Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya kiswahili ya SBS ukona migode migerano wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au/ mkoaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari kwa matumizi yako, anwani ni facebook.com/ mkoaju SBS Swahili. Katika makala ambayo tumewaandalia, likizo ya shule huzua changamoto kwa wazazi wengi. Hata hivyo kuna shughuli nyingi ambazo hazihitaji malipo karibu ya unakoishi, iwapo wanajua sehemu ya kutafuta shughuli hizo. Kwa watu ambao hawawezi pata likizo wanakofanya kazi, miradi ya huduma ya likizo kama huduma ya kitamaduni, michezo kama tenis, kuogelea na sanaa inaweza kuwa jibu. Sienna Smith ni mama wa watoto wanne wenye miaka tofauti. Yeye pia ni mwandishi na mmiliki wa tovuti kwa jina la Hello Sydney Kids. Amesema uamuzi wake wa kwanza kila mara ni kupeleka watoto wake nje wakati wa likizo. Amependekeza kutembelea sehemu za michezo nchini Australia ambako kuna vifaa tofauti vya michezo. Baadhi ya sehemu hizo zina maji kwa wakati wa joto, na unaweza chukua muda kutembea katika mazingira ya asili kama unaweza. Baadhi ya sehemu hizo ni kama beaches, rivers, fukwe lakes. Mito na sehemu ya maji uende ikabidi ulipe, kama unaendesha gari au unasafiri kwa basi, ila utakapofika mwisho safari yako utapata mazingira mazuri sana ya kupendeza ambako watoto wako wanaweza cheza. Unastahili fanya tahadhari wanakocheza. Bila shaka ni muhimu, hususan kuwafundisha kuogelea haraka iwezekanavyo na kufuatilia miongozo yote ya usalama unapoogelea ila hizi ni sehemu nzuri ambako unaweza salia siku nzima bila malipo yoyote. Kama kufanya ziara nje wakati wa majira ya joto sio chaguo lako, unaweza tembelea nyumba za kumbukumbu kumbu, au hata katika soko ambako wao wanafanya michezo ambayo watoto wako wanaweza shiriki bisiana tena Even quite small shopping centers, but... hata soko ndogo pia zinaweza andalia watoto burudani. Soko ndogo karibu ninakoishi mara nyingi huweka shamba ambako wanyama huhifadhiwa ili watoto waje kuwaona wakati wa likizo ya watoto, na soko zingine huwa na maonesho ya sanaa kwa watoto au hata maonyesho kwa ajili ya watoto. Vitu hivyo vyote huwa ni bure bila malipo, na ni rahisi kufika sehemu hizo. Bismith amependekeza pia kutazama sehemu za utalii unakoishi kwa vitu vya kufanya wakati wa likizo, kama anavyofafanua hapa. Baadhi ya sehemu maarufu za utalii zina vitu vingi ambavyo havigharimu chochote. Kwa mfano, nyumba ya Sydney Opera ina sehemu ya michezo ambako watoto wanaweza tumia kufanya sanaa kupitia msaada wa walimu. Ni mpangilio ambao unaweza enda hapo wakati wowote unapofika. Really, kuna shughuli nyingi na kuna michezo mingi ambayo ni mizuri. Utafiti wa mwaka 2013 uliofanywa na taasisi ya masomo ya familia ya Australia ilipata kuwa asilimia 93 ya watoto wenye miaka kati ya 6 na kumi na moja huelelewa na wazazi wao wakati wa likizo ya shule, na takriban asilimia 29 wakati mwingine hupata malezi toka kwa bibi na babu zao. Ila si kila mtu ambaye ana familia karibu ambao wanaweza msaidia. Pengine hiyo ndiyo sababu asilimia 14 ya watoto wamehudhuria aina fulani ya mradi wa huduma wakati wa likizo. Camp Australia ni moja ya mashirika makubwa ambayo hutoa huduma ya malezi shule inapofungwa nchini Australia. Tom Disseldorp ndiye afisa mkuu wa biashara katika shirika la Camp Australia, anaelezea tofauti kati ya huduma ya kabla na baada ya shule katika shirika lake. The difference is it's far more activity based. It's obviously a longer... tofauti ni michezo inayofanywa bila shaka, inachukua muda mrefu zaidi. Kwa hiyo tunatumika masaa sawa yale ambayo tunaweza tumika shuleni. Wakati mwingine shuleni shughuli zinaweza anza saa moja na kumalizika saa kumi na mbili jioni. Kwa hiyo inaweza kuwa ni siku ndefu ambamo tunatoa huduma kwa familia, ila pia kuna shughuli nyingi, na watoto wanastahili pata burudani wakati wa likizo ya shule, na hivyo ndivyo tunajaribu ufanya na kuunda wakati wa likizo. Aina ya miradi hii ya huduma ya likizo huwahudumia watoto kutoka miaka ya chekechea hadi miaka sita ambako kuna shughuli kama sanaa pamoja na ziara. Bwana Dusseldorf amesema kwamba miradi ya likizo si lazima iambatane na shule ambako mtoto wako amesajiliwa kwa sababu In holiday care, we have an arrangement where, you know, katika malezi ya likizo tuna mpangilio ambako katika shule zetu nyingi them, tunaweza kubali familia uh, yoyote pamoja na kutoa huduma ya ulezi ambako watoto hao si lazima wawe wanafunzi katika shule hizo, ila wanachostahili kuwa wamefanya ni kujisajili nasi. Mwezi wa sita mwaka elfu mbili kumi na nane faida ya utunzi ya watoto pamoja na mfumo wa huduma ya watoto zilibadilishwa na msaada wa huduma ya watoto. Kiwango cha msaada wa serikali kwa huduma ya likizo kwa sasa inaamuliwa na mapato ya pamoja ya familia, idadi ya masaa ambayo wazazi wa watoto wanafanya kazi na aina ya huduma wanayotumia. Familia zenye mapato takriban dola 66,958 kila mwaka wanaweza pokea asilimia 85 ya gharama ya huduma ya watoto. Msaada kwa familia zenye mapato kati ya dola 66,958 hadi dola laki moja elfu sabini na moja mia tisa hamsini na nane msaada wao utapungua hadi asilimia hamsini. Msaada huo hupungua zaidi kwa familia zenye mapato ya juu pia. Bwana Dusseldop ameongezea kuwa gharama za kila siku za huduma ya malezi wakati wa likizo inaweza kuwa kati ya dola 50 au dola 90 kwa siku, kulingana na sehemu ambako huduma na aina ya michezo inatolewa kwa siku fulani. Amewashauri wazazi wapate taarifa toka Centrelink kutazama kama wanafuzu, ili waweze mudu bajeti zao kwa mpangilio yao ya huduma ya likizo. Bwana dosold optena, hiyo ni kati ya asilimia kumi na kumi na tano there, na hadi asilimia okay, okay, 85 kwa gharama yao ya huduma there, ya malezi there, ambayo inaweza funikwa they kulingana they na ustahiki wao na jinsi serikali imetazama wanavyoweza pokea akiwa na watoto wanne b smith amesema alifaidi zamani kupitia huduma ya likizo wavulana wake wakubwa wamefurahia kuhudhuria kambi za wiki nzima ya mchezo wa kriketi katika likizo iliyopita na Wazazi wengi lazima waende kazini um, na lazima wapate huduma um, ya watoto wao um, na halmashauri um, nyingi za jiji um, zitatoa huduma ya malezi likizo kwa watoto na huduma hiyo itadumu kawaida kuanzia saa mbili hadi saa kumi na moja unusu. Kwa hiyo sehemu ya kwanza ya kuuliza ni halmashauri ya jiji unakoishi, mara nyingi huwa um, bei nafuu, na unaweza pata msaada wa huduma ya mtoto kupitia halmashauri ya jiji ila sehemu zingine nzuri za kupata huduma hiyo ni kama sehemu za mchezo wa tenis. Sijui ni kwa nini viwanja vya tenis huwa vinatoa huduma nyingi wakati wa likizo na si ghali sana kama sehemu zingine. Samskipen husimamia kituo cha tenis katika kitongoji cha Croydon, jimboni, New South Wales. Ameshuhudia ongezeko la watoto wengi toka familia zenye tamaduni tofauti wakimpigia simu kwa niaba ya wazazi wao ambao hawazungumzi Kiingereza wakiuliza kuhusu miradi ya tenis wakati wa likizo ya shule. Kambi za mchezo wa tenis kimsingi hufanywa kila siku kuanzia saa tatu asubuhi hadi saa tisa mchana, na baadhi ya mafunzo hayo huambatanishwa na miradi ya ulezi kabla na baada ya shule kwa baadhi ya wazazi wanaofanya kazi Biskipen amesema mara nyingi wazazi huwatuma watoto kwa jaribio la siku moja kabla ya kuamua iwapo wataongeza siku ambazo watoto wao watashiriki au watasajiliwa kwa muhula mzima wa mafunzo ya tenis. Sort of sort of, mara nyingi watoto huwa na uwezo mdogo kuwa nje sana. Si lazima wawe wamewahi cheza tenis au hata kuwa na uzoefu wowote, ni mradi wa kujumuisha. Kwa hiyo lengo lake ni kuhakikisha katika mafunzo hayo watoto wote wanacheza na wanafurahia pamoja, na watoto wenye umri sawa nao, si lazima wawe pamoja na marafiki. Tunavyofanya miradi yetu ni asubuhi, tunafanya mazoezi kwanza kwa ajili ya kuvunja vizuizi na kuwaongezea nishati, hali ambayo inawaruhusu watoto kujumuika katika timu. Kwa makala mingine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkoa wa juu Swahili. Makala haya yaliandikwa na Amy Chenyoung na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migirano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.