Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Karibu tene katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukona migodi migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Kama kawaida unasikiliza makala haya kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili, pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambao ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa lolote lile, kama kuna swala ambalo ungependa kutujuza au kutufahamisha, basi tuandikie kwa barua pepe anani ambao ni swahili.program@sbs.com.au. Kwa sasa tuzungumzie swala so zima la kufanya vyeti vyako vya ng'ambo vitambuliwe ili uweze kufanya kazi uliosomea ama waliokuwa wakifanya tangu zamani kabla ya kuhamia hapa nchini Australia. Katika makala leo pia tutazungumzia swala zima la walimu na jinsi wale ambao walifanya ualimu ng'ambo wanajaribu kuweza kutambuliwa na vyeti vyao kutambuliwa hapa nchini Australia, ili waweze kuendelea katika taaluma hiyo. Njia ya kuwa mwalimu nchini Australia, kama una vyeti kutoka ng'ambo, mara nyingi huwa ngumu na inawafungia njia maelfu ya walimu watarajiwa kuingia katika mfumo huo. Hiyo ni kulingana na taarifa kutoka taasisi ya lugha za jamii ya Sydney ambayo inajaribu kubadili hali hiyo na kuwasaidia walimu ambao ni wahamiaji kutoka kote duniani kupata hati za kufundisha katika shule za Australia. Yongfeilin ni mwalimu wa Kichina. Elimu ni kipenzi cha maisha yake. Kwa hiyo alipohamia nchini Australia, kupata hati zinazokubalika ilikuwa muhimu kwake. Baada ya kufundisha kwa miaka 15 life, ilikuwa sehemu ya maisha yangu, ni tabia na ndiyo njia anapata furaha katika kazi hiyo like, ila hata baada ya kuwa na miaka ya uzoefu kubadili hati zake kutoka China kwa viwango vya Australia ilikuwa ngumu, na masomo yake mengi hayakufuzu. Bilin tena be baadhi ya masomo yanaweza hamishwa, kwa sababu mfumo ni tofauti kabisa, mitindo ya magharibi na mashariki, na pia tofauti ya lugha, pamoja na dhana ya nadharia. Sasa, kupitia masomo maalum ya chuo, Bilin anatarajia kuanza kufanya kazi katika shule nchini Australia baada ya mwaka mmoja, yeye ni mmoja wa walimu 60 ambao wameanza masomo ya stashahada shahada ya ualimu kupitia taasisi ya lugha za jamii ya Sydney pamoja na washiriki wake wa chuo cha Western Sydney pamoja na chuo cha Katoliki cha Australia. Lengo la hatua hiyo ni kurahisisha mchakato wa kuingia katika mfumo pana wa shule za Australia. Kundi hilo limemaliza mwaka wao wa kwanza wa shahada hiyo. Profesa Ken Krikshank ndiye mkurugenzi wa taasisi hiyo ya lugha. Amesema hadithi ya Bilin ni moja kati ya nyingi, na kuna walimu wengi wenye shahada kutoka ng'ambo ambao wamefungiwa njia ya mfumo huo. Bwana Quickshank na maelezo zaidi. in in, tunakadiria kuna walimu elfu sita nchini Australia ambao wako katika hali hii. Tulifanya utafiti mwaka jana wa walimu katika shule za lugha za jamii jimbwani New South Wales, na tulichopata ni kwamba asilimia 80 ya walimu elfu tatu wanataka kuwa walimu nchini Australia, ila na asilimia mbili 2 tu yao ambao wameweza kufanya hivyo. Kwa hiyo kimsingi una kundi kubwa la walimu wenye ujuzi katika sayansi, hisabati na lugha ambao hawawezi ingia katika mfumo huo. Profesa Kwikshank ameongezea kuwa mchakato huo kwa sasa ni mgumu na unachukua muda mrefu na ni ghali. Walimu wengi huenda katika shule za lugha za jamii huwa wanajitolea like kufundisha us. na baadaye wanasema ningependa kufunza you know, katika shule ya kawaida, ila tatizo ni njia iko wapi? Tulipata katika utafiti wetu kuwa ilikuwa uhaba wa taarifa, ilikuwa kutojua pa kuenda, na ilikuwa jinsi ya kufanya shahada zao zitambuliwe. Ilikuwa pia jinsi ya kuboresha kiingereza chao, hapakuwa njia yao ya kutumia. Wengi wa waliosajiliwa katika mafunzo hayo ambayo inaaminiwa kuwa ya kipekee nchini Australia ni wanawake wengi ambao ni wazazi tayari. Kwa sababu hiyo, mafunzo hayo yamerahisishwa na masomo ya kitolewa hata wikendi, mtandaoni na hata wakati wa likizo. Meya Crenich ndiye meneja wa mradi huo, amesema kwamba tumeshauriana na vyuo vingi kutoa kalenda iliyoundwa na ratiba inayoruhusu watu ambao wana watoto na kazi na bado wanafanya kazi katika shule za lugha za jamii Jumamosi kushiriki katika mradi maalum ambao umebadilishwa kutoka mradi wa kila siku na unaambatana na majukumu yao tofauti. Bikreni chameongezea kuwa masomo hayo yanajumuisha pia ushauri kuhusu kazi pamoja na msaada wa Kiingereza. Bikreni tena: kisha kuna kizuizi cha mitihani ya Kiingereza. Kila chuo kina mahitaji tofauti, aina tofauti ya mitihani ya Kiingereza, kwa hiyo hicho ni kizuizi kingine au ni hatua nyingine, na kama unaweza imudu kujiandaa kufanya mitihani hiyo, ni ghali sana. Hata asubuhi mapema ya Jumamosi, wanafunzi wa lugha ya Kiarmenia wanamsikiza mwalimu wao kwa makini. Biana Chokechan, mtaalam huyo wa IT ambaye ni mzawa wa Armenia, naye pia anafanya masomo hayo. Anapanga kutumia taaluma yake kuwafunza wanafunzi wa sekondari masomo ya biashara. Bichokecha na maelezo zaidi. Kwa umri wa miaka 42, nimeamua kusikiza moyo wangu na kuanza, nilikuwa na fursa ya kuanza school, kufanya kazi katika and, uh, shule ya lugha ya jamii na hivi my, ndivyo um, nilianza hatua zangu za kwanza katika taaluma ya ualimu. Watetezi kama Bwana Krikshank wamesema kwamba nguvu kazi ya ualimu inazeeka nchini Australia kumaanisha nchi lazima ijiandae kwa mahitaji makubwa ya uwepo wa walimu hususan katika masomo kama sayansi, teknolojia, hisabati na lugha. Na kuajiri walimu kutoka tamaduni na wenye aina tofauti inastahili kuwa kipaumbele. Bwana Quikshank tena, tatizo tunalo hapa ni kwamba hata kama takriban asilimia ishirini ya wanafunzi wetu huzungumza lugha tofauti na Kiingereza nyumbani na asilimia kumi tu ya walimu wetu ambao huzungumza lugha tofauti nyumbani. Kwa hiyo tunahitaji walimu shuleni ambao wanazungumza lugha zaidi ya moja na wenye tamaduni nyingi. Hiyo ndiyo faida Wanafunzi jimboni New South Wales wanatarajiwa kuvuna faida hizo kutoka kwa walimu kama Berlin na Bichokechan kufikia mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili na wawili hao wanatazamia kwanza kufunza Bichokechan tena for... hii ni fursa kwa walimu kuwaelewa vizuri zaidi na kuthamini utambulisho wa tamaduni zao, na kuikuza, kuhamasisha na kuhifadhi hicho ni kitu ambacho walimu wenye mazingira yetu wanaweza leta katika mfumo wa elimu wa tamaduni nyingi nchini Australia. Naye Bilina alisema kwamba nataka afanyia kitu jamii, nimepata kuna mahitaji ya ufundishaji wa hali ya juu katika lugha yangu ya asili. Ni kama mwanzo wa moto moto mdogo unaanza kuna matumaini na mwangaza yeah, wa imani <laughs> idadi ya walimu wapya mia moja wanatarajiwa kukubaliwa katika masomo hayo katika mwaka wa huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Emilia Dan na Gode Migerano. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu tembele ya tovuti yetu anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.