Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS uko so, na migode migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Makala pia unaweza kuyapata katika ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mkwaju sbs a swahili, na kama unapakua app yetu ya redio, basi fanya hivyo ili uweze kusikiliza makala haya kokote utakapokuwa. Tembelea ya duka la app, andika SBS radio app kisha ukishapakua hiyo app ya SBS Radio andika Swahili, kisha fuata mwelekezo utakaopewa na muda si mrefu utakuwa unasikia makala ambayo tumechapisha pale. Kwa sasa tuzungumzie swala so zima la msimu wa majira ya joto na hatari ambazo msimu huo huja nayo. Wakati huu ambapo majira ya joto akiwa ameanza, wengi wetu tunakuwa tumefanya mipango tayari ya kuelekea katika fukwe na katika sehemu za burudani zinazohusisha maji lakini kuna hatari ambazo ziko katika maji hayo ambayo kama hujueki tayari, hali inaweza kuwa tata sana kwako na wale ambao wako karibu yako. Kwa hiyo basi, makala haya ni muhimu kwako na wale ambao hawana uzoefu mwingi ndani ya maji, hususan hapa nchini Australia ambapo mazingira katika bahari na katika mito huwa tofauti kabisa na hali hapo hubadilika kwa kasi isiyotarajiwa. Basi tega sikio ili uweze kufaidi na kuweza kuchangia na wenzako. Kuhusu hoja hii muhimu. Wakati msimu wa majira ya joto mkali unakaribia kuanza, mamlaka wanahamasisha wapiga mbizi wafanye tahadhari, idadi ya watu wanaozama majini ikiendelea kuongezeka kwa asilimia kumi tangu mwaka jana. Australia inajulikana ulimwenguni kote kupitia fukwe zake nzuri. Kwa bahati mbaya, fukwe hizo pia ni maeneo muhimu ya majanga. Takwimu zilizotolewa na shirika la Royal Life Saving Society Australia zinaonyesha kuwa katika miezi 12 iliyopita idadi ya watu wapatao 276 walizama ndani ya maji na kufa nchini Australia. Hiyo ni ongezeko ya asilimia kumi kwa idadi ya mwaka jana. Visa vingi vya kuzama majini viliwahusu wahamiaji pamoja na wageni wapya nchini. Kama anavyosema Stacey Pidgeon kutoka shirika la Royal Life Saving Society Australia, tumefanya uchunguzi wa miaka kumi 10 wa watu waliozaliwa ng'ambo ambao ulionyesha kuwa asilimia 27 ya visa vya vifo vya kuzama walikuwa watu waliozaliwa ng'ambo. Sababu kuu ya asilimia hii kubwa ya vifo ni uzoefu wa hatari za fukwe pamoja na ukosefu wa ujuzi wa kuogelea. Kama anavyosema Stacey Pigeon, tunajua watu wanaotoka katika mazingira ambako burudani pamoja na kujumuika karibu ya maji si kawaida. Watu wengi wanaweza kuwa wametoka katika nchi ambako maji inatumiwa kwa matumizi ya kazi au matumizi mengine. Kwa hiyo wanapokuja Australia wanataka shiriki katika maisha ya Kiaustralia, ila hawajawa na ujuzi au uzoefu wa kuwa salama katika sehemu ya maji na kuna suala lingine muhimu linalochangia pakubwa katika visa vya kuzama bistesi. Tena tunajua kuwa pombe ina sehemu muhimu pia, na hiyo ni kwa watu kutoka mazingira tofauti bila kubagua. Kwa bahati mbaya, pombe ni suala lenye uhusiano na ongezeko ya vifo vya kuzama majini. Clinton Rose ndiye meneja wa huduma za fukwe kwa halmashauri ya fukwe za kaskazini ambayo inajumuisha fukwe maarufu ya Manly. Amesema kuna ujumbe wazi ambao kila mtu anayekuja kutembea lazima afuate kuwa salama akipiga mbizi. Usiogelee kama bendera hazijapeperushwa, na hakikisha unaogelea katikati ya sehemu ambako bendera zinapeperushwa. Pata taarifa hizo za msingi, na pia jifunze kuogelea. Jiburudishe, njoo ufukweni, ila lazima uweze kuogelea kwa kwanza. Clinton Rose ameongezea kuwa kama kuna shaka yoyote iwapo ni salama kuingia majini, zungumza na walinzi ambao wako hapo fukweni, kwa sababu kuna hatari kadhaa za asili, ila kama eaten, unaweza fanya utafiti them, hata kama ni kwenye mtandao. Zungumza na walinzi unapokuja fukweni, waombe wa kuoneshe ambako hatari zipo, nasema ambako unastahili au haustahili kupiga mbizi. Wanastahili kuwa katika sehemu bora zaidi ya kujilinda. Pia alisisitiza bwana Clinton, visa vya kuzama hutokea haraka na mtu mzima anaweza poteza fahamu katika takriban dakika moja. Ndiyo sababu ni muhimu kuomba msaada haraka, kama anavyosema Clinton Rose, cha kwanza, usifedhaike kwa sababu, ukifanya hivyo, kinachotokea ni kwamba unatumia nishati nyingi, na ubongo wako unanyimwa hewa safi na hauwezi fikiria vizuri. Kwa hiyo kitu bora cha ja kufanya ni kujaribu kuelea ukitumia mgongo wako uwezavyo, na inua mkono wako hewani na piga kelele ukiomba msaada. Na unapojipata mashakani, usione haya hakikisha unaomba msaada mapema. Ganamsing ndiye mwanzilishi wa shirika la Australian Indian Sports Educational and Cultural Society. Shirika hilo huwasaidia wanafunzi wa kigeni kufurahia kwa ukamilifu uzoefu wao wa Australia. Amesema kuwapa taarifa wageni wapya kuhusu tamaduni ya fukwe za kipekee za Australia pamoja na hatari za mawimbi ndani ya maji ni sehemu ya kile ambacho shirika hilo ambalo si la faida hufanya. Gannam Singh ameongezea kuwa baadhi ya wageni wapya huhatarisha maisha yao kwa kupuuza Uh, sizungumzi tu kuhusu wanaoogelea. Kuna baadhi ya watu ambao hufanya la ziada kwa kupiga selfie au hata kuchukua picha. Nadhani mwaka jana kulikuwa kisa cha mtu aliyekuwa akipiga selfie na alianguka ndani ya maji mengi na akafa. Kwa wahamiaji wote wapya wanaoelekea fukweni, Ganam Singh ana ushauri huu. Always, uh, remember the golden the rule to stay safe. Kila mara kumbuka ongozo out, muhimu baki salama, unapokuwa mashakani, usiende nje, haswa katika fukwe. Ongozo hilo linatumika pia kwa wanaofanya uvuvi katika sehemu ya mawe majini. Uvuvi huo ni maarufu miongoni mwa wanachama wa jamii nyingi za wahamiaji. Uvuvi huo umetajwa kuwa mchezo wenye hatari zaidi nchini Australia. Kila mwaka mawimbi makubwa na mazingira ya kutereza hudai maisha ya wasiokuwa na uzoefu. Stesipia inameongezea kuwa ni muhimu kupunguza athari za visa vya kuzama kwa sababu so um, tunawahamasisha watu na kupendekeza watu wavae jaketi za kuokoa maisha kila wanapoenda katika shughuli za uvuvi, iwapo ni kwa boti au kwenye mawe majini water, so hawezi light jua, light watu husukumwa ndani ya maji na hawana nia ya kuwa ndani ya maji. Kwa hiyo jaketi za kuokoa maisha inaweza okoa maisha yako. Kuwa mlinzi fukweni wa kujitolea inaweza onekana kama kazi ya kutamaniwa. Kazi hiyo inajumuisha kufanya kazi katika baadhi ya mafukwe mazuri zaidi ulimwenguni, wakati huo unasaidia kuokoa maisha. Mazoezi mengi yanahitajika kufanya kazi hiyo, ila Clinton Rose anasema kwamba kuna fursa kwa watu kutoka mazingira yote na We have people that come from, from Europe. Tuna watu wanaotoka Ulaya na kusini Marekani. Kwa sasa tuna mwanaume kutoka Ugiriki ambaye ni mwokoaji mzuri wa maisha uh, mwanaume huyu amefanya kazi nzuri za uokoaji. Kwa hiyo haijalishi, so, unatoka wapi, wapi, ili mradi unajifunza bahari, bahari nahusu nini about... na unaweza fanya kazi uh, who, who, who kama mwokoaji uh, wa maisha. Tunatumai kwamba makala haya yameweza kupa taarifa ambayo unaweza ukatumia kuwasaidia wenzako kupata taarifa kuhusu jinsi ya kuweza kuepuka kuzama majini hususan wakati huu wa majira ya joto ambapo wengi wetu huenda tukawa katika sehemu ambako kuna maji na tukataka pengine kuweza kuingia ndani kuweza kujiburudisha ama kujipoza joto ambalo huja pamoja na msimu huu. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Wolfgang Muller na Gode Migerano. Kwa taarifa hii pamoja na makala mengine kama haya, tembela tovuti yetu, ambapo utapata yote pale akiwa amechapishwa kwa ajili yako. Anwani ni sbs.com.au mkwaju swahili. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.