Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano jioni hii ya leo, tukiendelea na makala ambayo tumeandalia ambayo unaweza kusikiliza moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS.com.au mraba swahili. Pia waweza sikiliza kupitia ukurasa wetu wa Facebook, ambapo utapata makala haya pamoja na mengine yamechapishwa katika vipande vipande. Anwani ni Facebook.com mraba SBS Swahili, na iwapo utataka kutuandikia kwa barua pepe anwani yetu ni swahili.program@sbs.com.au. Tueleze unachohisi kama kuna pendekezo la makala ama ni ukosoaji wa aina yoyote, iwe ni chanya ama hata hasi, yote tunashukuru. Tuandikie, tueleze kama kuna makala ambayo ungependa kusikia, ama kama kuna vipindi ambavyo ungependa kusikia sana ama zaidi. Tueleze ili tuweze kuandalia kile ambacho unahitaji. Lakini kwa sasa tutazame yaliojiri katika wiki hii bungeni mjini Canberra. wanasiasa walirejea bungeni wiki hii kwa mara ya kwanza tokea walipoenda katika mapumziko ya majira ya joto mwanzo wa Desemba. Je, wanasiasa wana haki ya faraha? Hilo ni swali ambalo wengi waliuliza nchini kote wiki hii, baada ya magazeti kuchapisha taarifa kuwa naibu waziri mkuu na mchumba wake ambaye alikuwa mfanyakazi wake wa zamani wanatarajia kuwa wazazi hivi karibuni. Barnaby Joyce amekiri uhusiano wake mpya uliua ndoa yake ya miaka 24 ila ameeleza shirika la habari la ABC 730 kuwa taarifa hiyo haikustahili chapishwa katika ukurasa wa kwanza wa magazeti kwa sababu, bila shaka ni vigumu kwa kila musika, na aweza sema wazi kuwa hilo ni doa kubwa zaidi katika maisha yangu. Sina fahari kuhusu swala hili, ni swale binafsi na sitajadili maisha yangu hadharani. Licha ya naibu waziri mkuu kutotaka kuzungumza kuhusu matukio katika maisha yake, mwanasiasa mwenza hakusita kufunguka kuhusu maisha yake wakati wingu la utata wa uraia pacha liliendelea kufunika bunge la taifa. Susan Lam ni mbunge wa chama cha Leba amekataa katu kutuma kesi yake katika Mahakama Kuu ichunguze swala la uraia pacha lake. Katika kauli iliyojawa hisia bungeni Jumatano wiki hii, Bi Susan alisema alichukua hatua zinazohitajika kutema uraia wake wa Uingereza ila kuna sababu hawezi toa hati za mchakato huo bila na maelezo zaidi. Nataka eleza bunge kwa nini siwezi pata cheti cha harusi cha wazazi wangu. Ni hadithi ngumu na ya huzuni, ni hadithi ambayo kwa kawaida huwa sichangii. Siku moja nilipokuwa na umri wa miaka sita, mama alinipeleka shuleni na hakurudi tena kunichukua. Serikali ina huruma kwa mazingira yake, ila bado inaamini kesi yake inastahili tumwa katika mahakama kuu. Kiongozi upinza wa upinzani Bill Shorten kwa upande wake amesema anaweza zingatia hatua hiyo, kwamba serikali itamfanyia kitu fulani kama anavyofafanua hapa: What we've suggested to, uh, Malcolm. Kila ambacho tumependekeza kwa Malcolm ni kwamba tuna wasiwasi kuhusu baadhi ya watu wake, amesema na wasiwasi kuhusu baadhi ya watu wetu. Tumalize huu upuzi, tufanye kazi kama watu wazima, tutume kesi za watu pamoja katika mahakama kuu. Utata huo unaozingira maswala ya uraia pacha ulisababisha seneta mpya kuapishwa wiki hii. Seneta huyo mpya ni jenerali mstaafu Jim Mullen. Punde baada ya kuapishwa, seneta Mullen alijipata chini ya shinikizo kuhusu video mbili alizochangia zinazowakandamiza Waislamu kwenye ukurasa wake wa Facebook miezi michache iliyopita, kutoka kwa kundi la mrengo wa kulia la Britain First. Licha ya shinikizo dhidi yake aombe msamaha Jenerali mstaafu Molan alikataa katu kuomba msamaha, akisisitiza kuwa mimi si mbaguzi wa rangi na siwachukia Waislamu. Video hizo hazihusu Waislamu, zinahusu vurugu. Napinga vurugu na, na shughuli ambazo ni kinyume na maadili ya jamii. Msimamo huo uliungwa mkono na waziri mkuu Malcolm Turnbull, ambaye alisema bungeni kwamba inachukiza. Jim Molan ni mwanajeshi mashuhuri wa Australia, tuna bahati yuko ndani ya seneti. Hana hata mfupa wa ubaguzi wa rangi ndani ya mwili wake. Masuala ya watu wa jamii ya asili nchini, nayo kama kawaida, humulikwa wakati huu wa mwaka. Waziri mkuu Malcolm Turnbull anatayarisha hotuba ya ripoti ya kumi ya kupunguza pengo bungeni. Ripoti hiyo hutoa taarifa kuhusu jinsi serikali inaendelea kupunguza pengo kati ya jamii ya watu wa asili nchini na jamii pana. Waliosoma ripoti hiyo tayari wamesema kwamba inasisimua mno kati ya malengo saba ambayo serikali iliweka kupunguza pengo kati ya jamii ya asili na jamii pana nchini ni lengo moja tu ambalo serikali imefanyia kazi ipasavyo. Bwana Tambula amekiri kuwa maendeleo kwa swala hilo yako polepole. We've got a lot more to do, bado tuna mengi ya kufanya na tunaendelea na kazi. Tunashirikiana na Waaustralia wetu wa kwanza, tunafanya vitu nao, si kuwafanyia vitu hiyo ilikuwa tathmini ya yaliyojiri katika wiki ya kwanza ya bunge mwaka huu wa 2018. Zinasalia wiki 19 pamoja na vikao vya bunge mwaka huu, ambapo wataendelea kuwaletea taarifa kuhusu yaliyojiri kila wiki ya kikao bungeni. Taarifa hii iliandikwa na Miles Morgan na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Kwa maelezo ya ziada na taarifa zingine kama hizi, tembelea tovuti yetu sbs.com.au hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkowa juu Swahili.