Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscu mkwaju swahili. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko na so, migodi migerano. Kama kawaida, wazapata makala haya moja kwa moja kwenye tovuti yetu anaone, ambayo ni sbscu mkwaju swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambayo ni Facebook.com, mkwaju, SBS Swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuangalie swala zima la mashujaa ambao wanafanya kazi muhimu sana katika jamii zetu, hususan katika jamii zinazotoka mashariki ya Afrika na Afrika ya kati. Tutazungumza na mmoja wa mashujaa hao ambayo ataweza kujitambulisha pamoja na kutueleza kile ambacho anafanya katika jamii kinachomtofautisha na wengine. Kwa majina, naitwa Paul Wambogo, Irungu, na mimi ni mzaliwa wa Kenya na nilifika Australia mwaka wa elfu mbili kumi na mbili mwezi wa kumi. Bwana Paul, ulipowasili huku ulikuja kikazi ama ulikuja kusoma kama wengine? Aa, mimi nilikuja kusoma, nilipata mm -hmm. nafasi ya kuja kuendeleza masomo yangu nikapata nipate degree ya ya masters. Wakati nitoka pale, mimi makusudi yangu ilikuwa nisome na mwisho nirudi Kenya. Na ulikuwa unasomea ma masomo gani? um, nilifanya ni kosi mbili. Kosi ya kwanza, lakini sijaitimiza ilikuwa inaitwa public policy, staff public policy and management na hiyo nikafanya mwaka mmoja, nimebakisha kumaliza mwaka mmoja alafu nikaenda nikaanza masters of social work ambayo nilifanya nikamaliza mwaka wa elfu mbili kumi na tano yeah na kusema tangu wakati huo umekuwa ukifanya kazi katika hiyo sekta ya huduma ya jamii yes niliingia hiyo kazi ya huduma kwa jamii kuanzia mwaka wa wa kumi na sita mid mid elfu mbili kumi na sita na kwa sasa niko kwa hiyo kazi. Tunaona mm, kwamba wewe ni mwanaharakati wa maswala ya kijamii, pamoja na mtunguli kabisa katika maswala ya kijamii. Tueleze kuhusu kazi ambazo unafanya katika jamii na msaada gani ambao unatoa. Ni jamii wa Kenya peke yake ndio unahudumia ama ni jamii zote za Kiafrika ama hata jamii pana ya Australia? E, mimi kwa kazi yangu hasa hasa, na nashughulikia wale watu wako hawana makao ama, kwa, ki, kwa kimombo tunaitaga na ile kitu tunawasaidia ni kuwa kwa wa kuwasaidia kimawazo hata ku, kuwafanya counseling, na pia hata ku, kuonyesha njia za kupata nyumba, na wale wana nyumba vile wanaweza vistahili kwa ile kwa ile hali ndio wapate kupata nyumba, na vile mtu anaweza fanya ndio wapate hiyo nafasi na ya kuwa successful kama ni kwa hizi nyumba za upangaji badala ya kugoja tu nyumba za serikali mm. Na watu wakisema kwamba ni wanaharakati wa masuala ya kijamii, kunakuwa tayari katika mawazo aina tofauti za changamoto ambazo zinafikiria, ambazo huenda mkakabiliana nazo kwa upande wako. Ni changamoto gani ambazo unakabiliana nazo katika harakati zako za kusaidia jamii? Ah, labda niseme zile harakati uko nazo ni mtu anakuanga nazo ni zile unapata mtu akona akona shida fulani, lakini huna uh, uwezo ama hata at, kama kwa mfano tuna tunakuaga kama mambo hii ya ku, kupatia watu manyumba inafikaga mahali yenyewe, unaona mtu ako mtu labda ako na familia, lakini ana, anataka nyumba lakini hakuna nafasi yoyote ya nyumba, na kwa hivyo wewe ukimwambia kwa saa hii kuna mahali ya kumweka ama ukimwambia ende akakae kwa hoteli inakuaga, inakuaga gumu. Kama wewe hata kama ukiangaliwa, ni mzazi pia, na unawambia ende wakakae kwa hoteli, sio sio maisha hata, una- ungetamani mtu aikae. So, kwa hivyo inakuaga eh, unaona watu wale wako na they need, but huwezi hakuna vile unaweza wasaidia mm. Kwa hiyo ni mbinu gani ambazo unatumia kuweza kuepuka hizo, hizo changamoto ama hilo swala ambalo lina, linaibuka hapo? Uh, kwa, kwa, kwa mara mingi tuna washauri, labda unawauliza wako na watu wao, na pia unaweza ingilia hapo kati wanaelezea hata watu wao iko hivi na hivi unaweza unajua kuna hata zile changamoto za kuwa aa, watu hawasikilizani kifamilia, ama hataki ku watu wao wajue ako na shida fulani, unajaribu kuwaelezea, ni kwa sasa iko hivi na hivi, tunaomba uwasaidie, hata kama ni usiku mmoja walale kwako. Ama kwa kwa mara ingine, tunawatuma kwa wa uh, zinaita kwa hivyo kunakoga na hizo na hizo, ni makao zingine hazistahili kwa jamii. E, especially wale wako na watoto wachanga wa, wa, inakuwa sio mahali ya kuambia watu endeni mkaka yao mm. Tunajua kwamba watu wengi ambao wanajikuta katika hali hizi, kuna kwani wengi wao ni kutoka jamii pana ya Australia. Kuna baadhi ya watu kutoka jamii za Afrika Mashariki ambao wamejikuta katika hali kama hizo ama yeah, ni kuna watu natagamana na wao, lakini ni wachache mno, sio wengi eh, vile na pia tu tunawashauri na wengine tunapatanga, uh, tunawaambia turudi tu, tunajaribu kuwashauri wewe tu. Najua sisi kama watu wa Afrika kama watu wa jamii kutoka Afrika Mashariki tu tumekuwa na ule kukuwa na familia pamoja ndugu, dada. Sasa unawaambia, and, okay, na yule mtu anajua ule ndugu yako ni yule mtu muko naye hapa Australia naogea na wao wambie wa shindi hilo uko naye na wengine, wanaenda gara wanasaidika. Kwa hivyo sio wengi ati naweza sema nimepata watu wakiwa hawana makao hiyo. Kwa hivyo ni kitu ina, naonaga ina, inasaidia ha. hata wale wanapitia mikononi mwangu ni wachache mno hawakuage na namna na, alafu kuna kitu ingine hawa watu wa, kama waafrika wengi hawana Uh, kuna vitu vingine watu wanakuwa wamejiingiza kama madawa ya kulevya nini na nini, na tunapata hata wale wako hawana makao wa Afrika Mashariki, sio watu wameingiza kwa hizo, kwa hivyo inakuwa rahisi pia hata wao kupata nafasi ama kupata nafasi ya kuwa, kupata nyumba alafu wako na, ni watu wako na bidii, ukiwaambia kufanya hivi na hivi wanafanya, kwa hivyo iyonage ikiwa shida sana. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.