Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbsco au mkwaju swahili. Kama kawaida, wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebookcom mkoawa juu SBS Swahili. Na iwapo na lolote lile ambalo ungependa kutujuza ama unapendekezo ya makala ama kingine ambacho ungependa kujua, tuandikie kwa barua pepe anwani ambayo ni swahili.program@sbs.com.au. Na kama hujapakua app yetu ya radio, basi fanya hivyo ili uweze kusikiliza vipindi hivi kokote utakapokuwa. Kwa sasa, basi tuweke moja kwa moja katika swala zima la kusafiri mwenyewe ama kujitenga na kuwa nafanya ziara kutokea nyumbani. Je, utaratibu ni upi kuweza kushiriki katika safari kama hizo, wakati utalii ndani ya nchi ukiwa umeshuka kwa thamani ya dola bilioni 21.7, ikilinganishwa na mwaka jana. Mwaka 2020 si kama mwaka mwingine katika ulimwengu wa utalii, ila kama mipango yako ya safari imevurugwa, maendeleo ya kiteknolojia kwa sasa yanaweza ruhusu dunia ya ije mara moja kwako. Data mpya kutoka utafiti wa utalii wa Australia imepata kuwa utalii wa ndani ya nchi umepungua kwa dola bilioni 21.7 katika nusu ya kwanza ya mwaka 2020, kulingana na wakati kama huo mwaka jana. Wamiliki wa biashara za utalii wamehisi madhara hayo sana, baadhi yao wakiwa kama Mazena Clark ambaye ni kiongozi wa utalii kutoka Queensland. Yeye pia ni mtaalamu wa mseto ambaye Hufanya kazi zaidi na wateja ambao ni wazee wanaozungumza lugha ya Kipolish, ambao wana changamoto sugu za kiafya. Baadhi yao wanaweza kuwa na mipango ya huduma za uzeni, wengine NDIS, huenda walikuwa na saratani, wanaweza kuwa na changamoto kadhaa za kiafya. Pia wanaweza kuwa na wasiwasi kuhusu coronavirus. Wanajaribu kufanya kimsingi ni kubaki karibu ya nyumbani, kubaki karibu ya huduma za dharura pamoja na hospitali. Wakati safari za nje pamoja na safari za majimboni zimesitishwa kwa sababu ya vizuizi vya safari na kufungwa kwa mipaka, baadhi ya wateja wa Clark badala yake wameamua kufanya safari fupi za karibu ya wanakoishi pamoja na vifaa vya matibabu. They still want to get out of the house because obviously, bila shaka wanataka toka nyumbani kwa sababu inawakera kubaki nyumbani wakati wote, ila wanafuraha kutoka tu kwa nusu ya siku au siku nzima kwenda ufukweni au kwa ziara ambayo itakuwa kwa mfano, kutembelea sehemu wanyama kama gamia wanafugwa au katika bustani ambako watatazama mimea inayovutia pamoja na maji. Kupitia safari ndogo kama hiyo, naweza ona mabadiliko katika mtu, wasiwasi unaondoka na wanafurahia na ni na watu tofauti wanaporejea nyumbani. Tony Apple amekiri kuwa vifaa vya kuandaa mkutano kupitia video havifai kila mtu, hata kama wana uwezo wa kutumia vifaa kama Zoom ambayo imepata umaarufu duniani kote kupitia vizuizi vya COVID-19 Si kitu cha kitaalam, wanachama wetu hutoa maelezo. Kwa hiyo watu huandaa resali moja au masaa mawili ya taarifa ya picha na video zao ambazo wamechukua katika safari zao duniani kote. Wanachama wengi ambao huhudhiria safari zetu wakiwa vitini, kwa bahati mbaya, kwa sababu moja au nyingine, huwasafiri tena. Kwa sababu ya umri, wakati mwingine ni kwa sababu ya afya mbaya au Wazingira. Kwa hiyo huwa wanafurahia kuona likizo au sehemu za dunia ambazo wamewahi fika binafsi au wangependa tembelea. Kuona ushahidi ulio wazi ni kupungua kwa idadi ya watu wanaohudhuria darasa hilo ikilinganishwa na nyakati za kabla ya COVID-19. Bwana Eplin tena I think some people find that, uh, Zoom just to... Nadhani baadhi ya watu wanapata kuwa mtandao wa Zoom ni mgumu kuzingatia. Baadhi ya hivyo ni kwa sababu hatuna viwango vya kujumuika kijamii kama wakati watu wanaweza punga mkono na kusema jambo kabla tuanze kutoa taarifa, si kama kuenda darasani na kuweza kutumia kikombe cha kahawa pamoja na watu na kuzungumza nao na kadhalika. Baadhi wanapata uzoefu wa kuzama zaidi katika uzoefu wa safari mtandaoni wakitumia mitambo ya kielektroniki ya VR katika makazi ya huduma ya wazee kupitia miwani maalum ambazo zinamuweka mtu katika sehemu anakochagua. Kampuni ya kiteknolojia ya Silver Adventures kutoka Melbourne ilianza kutoa uzoefu huo kwa vituo vya makazi ya wazee mwaka jana. Colin Pudsey ndiye mkurugenzi mkuu wa kampuni hiyo. Amesema wakati teknolojia inahitaji kuzoewa kidogo, vifaa hivyo vinawapa watumiaji uwezo wa kutembelea sehemu walizotembelea kabla au sehemu mpya ambazo wangependa tembelea. world, places, nature, kuona dunia, kuona sehemu nzuri, alama za asili, maumbile, muziki, sanaa ziara pamoja na uzoefu, vitu kama safari za Kiafrika, kuogelea na dolphin, kusafiri angani kutumia kitunga cha hewa moto, kuteleza kwenye theluji na kuteleza the places, juu ya maji baharini really na mtoni like. Vifaa hivyo ni vipesi, havina waya wala haviwi na joto. Hakuna simu zinazowekwa ndani au vitu kama hivyo. Inasisimua sana wanapotembelea sehemu hizo, kwa hiyo wanajihisi kuwa wako hapo. Pazi anakiri kuwa uzoefu wa matumizi ya vifaa vya mtandaoni haitachukua nafasi ya safari za kawaida, ila anaona hatua hiyo kama kifaa muhimu cha kuvunja mipaka na vizuizi vya kujitenga ambavyo vilikuwa hata kabla ya janga la coronavirus. Anamkumbuka mkazi kizee katika makazi ya wazee jijini Melbourne aliyekumbwa kwa hisia baada ya kutembelea tena sehemu ya kihistoria akitumia kifaa hicho cha kiteknolojia. Hata kama alikuwa akiishi takriban kilomita kumi kutoka Mto Yara katika kituo cha makazi ya wazee alikuwa ajawahi patembelea katika miaka. Na mumewe aliwahi wakilisha Australia katika Olimpiki katika michezo ya mitumbwi, na kila siku alikuwa akifanya mazoezi katika mto Yarra na alikuwa akimpelekea chakula cha mchana. Na kumbukumbu hizo zote zilirejea kwa kasi alipotembelea eneo hilo kupitia teknolojia. Bila shaka haikuwa sehemu ya kifahari ambayo aligonga hisia zake na kumrejesha furaha. Hicho ni kitu ambacho hawezi tambua kiwango halisi cha kutengwa ambacho wazee wengi huhisi. Kwa upande wa mradi wa vacho enco wa chuo cha Monash, daktari Thomas Chandler kutoka SensiLab ameelezea kuwa watumiaji wa vifaa hivyo wanaweza rejea nyumbani katika nyakati za kale. Daktari Chandler na maelezo zaidi. Unasafiri katika fikra za kihistoria. Hatuwezi jua kabisa jinsi hali ilikuwa, ila tunaweza tumia ushahidi wote pamoja na vyanzo vingine kuunda picha ambayo inaweza badilika baadaye tunapoendelea kufanya utafiti zaidi. Kwa hiyo kitu cha kwanza ni inakuondoa katika mazingira yako, inakuweka sehemu nyingine katika tamaduni nyingine kabisa, na wakati mwingine watu wa zama za kale wako tofauti kote duniani na wako tofauti na watu wa kisasa. Jamii ni tofauti. Ni kama uchunguzi, bila shaka ni mageuzi halisi kutoka ulimwengu halisi. Utafiti wa mwaka elfu mbili kumi na sita ulipata kuwa idadi ya robo ya biashara za Australia zinapanga kujumuisha vifaa vya VR katika miezi 12 ila utafiti huo ulipata pia kuwa zaidi ya nusu ya viongozi wa kibiashara waliofanyiwa utafiti hawakuwa na app ya simu au tovuti. Dr Chandler ana mashaka kuhusu uwezo wa jumla wa watumiaji wazee wakijumuishwa kuweza kutumia kifaa hicho cha teknolojia ambacho kinastahili tumiwa na kompyuta pamoja na intaneti yenye kasi sana. Dr. Chandler tena. It's kind of accessibility for these technologies, inahusu upatikanaji wa teknolojia hizi. Kuna watu wengi wanaotumia intaneti, ila hatua za kutumia kifaa hicho ni nyingine. Nadhani hii itakuwa geuzi lingine katika mwongo ujao, au ni vigumu kutabiri watu wangapi watatumia teknolojia hiyo nyumbani. Clark anaamini kuwa aina yoyote ya usafiri inayokufaa tendo rahisi la kutoka nje ya nyumba lina manufaa kwa ustawi wa afya ya akili ya mtu. Ni muhimu sana kwao kutoka nje. Ni kama watu wamekwama nyumbani, wanatazama taarifa za habari ambazo zinaweza kuwa hasi sana wakati mwingi kuhusu coronavirus pamoja na taarifa zingine, na wanahisi salama wakiwa nyumbani, ila ni utaratibu huo Utafiti wa shirika linalowakilisha wazee wa Australia umebaini kuwa katika mwaka wa elfu mbili kumi na tisa, asilimia 70 ya wanachama wao wenye kati ya miaka 50 na 90 hutumia internet kila siku, wakati asilimia 40 yao hutumia Facebook kila siku. Clark amewahamasisha wazee wengi zaidi watumia teknolojia kupata uzoefu wa dunia kutoka nyumbani mwao wakati huu wa wasiwasi wa kiafya pamoja na vizuizi vya usafiri. Kama wanaweza jifunza namna ya kutumia kompyuta au mitandao ya kijamii au kwa mfano Facebook, inaweza kuwa vizuri kwao, kama wanaweza tazama ziara mubashara au picha. Hata kama wanabaki nyumbani, wanaweza faidi kupitia uzoefu wa mtandao. Ila bila shaka, usafiri umebadilika sana. Pigia simu shirika la Be Connected kupitia namba hii: moja, tatu, sufuri, sufuri, saba, tisa, tano, nane, tisa, saba, ntarudia tena. Moja, tatu, sufuri, sufuri, saba, tisa, tano, nane, tisa, saba, au tembelea tovuti yao ya beconnected.esafety.gov.au, ntarudia tena, beconnected.esafety.gov.au kwa taarifa za bure kwa jinsi ya kutumia mtandao huo na kama unahitaji huduma ya mkalimani piga simu shirika la huduma la ukalimani na utafsiri kwenye namba hii 131450. Nitarudia tena, 131450, kisha utaunganishwa na shirika unalohitaji katika lugha yako. Makala haya yaliandaliwa na mwandishi wetu Emichenuwang na Gode Migerano. Kwa taarifa zingine kama hizi, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu anaone ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.