Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS na baada ya basi ya kusikiliza taarifa habari za kitaifa na kimataifa na masuala ya michezo, kwa sasa tugeukie makala ambayo inatupa ufafanuzi kuhusiana na masuala ya magonjwa ya akili e, kwa hakika Uh, usipoangalia afya ya akili yako inaweza ikasababisha madhara makubwa. Unaweza ukajikuta ukawa mtambo hivi kama wengi tunavyozoea kuita jina hilo, lakini unaweza ukajikuta ukawa kichaa, na haya yanapelekea ni wewe kutokuangalia afya yako ya akili na, na vitu vinavyokuzunguka huenda ukawa hujui vinaweza vikaathiri afya yako ya akili, lakini katika makala hii tutaweza kujua baadhi ya vitu gani ambavyo vinaweza vikakusababisha wewe ukaingia mtaani ukawa kichaa au ukaweza kujidhuru. Kwa sababu wengi wanafanya hivyo wakiwa hawajitambui, ni kutokana na kuvurugikwa kwa akili yao, na maisha madogo madogo ya kila siku yanaweza yakachangia swala hili, na makala ifuatayo inaweza ikakufafanulia vyema. Kwa hiyo usiende mbali, tega sikio kujua ni jinsi gani unaweza ukajikuta wewe pia ukawa ni mmojawapo. E, katika hili kwani kufanya kazi au kufanya makazi e, katika nchi mpya huja na changamoto nyingi. Kutafuta nyumba, elimu, ajira ni usumbufu, na unaweza kuwa na athari katika afya ya akili. Kwa watu wanaohitaji, kuna njia za kupata usaidizi wa afya ya akili nchini Australia. Moja kati ya Waaustralia watano hupata ugonjwa wa akili kila mwaka. Ruth Das anafanya kazi kitengo cha afya ya akili ya Australia. Anafafanua jinsi masuala ya afya ya akili yanavyoweza kujionyesha kwa njia tofauti. Wakati mwingine watu wanaweza kujisikia wameshindwa na hawawezi kusimamia shughuli za kila siku au kushindwa kulala au wanaweza kujisikia hisia kubwa ya huzuni au shida ambayo inaendelea kwa siku kadhaa. Watu wanaweza kujisikia wasiwasi au wasiovutiwa na shughuli za kawaida. Former trauma. Ruthi anaendelea kusema kuwa wanaweza kupoteza hamu ya chakula au wasiwasi kuhusu mmoja wa wanafamilia au labda wamepatwa na msongo mkubwa wa mawazo kabla ya kuja Australia au baada ya kuja Australia, ambalo linaweza kuwa na matokeo ya jinsi wanavyofanya shughuli zao za kila siku. Brown Hall ni mkuu wa huduma za jamii Kupitia Beyond Blue, shirika linalofanya kazi ili kushughulikia masuala yanayohusiana na matatizo ya akili. Anasema kuwa kukabiliana na utamaduni mpya unaweza kuweka afya yako ya akili hatarini. Mara nyingi ni msongo wa mawazo na matatizo ya kujikita kwenye nchi mpya. Kuna mengi ya wasiwasi wasi na shinikizo nazokukabili wakati unapaswa kujifunza lugha mpya na kujifunza mifumo mipya ya nchi mpya, kupata elimu, kuwaweka vizuri kimakazi watoto wako, kutafuta nyumba na ajira, na kufanya kazi ni mifumo ya usalama wa jamii. Yote haya kwa sababu ni mapya na mara nyingi tofauti kabisa na nchi ambazo watu wametoka na watu ambao ni wageni kwa Australia kwa kawaida hawana mfumo wa usaidizi ulio imara, ikiwa wameacha nyuma familia na marafiki. Kuweka makazi katika nchi mpya kunachukua muda kupata mtandao wako wa msaada na kupata watu wanaweza kuzungumza nao kuhusu mambo tu unayohisi au unayopitia kwa wakati huo. Kushughulika na masononeko ya zamani au msongo mkubwa wa mawazo ya zamani na kujishughulisha kuweka makazi kunaweza kuleta matatizo mengi na masuala ambayo watu wanapaswa kutatua. Wakati baadhi ya jumuiya zinatumia tu huduma za afya ya akili kwa kiwango cha chini sana, ni muhimu kujua kwamba huduma zinapatikana kwa bure na kwa lugha nyingi. Ruth Das anasema, sehemu ya kwanza pia pa kuanzia ni kwa daktari wako wa kawaida, yani GP. The best thing to do in the first instance is to see a local general practitioner. Kitu bora cha kwanza ni kumwona daktari wa eneo lako, panga miadi pamoja nao. Unaweza pia kuomba mkalimani kwa ajili ya mazungumzo ya awali na daktari wako mkuu, na daktari mkuu ataandaa mkalimani ikiwa unahisi huna ujasiri katika kuzungumza Kiingereza na daktari wako. Kwa hivyo, wasiliana na daktari wa familia yako, na wanaweza kukuelekeza mahali ambapo msaada bora unaweza kupatikana kulingana na wapi unapoishi Australia. Unapaswa kupata msaada wa afya ya akili katika rugha yako na watu wanaokuelewa hali yako. Kuna huduma zingine zinazopatikana kwa rugha tofauti. Daktari wako anaweza kukueleza huduma ambazo zinapatikana. Kuna pia huduma maalum za afya ya akili za tamaduni tofauti katika baadhi ya vitongoji nchini Australia, hasa katika jimbo la New South Wales, Queensland na Victoria yote yana huduma za afya ya akili za kitamaduni ambazo zinaweza kutoa huduma kwa lugha au kwa Kiingereza, na ni maalum kwa ajili ya watu ambao ni wahamiaji au wakimbizi nchini Australia. Ikiwa unataka kuwa na majadiliano juu ya unayopitia au ungependa kuzungumza na mtu mara moja, Unaweza kupiga simu ya bure kama vile kwa shirika la Beyond Blue kwa simu namba 1300224636 au shirika la Lifeline kwa simu namba 131114. Unaweza pia kuzungumza na mtu yoyote mtandaoni kupitia tovuti ya beyondblue.org.au na tovuti ya shirika la Lifeline lifeline.org.au. Meneja wa Beyond blues Brown Hall anasema unaweza kupiga simu mwenyewe au kwa niaba ya mpendwa wako. Watu wanaweza kupiga simu kwa niaba ya mwanafamilia au watoto wako kuhusu chochote ambacho wanapitia ni mahali pazuri pa kuanzia tovuti um, really ya Beyond Blue ni sehemu nzuri ya kupata taarifa. Tuko na vyanzo vingi vya vielelezo vilivyotafsiriwa katika lugha nyingi mbalimbali mbali. Alan Woodward ni mkurugenzi mtendaji wa mikakati na utafiti kutoka shirika la Lifeline anasema kuwa mmoja kati ya wapiga simu kumi kwa shirika la Lifeline ana lugha ya kwanza ambayo si Kiingereza. Ikiwa wanahitaji kupata msaada kwa lugha yao ya kwanza, wanaweza kwanza kupiga simu kwa huduma ya tafsiri na ukalimani the... utaratibu wa kuzungumza eh, kwa lugha tofauti kwa shirika la Lifeline ni kupitia huduma ya kutafsiri kwa njia ya simu. Huduma za shirika la Lifeline hazitolewi moja kwa moja katika lugha zingine isipokuwa Kiingereza, lakini tumegundua kwamba watu wamekuwa wakija kwetu kupitia huduma ya kutafsiri kwa njia ya simu. Haijalishi njia gani utachagua, Woodward anasema ni muhimu kuomba msaada unapohitajika. Ujumbe muhimu hapa ni kwamba sisi sote tunaathiriwa na masuala yanayozunguka afya yetu ya akili; ni sehemu ya hali yetu ya kibinadamu. Utafiti huu unatuambia kuwa nusu moja ya wa Waaustralia watu wazima, kwa namna moja watakabiliwa na suala la afya ya akili au wakati ambapo afya yao ya akili inahitaji tahadhari fulani, lakini bado tunaendelea kufanya kazi kwa bidii ili kuwahimiza watu kutafuta msaada wanapohitaji. Ikiwa ungependa kupata msaada masuala ya afya ya akili, pata miadi na daktari wako au piga simu ya bure ya usaidizi, kama vile kwa shirika la Beyond Blue kwa namba 1300 224636 au shirika la Lifeline kwa 13 SBS inakuletea mfululizo mpya wa makala kwa njia ya video unaoitwa How Mad Are You ambao utaangalia kuhusu masuala ya afya ya akili na Filamu hizo zitarushwa hewani kwa muda wa zaidi ya wiki mbili kuanzia Alhamisi tarehe kumi na moja Oktoba saa mbili na nusu kupitia SBS na SBS on demand. Hivyo basi usikose kuangalia e, makala hizo au filamu hizo, mfululizo wa filamu hizo ambazo kwa hakika utakupa pia baadhi ya taarifa zinazohusiana na masuala haya ya afya ya akili. Tukumbuke kwamba kama mmoja wanafamilia ana tatizo, basi piga simu tulizokuwekea hewani kupitia Beyond Blue au Lifeline, au ingia katika tovuti zao ili uweze kumsaidia. Sio wakati wa kucheka, ni wakati wa kusaidiana, kwani hili nili ugonjwa, na huu ni ugonjwa unaweza ukamkumba mtu yoyote kutokana na hali atakayokuwa nayo. Leo una afya nzuri, lakini huwezi jua mbeleni ukajikuta tu hukuyaangalia masuala ambayo ulizembea, ambayo yamekuzunguka, yakakuletelea ukapata ugonjwa huu wa akili. Na je, watu wakucheke? Hapana, watu watakusaidia. Hivyo wasaidia wengine kwa sasa, ili nawe uweze kusaidiwa vyema hapo baadaye. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS na ilikuwa ni makala kuhusiana na afya ya akili. Msaidie mwenzako, msaidie ndugu yako, msaidie rafiki, msaidie unayemwona ana tatizo hili, ili waweze kusaidia na wengine na tuepuke kupata watu wenye matatizo ya akili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea SBS.com.au kwa Kiswahili.