Mwongozo wa makazi, maelezo, maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano jioni hii ya leo. Sasa makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wote wa Facebook ambapo tumechapisha mengi zaidi, ikiwa ni, ni facebook.com mraba sbs Swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia, Australia imejaliwa kuwa na fukwe zaidi ya elfu kumi na kipindi hiki cha kiangazi ndio kizuri zaidi kwa kuzifurahia, lakini Waustralia wengi wageni hawana ufahamu wa hatari zilizopo. Hivyo ni jinsi gani ya kuwa salama kwenye maji? Mwandishi wetu Frank Mtao anatuarifu zaidi. Takribani watu mia tatu walizama maji hapa australia mwaka uliopita. Wahamiaji na wageni wa kimataifa huwa wako kwenye hatari sana kwa sababu hawayajui mazingira, likija swala la mawimbi makubwa kwa mfano. Scott Harrison ni afisa wa uwelewa wa jamii na mipango ya kitamaduni kutoka kitengo cha uokoaji mjini Queensland. Yeye na timu yake wamefanya kazi sana miaka michache iliyopita eh, kupunguza idadi ya wa wageni na wahamiaji kuzama maji. Awali, wakati programu hii ilianza mwaka elfu mbili na kumi wao waliwakilisha asilimia kubwa ya takwimu zetu za kuzama, wao waliwakilisha asilimia 65 ya takwimu zetu wakati huo. Lakini kutoka wakati huo hadi sasa, elfu mbili na kumi na saba, kumekuwa na kupungua kwa kasi kwa takwimu hiyo. Mwaka jana takwimu halisi iliwakilisha ilikuwa ni asilimia 18 tu ya kuzama kwa mkoa. Ili kupunguza idadi hiyo, e, kitengo cha uokoaji Queensland wamekuwa wakienda katika fukwe lakini pia kwa jumuiya mbalimbali na vyuo vikuu wakiongelea usalama wa maji. Wamezalisha kijitabu cha usalama cha maji kwa lugha mbalimbali ili kuwasaidia waogeleaji wasioongea lugha ya Kiingereza. Scott Harrison pia anawahimiza watu kutumia programu maalum ijulikanayo kama Beach Safe. Um, um, pia tunayo programu maalum ijulikanayo kama Beach Safe ambayo kwa kweli watu wengi wanaoipata bure ambayo iko na lugha sabini na mbili ndani yake wanaweza kuangalia kila fukwa ya Australia na kupata taarifa kwa lugha yao wenyewe. Kwa hiyo wakiwa hawako vizuri katika Kiingereza, wanaweza kuifungua programu hiyo maalum na kuiangalia yote kwa kutumia lugha yao wenyewe. Ni chombo muhimu kabisa. Programu hutoa taarifa kuhusu hali ya doria, vituo hatari, hali ya hewa, kujaa na kupwa. Lakini kitu cha muhimu zaidi ni kwa kweli kuwa salama, unahitaji kwenda kwenye ufukwe uliohifadhiwa Hasa ukiwa sio mwogeleaji mzoefu ni you know, muhimu kuelewa kwamba uh, bendera nyekundu na ya njano ni mahali salama zaidi. Wakati unapokwenda ufukweni, inamaana kwamba kuna waokoaji eneo lile, ikiwa utahitaji msaada. So fun, tuko vifaa wako wako waji, na vifaa pale kama bodi za uokoaji na pikipiki za majini maarufu kama jet, jet ski na pia helikopta. Ni ufahamu tu kwamba bendera nyekundu na njano ni mahali salama kabisa na kwamba wanaweza kuwa na furaha wakati wa kufurahia kwenye fukwe hasa kwenye majira haya ya joto. Mikondo mikubwa ya maji ni tishio kubwa kwa wale wanaoamua kuogelea katika ma maeneo ambayo hayatumiki huchukua wastani wa maisha takribani 21 kwa mwaka. Daktari Jack Macaro kutoka chuo kikuu cha Sydney, kitengo cha shule ya sayansi ya jiografia, anasema ni vizuri kujifunza kutambua mikondo mikubwa ya maji. Angalia nafasi ya kuogelea ambayo mawimbi yatakuwa madogo iwezekanavyo. Mawimbi ni mambo ambayo huleta msukumo wa mkondo mkubwa wa maji, hivyo ukubwa wa mawimbi ndio mkondo wenye nguvu, na ni hatari kuogelea katika mawimbi makubwa. Ukipata matatizo, ukigundua kwamba unachukuliwa toka pwani na ukatambua umekumbwa kwenye dhoruba, ni bora tu kuweka mikono juu kisha kujitahidi kuelea, tahadharisha mtu na kuwa mtulivu hadi utakapookolewa. Na si tu wakati wa kuogelea, unapaswa kuwa makini katika ufukwe. Uvuvi wa miamba inaweza kuwa mahali hatari sana. Craig Roberts ni meneja wa taifa wa angalizo la hatari ya maji katika shirika la kuokoa maisha la loyo, anasema wavuvi wa miambani wanapaswa kujitayarisha. Watu wanaotaka kushiriki uvuvi wa miambani wanahitajika kuwa na vifaa sahihi vya usalama na mahali sahihi. Mambo rahisi kama kumwambia rafiki wapi unakwenda, ah, kuhakikisha unavaa vifaa husika au viatu sahihi. Vaa jaketi la kujiokoa wakati wote, sio tu ukiwa ndani ya maji lakini pia ukiwa ukingoni mwa maji wakati unavua samaki. Hivyo ikiwa utaanguka, utaweza kuelea hadi pale watu wa msaada wa dharura watakapowasili. Pia anasisitiza kwamba wavuvi wa miambani wanapaswa kufanya ukaguzi wa usalama kabla ya kwenda kwenye uvuvi, kuhakikisha hali gani ya hewa iliyopo kutoka kwa wataalamu wa hali ya hewa, lakini pia kutoka kwa mtazamo wa waokoaji majini au mtazamo wa kibahari yenyewe, inachukua sekunde chache tu kwa wavuvi wa miambani kuchukuliwa na mawimbi ya bahari, na kabla ya kuzama, kuna hatari pia ya kupigwa na mawe. Unapaswa kuepuka uvuvi wa miamba siku ambazo mawimbi ni makubwa. Craig Roberts pia anatukumbusha kubaki macho e katika mabwawa na karibu na mito, kwani ni sehemu namba moja kwa vifo vya wahamiaji nchini Australia. Moja ya mambo muhimu kuhakikisha wakati unapotembea kwenye mto, waulize wenyeji kuhusu hatari za mito. Jiadharini, kuna hatari chini ya maji. Vaa koti la kujiokoa, Jifunze huduma ya kwanza, yani CPR na daima ogelea pamoja na mtu mwingine. Haijalishi mipango yako ni ya majira ya joto, anahimiza kila mtu kujifunza sababu muhimu ya kuokoa maisha ya mtu yeyote ni kupata upatikanaji mapema kwa mtu anayezama, na tua inayofuata mapema ni CPR. Tunahimiza kila mtu kupata hati ya CPR na kujifunza ujuzi wa CPR. Inaweza kuwa familia yako au rafiki yako ambaye siku moja utahitajika kumwokoa. Ili kupata habari juu ya fukwe katika lugha zako, pakuwa programu ya BeachSafe. Unaweza pata pia maelezo zaidi kuhusu salama wa maji kwenye tovuti ya Surf Life Saving Australia, anoni yao ni sls.com.au. Jumuia ya Royal Life Saving inatoa mafunzo ya CPR nchini kote, na wakati unapokuwa ufukweni, ongea au usisite kuonyesha ishara kwa waokoaji. Ikiwa unahitaji msaada, waweza pata maelezo ya ziada pia kwenye tovuti yetu, ambapo utapata maelezo haya pamoja na mengine zaidi, kwa jinsi unavyoweza jifaidi ikiwa ufukweni, pamoja na kumsaidia mwingine. Anwani ni sbs.com.au, mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na Emy Chanywang na Audrey Buget na kutafsiriwa kwako na Franki Mtao. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini in Australia, tembelea tovuti ya SBS.com.au mkwaju Swahili.