunia. sure you e, kampuni hizo money transfer ni transfer pamoja na Send Money Pacific careful, na Send Money money Asia tena hakikisha unafanya utafiti wako kabla ya kutumia huduma ya uhamisho wa fedha, kwa sababu ikiwa hauko mwangalifu, unaweza kuathiriwa na wizi wa uhamishaji fedha, na ni vigumu kuzipata fedha zako zikishaibiwa. Abdimalik Abdi ni mkurugenzi wa Dahabshil, wakala wa utumaji fedha katika vitongoji vya magharibi mwa Sydney, na hujikita kwa nchi zilizo mashariki mwa Afrika. Abdi Maliki alikuja toka Somalia miaka 20 iliyopita. Anasema kama ilivyo kwa wateja wake wengi, yeye pia hutuma pesa nyumbani. Huwa so namtumia mama pesa huko nyumbani tangu nilipokuja hapa, kwa hiyo ninawapa msaada wa gharama za kawaida za nyumbani. Fedha wanayopata kutoka hapa wanaitegemea sana kwa maisha yao. Kutuma pesa kupitia huduma ambayo siyo huduma ya benki si vigumu na inahitaji tu hundi ya utambulisho. Katika uhamisho wa fedha unahitaji maelezo ya mtu ambaye anatuma pesa na maelezo ya mtu anayepokea pesa possible. Hicho ni kitu Bruce muhimu, unatakiwa kuwakilisha kitambulisho chako au hati ya faya, kusafiria au leseni ya udereva ili kuthibitisha wewe ni mtu halisi ambaye unaamisha fedha, kwa sababu nchini Australia kuna utaratibu sheria za kuamisha fedha pia. Mara utambulisho wa mtumaji na mpokeaji unapokamilika, uhamisho wa fedha halisi unachukua dakika tu, na ada zote zinalipwa na mtumaji. Wakati so mtu anatuma fedha, tunampa risiti na namba ya manunuzi the hivyo the mtu huyu so hapa anaweza kutuma ujumbe huu kwa mtu huyo huko. Hivyo mtu huyo wa huko nyumbani Afrika, anaweza kwenda kwenye matawi na ofisi zetu na nambari ya manunuzi tu, na kupokea fedha mara moja, wakati mwingine ndani ya dakika lakini ni nini, nini kinachotokea ikiwa pesa iliyotumwa isifike? Warren Day anasema kuwa malalamiko ya kwanza yanapaswa kwenda kwa kampuni iliyosimamia fedha za uhamisho. If they're not able to find them the money or... Ikiwa hawawezi kukupa pesa yako au haujaridhika na jibu unalopata kutoka kwao, unaweza kulalamika kwa huduma huru ya umma ya malalamiko ya kifedha ijulikanayo kama ombudsman. Unaweza wapigia simu kwa namba 1800367287 kwa msaada zaidi. Unaweza pia peruzi kwenye tovuti ya masuala ya fedha ya ASIC ambayo ni moneysmart.gov.au. Wakala mbalimbali wa utumaji pesa wana kikomo cha kiwango tofauti cha kiasi cha fedha ambazo huwaruhusu wateja kutuma nje ya nchi. Hata hivyo, chini ya sheria ya shirikisho la sasa, taasisi zote za fedha za Australia zinahitajika kutoa taarifa za fedha kwa kiwango cha dola elfu kumi au zaidi kwa mdhibiti wa AUSTRAC ikiwa ni pamoja na maelezo ya umiliki wa kaunti husika. Taarifa za akaunti za Australia na kituo cha uchambuzi husimamia shughuli za kifedha ili kutambua matukio ya ubatilishaji fedha chafu, uhalifu uliopangwa na ukwepaji kodi. Nam, huyo ni mwandishi wetu Frank Mtao na makala hayo kuhusu jinsi ya kutuma hela nje ya nchi. Makala hayo yaliandikwa na mwandishi wetu Wolfgang Muller na kutafsiriwa na kusoma kwako na Franki Mtao. Kwa makala haya pamoja na mengine kama haya, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Unaendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkwaju swahili.