Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. ukona migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbsco au mkwaju swahili. makala haya uzapata pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni Facebook com mkwaju SBS swahili. Wakati janga la coronavirus limekuwa likitawala vyombo vya habari na katika hisia na fikra za watu duniani kote, unaweza ukasemea ukidhani kwamba maisha ya kawaida hayaendelei. Lakini sivyo, kuna baadhi ya wa watu ambao wanaendelea na maisha kama hivyo kawaida, pamoja na kufanya shughuli na kushiriki katika shughuli zao walizokuwa wakifanya kabla ya janga hili kuanza na hata wakati linaendelea. Jiunge nasi katika makala haya maalum kuhusu jinsi unaweza ukajinufaisha kibiashara hususan wakati huu wa janga la coronavirus. Janga hili limesababisha tetemeko katika biashara ambazo kawaida huwa zinanawiri katika nyakati za kawaida, ila hali ya uharibifu wa mlipuko ya virusi imeacha baadhi ya wamiliki katika hali ngumu, na wengi wao wana nia ya kujiondolea mizigo yao. Je, huu ni wakati mzuri wa kununua biashara? Kulingana na baadhi ya watu, wakiwa na mikakati sahihi pamoja na kuweka mipango tayari unaweza pata bei nafuu. Biashara ndogo ndizo uti wa mgongo wa uchumi wa Australia, zinachangia asilimia 35 ya faida ya pato la taifa na uajiri takriban nusu ya wafanyakazi, kulingana na ripoti ya mwaka wa 2019 ya mwamuzi wa masuala ya biashara ndogo na biashara ya familia. Ila tisho la maambukizi katika jamii limetoa pigo kwa biashara nyingi, na hususan jimbo la Victoria limepata pigo kubwa zaidi. Peter Strong ndiye mkurugenzi mkuu wa shirika la ushauri na utetezi wa biashara ndogo linalojulikana kwa ufupi kama COSBOA amesema janga hili kwa bahati mbaya limeunda soko lenye gharama nafuu kwa wawekezaji. Ameongezea kuwa wanaotaka nunua biashara wanastahili fanya uangalifu wao kabla ya kufanya uamuzi wowote. Kitu cha kwanza ni kuhakikisha kuwa biashara unayotaka nunua inaweza leta faida na takwimu unazopata kutoka kwa biashara ni sahihi. Enda kwa mhasibu na unaweza waomba ufanyie takwimu za biashara yako tathmini na ukielekeza kama biashara hiyo iko sawa au la. Bwana Strong amependekeza pia kuwa kuchunguza takwimu za robo ya mwisho hususan, hata kama akaunti za biashara zinaonekana zina afya kwa ujumla. Amewaonya wanunuzi pia kuwa wawe tahadhari zaidi kwa kodi na ubora wa mwenye jengo. the one of the big landlords be very, very... kama mmiliki wa jengo ni mmoja wa wamiliki wakubwa wa majengo basi inaweza fanya tahadhari sana kuhusu jinsi wanaweza kuhudumia wakati wa janga. Matthew Holland ni wakala wa biashara na yeye pia ni mwanzilishi wa mtandao wa biashara ya kuuza bidhaa kwa jina la Allbiz. Amesema kampuni yake ilipokea maombi mengi kuliko kawaida kuhusu fursa za biashara kutoka kwa wahamiaji ambao ni wazee, ambao ni takriban theluthi tatu ya wateja wake. Wanunuzi wetu wengi ni wahamiaji ambao kimsingi hawangejizingatia kuingia katika kazi za kitamaduni. Kwa hiyo wengi wangeelekea mara moja kununua biashara. Miezi sita au nane iliyopita, hiyo ingekuwa ni biashara za chakula au aina nyingine ya biashara, kukodi kitamaduni duka ndani ya soko kama la Westfield kwa miaka mitatu au mitano, kisha wanafanya vingine. Ila hayo hayafanyiki tena wanatafuta kitu kingine kando ya hayo, ila hakuna namna ya kupima wakati huu, isipokuwa ni ya nyingi kutambua umuhimu wa sekta ya biashara ndogo ambazo huchangia takriban robo ya jumla ya shughuli ya uchumi wa sekta binafsi kwa jimbo la magharibi Australia. Shirika la maendeleo ya biashara ndogo la jimbo la magharibi Australia huandaa huduma ya bure ya ushauri mtandaoni na kupitia simu kwa wamiliki na wanaotazamia kwa wamiliki wa biashara jimboni humo. Lisa Legena ndiye meneja wa huduma ya ushauri wa biashara, amesema taarifa nyingi wanazopokea ni kutoka kwa wahamiaji, wengi wao ambao wanasita kufanya maamuzi ya haraka kwa sababu ya hali ya kutotabirika ya COVID-19 kama wana zaidi ya miaka hamsini wanazingatia kuwekeza katika biashara itakayowamudu katika maisha ya ustaafu. Kila jimbo la wilaya nchini Australia kwa sasa iko katika kiwango tofauti cha vizuizi vya serikali na bado tuna tisho za kuwepo kwa mlipuko ya ziada nchini Australia kwa upande wa maambukizi katika jamii. Bilegen amedokeza kuanzia kwa utafiti imara na kubaini kama mahitaji wakati huo kwa bidhaa fulani au huduma ambayo biashara hiyo inataka uza. Ameongezea kuwa kiungo kinachokosa na ambacho kimefeli biashara wakati wa janga hili ni uwezo wa kutangaza na kufanya biashara mtandaoni, kama biashara italazimishwa kufungwa kwa wiki kadhaa Bilegena tena kama wana uwezo wa kuuza au kutoa huduma mtandaoni, kama kuna fursa ya kukuza idadi ya wateja katika sehemu zingine kuliko sehemu ulipo, na hiyo inaweza kuwa kuuzia kupitia mtandao, kama mitandao ya kijamii na vitu kama hivyo. Kuna imani imara kuwa wamiliki wa biashara ndogo huwa na matumaini ya kupitia kiasi wakati wa kununua biashara. Hata hivyo, katika mazingira ya sasa ni muhimu kutoacha hisia za mtu kutawala uamuzi wa wao wa lengo. Tazama kinachoweza jiri katika siku za usoni. Je, wateja wanaweza rejea katika duka hili? Kama uko nje Melbourne, nini kitafanyika pakiwa amri nyingine ya marufuku ya kutotoka nje? Je, hii ni biashara ambayo inaweza pona bila wateja kwa miezi mbili ya marufuku kutoka nje? Kisha unaanza kufanya maamuzi. Bwana Peter Strong alishauri Bilegena amekubali kuwa hili ni kosa la kawaida ambalo wanunuzi wenye furaha hufanya. Really kind of ni muhimu sana kuzingatia hivi vitu vyote, kwa sababu hawataki nunua biashara na kupata muda mfupi baadaye kuwa unastahili ifunga your... na hauna mapato any... yanayoingia any... ila mikopo yako yote ya biashara au mikopo yoyote ambayo huenda ulichukua kwanza biashara ulionunua itaweza lipwa. kwa hiyo ni muhimu kufikiria kuhusu mazingira ambamo unanunua. Nikita Gag ni mtaalamu wa tabia ya watumiaji. Yeye pia ni profesa mshiriki wa uuzaji katika chuo cha New South Wales. Anaamini mchoko umetawala wakati watu wanaanza kuchoka kubaki nyumbani na kufanya kazi nyumbani wakati wanawalea watoto wao pamoja na kufanya masomo yao. Daktari Gag amesema kwamba kuna fursa nyingi kama wajasiriamali wanajua sehemu ya kutazama hata wakati wa janga. There is an opportunity for, kuna fursa kwa vitengo so vipya kuibuka. Kwa hiyo kama ni huduma kama miradi ya nyumbani ya kuwasaidia watu kuendelea kufanya mazoezi kama miradi ya yoga miradi ya kutafakari, au chakula cha nyumbani. Mwanzo wa janga, kila mtu alikuwa akipika kama mwendawazimu, na watu walikuwa wakiunda vyakula vizuri kama kipindi cha MasterChef, ila sasa kuna uwezekano, kuna mahitaji ya kuwa na mbinu rahisi ya kuandaa vyakula au vyakula vilivyo andaliwa kuagizwa. Kwa hiyo hicho ni kitu cha kufikiria, sababu si kila biashara inayouzwa wakati wa janga la COVID-19 itapata mafanikio. Bilegena amewahamasisha wanunuaji wafikirie sana kuhusu ujuzi wao, bei ambayo wanalipia biashara, na kama sehemu ambako biashara iko inawavutia wateja. Nilikuwa nimejionea watu wakinunua biashara na kuweka hela walizookoa katika biashara hiyo ila ikafeli. Nimeona watu wengi, kwa mfano, wakifikiri kuwa wameingia ndani na kuwa na uzoefu mzuri katika mgahawa wanakoishi na wakafurahia kahawa huko na wazo la kumiliki mgahawa unawavutia. Kwa hiyo wanawekeza hela nyingi kununua mgahawa, ila wanakuja kugundua kuwa inahusu kuwa na aina nyingi ya ujuzi, kama ujuzi wa watu, kuwekeza muda mwingi, na si sawa na kuwa mteja. Hiyo ndiyo sababu Holland anaamini kuwa kukosekana kwa mpito kati ya mnunuzi na muuzaji kunaweza mweka mmiliki mpya katika hali ya hatari, hususan kama unamfanyia biashara imara anayeondoka. Nimeona hali ambayo wanunuaji wanaamini wanafahamu biashara, hawahitaji muuzaji na hawana tatizo kwa muuzaji aondoke siku wanapokamilisha mchakato wa kumiliki biashara hiyo. Ila daima huwa inawahamasisha watu wawe na mpangilio, kama itakuwa kwa muda mrefu wa kukabidhi biashara hiyo, kitamaduni kuchukua wiki mbili ila hakuna tatizo kuomba miezi mbili au mitatu. Hakuna ubaya kuomba upewe hata miezi sita. Daktari Gag naye amependekeza wajasiria mali waweke maono yao mbele zaidi ya janga la COVID-19, kwa sababu, chukua muda wako. Kwa sababu like hii inaweza onekana kama fursa nzuri sure, ila hakikisha mpango wako wa biashara una mipango ya muda mrefu na muda mfupi na malengo, kwa sababu because wakati unaweza context, kitu, sure survived, kuwa unaanzisha kitu katika mazingira haya, unataka hakikisha kuwa inapona zaidi ya mazingira haya ya janga. Kwa taarifa ya ziada kuhusu jinsi ya kuanzisha biashara, wasiliana na msimamizi wa biashara ya familia na biashara ndogo ya Australia kwenye namba hii 1300650460 nitarudia tena 1300650460, kuanzia mida ya saa 2 asubuhi hadi saa 2 usiku kitaifa, kila Jumatatu hadi Ijumaa. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu tembelea tovuti yetu anaoni ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya alaendelewa na waandishi wetu mhnng na Gode Migirano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.