Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala yadha ya Kiswahili ya SBS ukona migodi ya migherano juuni hilitukulete makala haya moja kwa moja kupitia redio SBS pamoja na kwenye mtandao, anwani ikiwa ni sbscom au mkwajuu Swahili. Wazapata pia makala haya kwenye ukurasa wa Facebook, anwani ambayo ni facebookcom mkwajuu SBS Swahili. Na kama ungependa kutuandikia kwa barua pepe, anwani ni swahiliprogram tueleze maoni yako. Kama una pendekezo ya makala ama mahojiano, basi tuarifu kila kitu pale, ili nasi tuweze kuwasiliana nawe na kuweza kuletea makala ambayo unayataka na kuyapenda. Tukiendelea basi mbele na yale ambayo tumeandalia, kuna swala muhimu ambalo tunaenda kujadili kwa sasa, kwa itabidi utege masikio kwa kwa makini kabisa. Mpango wa bima ya ulemavu wa taifa au kwa ufupi NDIS huwasaidia Waaustralia wa ambao wana ulemavu wa kudumu na wenye kuhitaji zaidi msaada huu muhimu. Tangu kuanzisha kwake mwaka elfu mbili kumi na sita, NDIS umesaidia karibu watu elfu na hamsini hapa nchini Australia, lakini Waustralia wengine kutoka asili za kitamaduni na lugha mbalimbali wanaachwa nyuma. Mwandishi wetu Frank Mtao anatufahamisha zaidi kwa undani kuhusiana na mpango huo. Mpango huu wa NDIS ni mabadiliko makubwa katika ufanisi wa jinsi msaada unaotolewa na serikali ya Australia kwa watu wenye ulemavu. Matt Wright ni meneja wa tawi la NDIS wa masuala ya kuzingatia ushiriki na uingizwaji katika mpango huo So the National Disability Insurance Scheme, NDIS, mpango huu wa bima ya ulemavu wa taifa almaarufu kama NDIS ni njia mpya ya kutoa msaada kwa watu wenye ulemavu mkubwa au wa muda mrefu. Na lengo la mpango ni kwa watu wenye ulemavu kuishi maisha ya kawaida kama raia mwingine yoyote, na hayo ni maisha kama sehemu ya jamii. Anafafanua kuwa ili kustahili kupata msaada huu wa bima ya NDIS watu wanahitaji kutimiza vigezo kadhaa. Lazima uwe chini ya umri wa miaka 65, so unahitaji kuwa raia wa Australia au mmiliki wa viza ya kudumu uh, na ulemavu wa kudumu pia. Kwa mfano viza ya wakimbizi inayojulikana kama subclass 200 inakubaliwa kama viza ya kudumu na, kuhusiana na ulemavu wa mtu, inahitajika kuwa ya kudumu au ya kuchukuliwa kama ya kudumu. Ikiwa unadhani unastahili kupata msaada huu, unaweza kuwasiliana kupitia tovuti ya NDAS www.ndis.gov.au, au kwa simu namba 1800800110. Watu sure wanaweza kwanza kupitia mchakato wa ombi ili kuhakikisha wanaweza kupokea msaada, mara baada ya mtu kukidhi mahitaji ya upatikanaji na kuwa mshiriki wa mpango. Mchakato wa kufanya mpango wa NDIS huanza na tutawasaidia watu kwa kuwaongoza kupitia mchakato huo, kuwasaidia kupata msaada unaohitajika, na wakati mpango NDIS wa NDIS unapoidhinishwa, basi washiriki wanaweza kuchagua watoa huduma au aina gani za vifaa, vitu vya aina hivyo, wanakuwa na machaguo. Huduma za makazi kimataifa. Inatoa mpango unaoitwa Future Ability ambao husaidia mashirika ya kitamaduni na vikundi vya jamii vinavyofanya kazi na NDIS. Meneja wa mpango wa Future Ability, Georgia Zagoliz, anasema watu wengi wanaopata pension ya ulemavu wanafikiri wanapoteza ikiwa wanapata msaada kutoka kwa NDIS. Lakini hilo ni wazo baya. Ni muhimu kwa jamii za kitamaduni zijulikanazo kwa kifupi CLD kujua kwamba mfuko ambao unapata kupitishwa kwa mahitaji yao ya ulemavu, pesa inayokuja na mfuko huo ni ongezeko kwa pensheni ya ulemavu. Hivyo, ikiwa tayari wanapokea pensheni ya ulemavu, NDIS haiwezi kuzuia hilo, watapata zote mbili. Pensheni ni ya maisha ya kila siku na mfuko wa NDIS ni wa kuwasaidia kwa maeneo ya mahitaji wanaohusiana na, na ulemavu wao. NDIS inaweza kuwa ngumu kuielewa hasa kama lugha yako ya kwanza si Kiingereza. NDIS ina rasilimali zilizotafsiriwa kwa lugha kadhaa. Zagolizi anasema unaweza kupata mkalimani bure ili kukusaidia. Mpango wa bima ya ulemavu wa taifa uliofanywa e, upatikane vya kutosha katika tafsiri, na huduma ya tafsiri inayopatikana kwa watu ambao hawazungumzi Kiingereza vizuri, na hivyo watu wanaweza kupiga kitengo cha taifa cha huduma za tafsiri, kifupi TIS, kwa namba 131450 na kuomba rugha ambayo wanataka msaada kwa NDIS au maarufu kama dis na kisha NDIS itawasiliana nao na kuwasaidia kila hatua e, katika mchakato wa kile wanachohitaji kufanya. Keth Neng ni mlezi wa binti yake mwenye umri wa miaka ishirini Laula Raula, ambaye ana ulemavu wa kiakili pamoja na Prada Wil syndrome, ugonjwa wa nadra sana wa maumbile. Wakati wanafurahia mpango wa sasa wa Raula wa NDIS, Keth Neng anasema haikuwa rais mwanzoni kwa sababu aliangaika na Kiingereza barrier... kwa mara kadhaa. Miaka miwili, lugha ilikuwa kizuizi cha kusaidia kujenga ujasiri wangu na kutafuta msaada na kuuliza maswali sahihi. Hiyo inaweza kusababisha jumuiya nyingi zisizo za Kiingereza na jumuiya za kitamaduni almaarufu kama card, au cald kuwa kwenye mazingira magumu, kwa sababu ni vigumu sana vikwazo vya changamoto kama hatuwezi kutetea au kuuliza maswali sahihi na kutafuta ushauri wa kufanya maamuzi ya kuwaunga mkono wapendo wetu tunaowatunza. Lakini mambo yaliboreshwa katika miaka miwili iliyopita. Neng anayependekeza kuhudhuria makundi ya msaada wa jamii na watu katika hali ili uweze kushiriki uzoefu wako. Linapokuja swala la kuunda mpango wa NDIS, anasema ni muhimu kuendelea kuuliza maswali mpaka kila kitu kinakuwa na maana kwako. People need to realize the... watu wanaopaswa kutambua na kuwa na subira juu ya kujiandikisha kwa NDIS, wasiogope na kujiweka kwenye hatari ya kujichukulia majukumu ya kufanya usimamizi binafsi, usimamizi wa mpango bali uliza maswali na uifanye rahisi katika lugha yako mwenyewe. Jisikie vizuri na mtu anayekuuliza unajua, kuhakikisha ninauliza nini ninachohitaji kuuliza. Unajua, una haki ya kuuliza swali sahihi. Watu karibu asilimia ishirini ya wanaostahili mpango wa NDIS wanatoka kwenye asili ya jamii za kitamaduni yaani CLD. Taarifa inaonyesha kuwa wao ni asilimia 7.2 tu ya watu wenye mpango wa NDIS. Dwayne Grenfield ni mkurugenzi mtendaji wa Umoja wa Taifa wa Ulemavu wa Kikabila, kwa kifupi NEDA, shirika linalotetea haki za watu wenye ulemavu kutokana na asili za kiutamaduni na lugha. Shirika lake limefanya kazi na NDIS ili kuwafikia watu zaidi. You know, kutakuwa na jumla the unajua, kikundi cha watu ambao wanastahili NDIS their ambao hawajapata kitu kwa sasa, kwa, kwa sababu hawajui kuhusu hilo au wana wasiwasi wasu juu yake au hawana msaada wa kupata, namaanisha baadhi ya taratibu hizi ni ngumu sana, na kama lugha yako ya Kiingereza ni lugha yako ya pili na huna ujuzi ndani yake na huna msaada wa utetezi huo ambao unaweza kusaidia kupitia mchakato huo, mambo haya ni vigumu kuyaingia. Kwa hiyo ndilo tunachojaribu kufanya sasa, ni kufanya mambo haya yawezekane. Matt Wright kutoka NDIS anasema wana hamu kubwa ya kuwa na watu wengi kutoka asili ya CALD au CLD, yaani kundi la tamaduni mbalimbali, katika mpango huo represent... Tunafanya kazi kwa bidii -Bidi that... na mashirika ambayo yanawakilisha jumuiya za CLD ili kuhakikisha kuwa huduma zetu ni nyeti za kiutamaduni na zinaelewa mahitaji ya watu kutoka asili hiyo ya CLD na kutoa taarifa zetu katika lugha nyingi na muundo ambao hufanya mpango uwe rahisi iwezekanavyo kufikia watu kutoka asili ya tamaduni mbalimbali yaani kwa kifupi, CALD au CLD. Lakini wakati NDIS ina jukumu la kufanya huduma iwe rahisi na kupatikana zaidi. Dwayne Grand Granfrid anahimiza kila mtu kueneza neno. the tunapaswa kupeleka ujumbe kwa wale watu katika jumuiya, na wanapaswa kwenda kwa viongozi wao wa, wa jamii na wanapaswa kuanza kubisha well, hodi mlango. Pia hatuwezi tu kufanya yote haya for, for kwa wenyewe hapa, yani kwa kujitenga. Jumuiya ya Cardi au CLD inapaswa kujumuika kwa hilo pia na viongozi hao wanahitaji kuanza kusukuma mwamko pia wa upatikanaji na habari. Ili kupata maelezo zaidi juu ya NDIS, tembelea tovuti ya www.ndis.gov.au au piga simu namba 1800800110. Ikiwa unahitaji mkalimani, kwanza piga simu kitengo cha utafsiri TIS kwa namba 1314. Ni kiripoti kutoka hapa Sydney, ni mimi franki Mtawa, SBS Swahili. Na mwandishi wetu frank Mtawa na taarifa hiyo kutoka hapo mjini Sydney. Na taarifa hiyo iliandikwa na Audrey Buget na kutafsiriwa kusomwa na Frank Mtawa. Na kama ulikosa anwani ya yale ambayo unasali kutumia ama kuandika kama ntakuwasiliana nao, Tembelea tovuti yao wwwndisgovau. Nitarudia tena, wwwndisgovau, ama wapigie simu kwa nambari ifuatayo: moja nane sufuri sufuri nane sufuri sufuri moja moja sufuri. Nitarudia, moja nane sufuri sufuri nane sufuri sufuri moja moja sufuri ili uweze kupata msaada unaohitaji. Mengi zaidi unaweza kupata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkoaju swahili, na kwenye ukurasa wetu wa Facebook facebook.com mkoaju sbs swahili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoaju swahili.