Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscu mkwaju swahili, na mwendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migera, na tukuletea makala moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni, anaoni ikiwa ni sbscu mkwaju swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuzungumzie kifo cha aliyekuwa rais wa pili wa Kenya ambaye kifo chake kimetangazwa na rais hapo Uhuru Kenyatta ambaye ametangaza maombolezo ya kitaifa baada ya kufariki kwa rais wa pili wa nchi hiyo Daniel Toroitich arap Moi. Muda wa maombolezo hayo itakuwa kwa mujibu wa taarifa ya ikulu ya Kenya, utaisha baada ya mazishi ya mzee Moi. Na kujua mengi zaidi kuhusu mzee Moi, alikuwa ni kiongozi aina gani na uongozi wake ulikuwaje na ulipokewaje hapo nchini Kenya, pamoja na mapokezi ya kifo chake, tutajua ni vipi ambavyo vitaji vimejiri baada ya kuzungumza na mwandishi wetu kutoka Jenerali, ambaye mda usio mrefu utajiunga naye. Kwa sasa lakini kabla hiyo, tutazame wasifu wake katika maisha yake na alikuwa ni mwanasiasa wa namna gani. Kwa zaidi ya robo karne, Daniel Toroitich arap Moi alitawala siasa za Kenya. Yeye alikuwa ni mwanasiasa, wengi wanasema kwamba alitaka kupendwa zaidi na wananchi kuliko alivyokuwa mtangulizi wake, na rais wa kwanza wa jamhuri ya Kenya mzee Jomo Kenyatta. Hata hivyo atashindwa kuvunjilia mbali utawala wa kimla wa Jomo Kenyatta, na badala yake yeye mwenyewe akajikuta katika hali ya kuwadhulumu wapinzani wake wa kisiasa kama ilivyokuwa imeandikwa, lakini kuna maoni tofauti, na pia akaja kubatizwa jina la profesa wa siasa. Na kujua zaidi kuhusu maisha ya profesa wa siasa wa Kenya, bwana Jason, hujambo? Hujambo. Mwanzo kabisa uongozi wa Bwana Moi ulikuwaje hapo nchini Kenya na m? Alikuwa anapokewaje ama alikuwa anafikiriwaje na raia wa Kenya? E, wakati ule e, uongozi wa Moi ulikuwa ni uongozi ambao e, kama tunakumbuka sana, ulikuwa ni uongozi wa chama kimoja na chama cha KANU sawa, yes, na ulikuwa ni e, uongozi wengi wanaochukulia kama ulikuwa ni uongozi wa, wa kimla au kit sababu hakukuwa na ile e, haki ambayo Wakenya wakana ya kuongea vila wanataka la kuma rais au kuongea kupiga siasa za kila aina kumpinga rais mambo kama hayo ambayo tunayoona sasa. Wakati ule Mwiya alikuwa ni e, rais wa kuogopewa sana, na wale ambao wengi walifanya ne kazi, chi, kazi chini yake, hasa mawaziri tunakumbuka kwamba naambiwa kwamba hata waziri mwenyewe alikuwa anafutwa kwa njia ya redio, matangazo ya redio ya mchana. Kwa hivyo ni uongozi ambao ulikuwa ni uongozi wa tofauti na uongozi ulio sasa, na moyo alikuwa ni mtu wenye msimamo mkali. Alikuwa eh, ni mtu ambaye hata eh, eh, eh, kama wengi walimpenda lakini pia kuna, kuna wale ambao pia wengi hakuwa wanapenda eh, mfumo wake wa uongozi. Hmm. Na mchango wake katika siasa za Kenya unaweza ukasema kwamba ni ni mchango wa aina gani? um, mchango wake haswa tunakumbuka kwamba e, wakati wake ndiko vilianza vyama e, mfumo wa vyama vingi vya kisiasa nyakati zile za kina watu kama mm, Kenneth Matiba, Mwai Kibaki na kina Raila Odinga, wakati ile walianza wakati kuingia katika siasa. Moi alichangia sana katika ee, ee, upoko wa taifa la Kenya tangu alipoingia madarakani, tangu alipoaga, kwanza ee, ee, e, e Jomo Kenyatta mwaka sabini na nane, Moi aliingia serikali e, Kenya ilipata. Kuna wengi wanasema kwamba Kenya wakati ule wa enzi zile za Moi e, kulikuwa na pesa, kinionisha nasaa kwamba wakati ule pesa zilikuwa zinapatikana hata kama hazikuwa zi, ni pesa nyingi, lakini ilikuwa na ile mzunguko wa pesa kuliko katika nyakati kama hizi, katika upande wa siasa sana sana, sana. E, ndipo, Kenya ilipata, kwa, ili, ilipata kuwa na vile nisema e, katika mfumo wa vyama vingi. Sasa hivi tukapata kwamba Kenya ika, karuhusu Kenya ikaingia katika ikapata ule uhuru wa watu kuendeleza kuendesha siasa zao katika, kulingana na vile wao wenyewe wana wana wanaona wanastahili kuendeleza siasa. Kwa mfano katiba, wakati wa muhimu ndiyo katiba wa Kenya, wanaweza kuzungumzia katiba mpya, ambayo sasa hii katiba ilikuja kuandikwa. Sasa ndiyo maana tunapata kwamba kwamba Kenya ni moja nchi ambazo zina katiba, wanasema kwamba zina katiba nzuri duniani, katiba ambayo inaruhusu haki za binadamu, watu wana twaa ya haki zao kama za kujieleza, za kusema na kufanya mambo mengine. Kwa hivyo Moi alitoa fursa kwa watu kuingia katika mfumo ambao ni wa kuheshimu haki. Na kwa upande wa maswala ya elimu, maana tunajua kwamba ni mtu ambaye alikuwa na historia ya ualimu, ya kwa upande wa maswala ya elimu, alibadili mfumo wa elimu namna gani nchini Kenya na ni yapi ambayo pengine watu wakizungumzia Moi wanakumbuka kwa maswala kama hayo? Siyan sana zunye, uh, elimu, enza, sana wale ambao wanazungumzia masuala ya elimu wakati wa enzi za zamani, kwamba wengi wanakumbuka sana maziwa ya Nyayo. E, wale ambao walikuwa katika shule kwa mfano sisi, mimi mwenyewe nilipata kunywa kupata maziwa ya Nyayo, ni maziwa ambayo yalikuwa yanapelekwa katika kila shule ya msingi hapa Kenya, ambayo nakumbuka tulikuwa tunapatiwa paketi moja kila mwanafunzi kila kila wiki, kwa hivyo kuna watoto ambao labda walikuwa hakuna awa, maziwa nyumbani e, kwa sababu ya, ya, ya, ya shida tunazo hapa za, labda mtu ana uwezo wa kupata maziwa ya ng'ombe, alikuwa mtoki wa shuleni, alikuwa na matiki atapata maziwa e, ya kunywa paketi moja. Kwa hiyo hili ndilo suala ambalo wengi sana wanalikumbuka. Ini pia Moi alifanikisha ujenzi wa shule nyingi sana kote nchini igi zilifunguliwa sa za msingi ambazo zilichangia sana watu kupata elimu na mpaka sasa hivi Kenya ikawa ni moja ya nchi hapa Afrika Mashariki ambazo zilifanikiwa e, kupata wasomi wengi sana, na tunajua kwamba kila kiongozi ana wale ambao wanampenda na wale ambao wanapenda kuona akiondoka mamlakani kwa sababu moja ama nyingine. Kifo chake kimepokewaje na Wakenya, iwe ni wale ambao inasemekana kwamba waliteswa chini ya mkono wake ama chini ya amri yake ama wale ambao waliweza kunufaika chini ya uongozi wake vile. E, e, Wakenya wameamkia leo e, na hizi taarifa za kifo cha rais, kwa vile tumekuwa tukifuatilia matangazo ya moja kwa moja kupitia runinga, kwamba watu wamepiwa na mshangao e, watu wanazungumza wakimkumbuka Moi hasa wanasiasa wengi sana wamefika katika eh, ambayo walikuwa wamelazwa na amehifadhiwa. Wanasiasa wale ambao walidumu chini ya uongozi wake, wengi sana, ni kuonyesha kwamba wanamkumbuka vizuri. Nakumbuka kwamba wanasiasa wengi walinufaika sana katika enzi zile za Moi, kuna wanasiasa wengi walinufaika wali sana, wali, wale ambao walikuwa wakimfuata au wakienda na sera zake, wengi wao wamefika pale, wajapokuwa ni wanasiasa ambao wa sasa hivi wengi, ambao sasa hivi kama wabunge, magavana, maseita na kadhalika, wengi hawakufanya kazi chini ya sera za Moi wengi. Kwa hivyo wale ambao walikuwa ni wamekuwa wakongwe, wakongwe kidogo, au wameumri ume, umeenda kizuri, sasa hivi wana, wana wanakumbuka vizuri. Na kwa upande wako wewe binafsi, tukimalizia wewe utamkumbukaje mzee Moi? Maana umesema kwamba ni mmoja wa wale ambao walifaidi kwa maziwa ya nyayo. Mwenyewe mtangazaji hapa pia nami niliwahi kuyaonja wakati mmoja. Wewe mwenyewe utamkumbukaje? Uh, uh, Moi namkumbuka kama hajua. Uh, wakati ile tukikua tuki Kenya uh, ilikuwa na chama kimoja. Pia Kenya ilikuwa na redio moja ya taifa kwa hivyo tukisikiliza tu matangazo, tunasikiliza tu Daniel Daniel, tulikuwa tunasikiliza tu mtukufu rais Mui amefanya hiki leo, alikuwa katika ibada fulani leo, alihudhuria mkutano fulani. Tulikuwa na tulizoea ile kwamba Mui alikuwa ndiye rais bora. Kwa hivyo hadi sasa hivi sisi tuna kama kwa mfano sisi wale ambao tukupitia labda zile unasema kama ni dhuluma, sisi wenyewe tunamkumbuka tuna, tuna wale sasa hivi tunamkumbuka Moi kama ni kiongozi ambaye alikuwa e, ni mwema, hasa ukisikiliza zile hotuba zake alikuwa anaongea. Sasa hivi ukisikiliza yani, una una, una unatamani una, una, kwamba angekuwa yani, alikuwa anaongea, unaona ni kama alikuwa anaongea kwa busara fulani mm. E, kwa, kwa hivyo kwa mimi, kwa maoni yangu ni kwamba Moi alikuwa ni kiongozi mzuri na aliwahi sema kwamba kwa, hata kama mnataka niondoke madarakani mtakuja kujuta na mtakuja kunikumbuka uongozi wangu. Ye, ule utabiri wake um, umetimia tayari ama bado? Nafikiri umetimia kwa e, sehemu fulani, kwa sababu ukiangalia sasa hivi yale malumbano yako sasa hivi, kwa mfano hapa kwetu, yani rais mwenyewe apewe ile heshima yake ya, ya, ya, ya kuwa rais, kwa mfano unaona E, hata mbunge anaweza kuongea vibaya sana juu ya rais. Yaani unashindwa kwamba mbona mwanasiasa mdogo kama ana, ana, ana, anamzungumzia vibaya rais, kitu ambacho wakati huo hakikuwa kinafanyika. Kama ungejaribu kufanya kitu kama hicho kumkosoa rais hadharani, basi ungejipata kwa shida. Yaani e, kwamba nchi ilifika pahali e, rais akapoteza ile nguvu yake. Um, ukabila ukaingia ukawa mwingi vingi, kila watu wanataka wakue rais, kila um, wengine wanalia kwamba e, pesa zio, kuna ufusai mkubwa, wizi wa pesa nyingi kwa, mwini, kwamba fulani, ki, zungzia, kwa njia fulani, yale matamshi yake yalikuja kutimia. Kuna mengi ambayo tunaweza zungumzia kuhusu maisha ya uh, rais mstaafu wa Kenya Moi, lakini kwa bahati mbaya muda wa turuhusu, lakini tunashukuru sana kwa uchambuzi na kuweza kutupa taarifa hizo kutoka hapo mjini Nairobi, na wote mnaotusikiza kutoka mjini Nairobi. Shukrani sana kwa kujiunga nasi Bwana Jason. Na huyu ni Bwana Jason mwandishi wetu kutoka mjini Nairobi akituarifu kila kile ambacho kimejiri katika taarifa ambazo tumezipokea kuhusu kifo cha aliyekuwa rais wa pili wa Kenya, mzee Daniel Toroitich arap Moi. Basi tuache na sauti hii hapa akizungumza katika moja ya hotuba zake za mwisho akiwa rais Nilisema mwaka wa 98 kwamba nitajiuzulu ama nitastaafu kipindi hiki cha miaka mitano ikiisha. Wengine hawakuamini kwa, kwa sababu wanaamini power katika kontinenti la Afrika kwamba hakuna mtu anaweza kuwacha power ya urais. Power iko kwa wananchi na sisi tu ni wadhamini yao. Kama yuko mtu ametukana mimi, namsamehe na kama yuko mtu ambaye nimesema chochote ambaye kimeumiza roho yake, unisamehe. Mzee Daniel hapo akikamilisha taarifa hiyo kuhusu uongozi wake, pamoja na akiomba radhi kwa waliokosea na wale ambao walimkosea naye, sasa kwamba nimewasamehe. Na kwa niaba ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, tuwatakia moyo wake upumzike mahali pema peponi na kwa fariji raia wa Kenya pamoja na watu ambao walikuwa karibu yake kwa upande wa familia na hata kwa upande ya ushirika wa kikazi. Mengi zaidi kuhusu makala haya tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.