Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Naitwa Eda Magembe ni afisa uh, ubalozi katika ubalozi wa Tanzania mjini Tokyo. Karibu sana mjini Sydney, na mwanzo kabisa umefika hapa, tunaona kwamba angalau mazingira ni kama imekaribisha kwa hali ya kinyumbani, unajihisi je? Nimeingia Sydney kwa kweli, nikajihisi niko nyumbani. Nikisema nyumbani namaanisha Tanzania, yani nimejisikia niko kwa Tanzania, kwanza kwa mazingira na pili pia kwa mapokezi yake. Kile ambacho kimekuleta hasa ni nini? Maana tunajua kuna wengi wanasubiri taarifa kutoka kwako kwa, na kujua na kupokea mwelekeo kutoka kwako kwa. Pia kwanza kabisa, kama ubalozi una maeneo ambayo ni tunaita maeneo ambayo ubalozi unahusika nayo, ambayo ni Australia yote, New Zealand na Papua Nyugini. Sasa katika yale maeneo ubalozi unaohudumia Watanzania wote walioko kule. Kwa hiyo nimekuja hapa kwa nia ya kutoa huduma kwa Watanzania wanaoishi hapa, sana sana huduma ya kupata hati za kusafiria kama pasipoti. Na kawaida inachukuaga muda gani kwa mambo kama hayo kuandaliwa, na ukija ni vitu gani ambavyo watu wanastahili kuwa navyo ili kila kitu kiende sawa? Tunapokuja unatakiwa kuwa na viambatisho ambavyo mara nyingi vipo kwenye websaiti zetu, ni kama nakala ya cheti cha kuzaliwa, nakala ya paspoti iliyoisha. Kama ulikuwa nayo imeisha, basi tunataka nakala yake, nakala ya kitambulisho cha kitaifa kama unayo, itakuwa vizuri, lakini pia tupate na nakala ya cheti cha kuzaliwa cha mzazi mmojawapo, hiyo itakuwa ni nzuri zaidi na kwa wale ambao unajua, katika ka, tamaduni za Kiafrika wengi huwa inakuwa ni karibu kama mwiko kumuuliza mzazi miaka alizaliwa lini akuzaliwa, maswali mengi, na kwa adhabu zinakuwa ni nyingi kwa, kwa watoto. Sasa kwa wale ambao pengine taarifa kama hizo wana inakuwaje inakuwaje? Kwa hapo, kwa kweli inakuwa ni tatizo, ni lazima kidogo uzipate, kwa sababu ni moja ya mahitaji yanayotakiwa kwenye kujaza ile fomu pia katika kujaza ile fomu pia tunataka tupate taarifa ya mzazi amezaliwa mwaka gani, amezaliwa wapi. Hiyo ni katika kujua uhalisia wa utanzania wako kama, je ni wa kuzaliwa au ni kuandikishwa. Na kwa sasa wale ambao, kwa mfano, wamezaliwa huku Australia, hawajawahi fika Tanzania, huenda wakawa na mzazi ambaye ni Mtanzania ama alikuwa ni Mtanzania tokea utotoni lakini wa adoption na na watu wa huku, mtu kama huyo mnaweza mkamhudumiaje? Paspoti kwa ujumla au hati za kusafiria zinatolewa kwa mtanzania kamili, na kama ni mtanzania ambaye hajatimiza miaka kumi na nane basi bado ana uwezo wa kuamua kuwa Mtanzania. Atakapotimiza miaka kumi na nane ataamua kuwa mtanzania au ataamua kuwa Mwaustralia, lakini kama ni mtanzania unataka kuwa mtanzania na hata kama umezaliwa huku bado una uwezo wa kuendelea kuwa Mtanzania. mm -hmm. Na bado utatakiwa kuwa na viambatisho vile vile ambavyo anakuwa navyo mtu wa kawaida. Swala la uraia kwa sasa, katiba ya Tanzania inaruhusu mtu kuwa na uh, ni uraia pacha ama kuweza kuwa na pasi mbili tofauti ama ni chagua moja ile ambayo unapenda zaidi, tunaita dual citizenship ah. Ya bado bado sheria ya Tanzania haijaruhusu kuwa na hati mbili za kusafiria, yani kuwa na uraia pacha niseme, mm. Unapaswa kuchagua kama unataka kuwa bado Mtanzania, au kama una hati nyingine umeuraia sehemu nyingine, basi unapaswa kuukana uraia wa Tanzania na kuendelea na mchakato. Sasa wa kukana inakuwa ni nini saa, ni kuandika barua ama we mwenyewe, tukishachukua uraia wa taifa lingine, basi pale moja kwa moja unapochukua uraia wa taifa jingine, kwa sababu nchi yetu hairuhusu tena. Ina maana wewe umeukana Utanzania, kwa maana nyingine unatakiwa uturudishie hati yetu ya kusafiria Aha, utumie hati ambayo sasa ni taifa linalokutambua. Mtajuaje kwamba mimi nimekana Tanzania na bado sijawasiliana nanyi kueleza kwamba nimechukua uraia wa taifa lingine? Ni rahisi sana kufahamika. Sasa hivi tunakuwa na paspoti ambazo ni elektroni kwa hiyo majina yako yatatokea, unless kama unataka kubadilisha kabisa na majina, una personality ubadilishe. <laughs> <laughs> Yeah, inakuwa ni sinema inakuwa ni sinema sasa. <laughs> na wale ambao huenda kimakosa, pengine ilikuwa ni uolewa mdogo, wakachukua uh, pasi za, za taifa zingine, na kwa sasa wanakuja kugunua kwamba haikuwa hai sahihi kufanya vile, lakini kurejea kuwau Tanzania inachukua ni mchakato upi ambao unafuata sasa kuakikisha kwamba wanarekebisha hali hiyo? Uh, sasa hapo ni idara ya migration ambao wataweza kueleza kinaga ubaga. mm -hmm. Huko ni siingie sana kama afisa wa ubalozi. mm -hmm. yeah. Pale ambapo utatoa huduma kwa sasa, hapa sini tunaona ni karibu masaa ya kumaliza huduma ya sini na karibia kufika, ni sehemu gani zingine ambako unatarajia kufika na ni huduma ile ile ambao utatoa ama kutakuwa na huduma tofauti ambao utatoa utakakwenda Aa, nilijipanga kwenda maeneo kama manne. Kutoka hapa Sydney, nitaelekea Melbourne. Kutoka Melbourne, nitaelekea Adelaide. Kutoka Adelaide, nitaelekea Perth. Kwa hiyo maeneo yote hayo yanakuwa ma manne: Sydney, Melbourne, Adelaide na Perth. Tutafika na tutatoa huduma hii hii ya passport. Wale ambao watakuja pale ni passport peke yake, mambo ya pasi pasiwe na kingine ambacho wataweza kuwasilisha, Si dhani kama kuna kingine ambacho anaweza kuwasilisha, labda kama mtu anataka kuomba hati ya kusafiria ya dharura. Ambapo sasa kama anataka kuomba hati ya kusafiria ya dharura, ina maana itd hata ukiniwasilishia pale, ina maana hutakuwa na haja ya kuomba passport. Itabidi passport ukaiombe nyumbani, kwa sababu ETD inasimama badala ya passport. Kwa hiyo basically ni hicho tu ambacho kitafanyika. Na, na kawaida gharama ya ya shughuli hii ni gani kwa, kwa mtu binafsi? Kwa mfano nikaja mi ni mwenyewe ama nije na familia yangu wawe ni watu watatu, wa, watano ama sita, gharama zinakuwa ni gani na ni nini ambacho ki, hatua pengine, kama ungetueleza hatua moja baada nyingine hadi mtu unapokuja kupokea pasi yako? Baada ya kujaza zile fomu na kuwa na viambatisho vyote, unalipa dola hamsini. Dola hamsini, ile ni gharama ya kuitandaa ile passport na kila kitu. Then baada ya hapo sisi kama ubalozi ndio tutatumia tutatu, tunamalizia prosesi zote tutazipeleka nyumbani watazifanyia kazi then zishakamilika nyumbani watatuletea ubalozini zikishafika ubalozini, kwa sababu tuna anwani zote za walioomba then tunazituma. Hmm. Yeah. Kwa hiyo kile ambacho tu mtu anasali kufanya ni kuweka kila kitu sawa, unakuja unaonana, nawe kinachofuata pale sasa inakuwa ni wewe mwenyewe sasa kukifuatilia hadi hatua ya mwisho. Yes, na kabla sijafika, kama wiki tatu kabla, tuliwapa matangazo kwamba kuna afisa ambaye angekuja na wakapewa ratiba kamili, tarehe fulani atakuwa mji fulani, tarehe fulani atakuwa mji fulani na atafikia hoteli fulani, kazi zitafanyiwa hoteli fulani. Na watanzania wote wakaambiwa nini wajiandae nacho, kwamba katika kujaza fomu ile utatakiwa uwe na moja, mbili, tatu. Kwa hiyo wote waliambiwa, na ukiwa navyo hivyo vitu, unakuja unajaza fomu, unaweka alama za vidole, una submit zile attachment viambatisho ambavyo anatakiwa kuvitoa na picha na dola hamsini unapewa na risiti yako. Hmm. Umemaliza majukumu yako. Hmm. Kawaida mwanadamu wako si makosa eh, kunakuwa na makosa mengi ambayo yanafanyika wa wa kwa wale ambao ah, huenda waliandika mambo ambayo baadae wanakuja kugundua wakishawasilisha, kwako kwamba nimekosea hapa jina ambalo nimeweka ama tarehe niliyoweka ama pengine vyambatishi nilivyotia si sahihi. Kwa mtu kama huyo inakuaje? ninawapa nafasi ya bado kurekebisha kwa sababu bado sijaondoka Australia, na licha tu ya kurekebisha fomu, kuna mtu mwingine unakuta pia, bado pamoja na kutoa nafasi, unakuta kwa namna moja au nyingine hana baadhi ya viambatanisho. Kuna wengine bado picha walikosea, wakaweka background nyeupe nadhani kwa kuchanganya kwa sababu nchi nyingine zinakubali background. Kwa hiyo watu kama hao pia unakuta unamweleza kwamba nitaichukua fomu yako, nita process kila kitu, lakini aelewe kwamba ninaitunza, nikisubiri akamilishe, kwa sababu hata nikiipeleka kule nyumbani bado jibu litakuwa hilo hilo, hatuifanyii kazi, haijakamilika. Kwa hiyo kikubwa ni unamweleza kasoro za fomu yake na kumwambia ukweli kabisa kwamba Haitakuwa prosesi mpaka umemaliza moja, mbili, tatu. Kuna baadhi ya mataifa barani Afrika, nadhani si siri, kwamba ili kazi ifanywe kwa haraka zaidi kunakuwa na wa, wa, baadhi wanaita chai, masuala kama hayo. Mnakabilianaje kama wa, maafisa wa ubalozi pakawa na hali kama hiyo? Kunakuwa na mchakato mmoja ambapo baadhi ya maombi yanaweza akafanyiwa kazi haraka zaidi kuliko mengine, ama kila mmoja inakuja inafanyiwa kazi kulingana na wakati ilipowasili? Kwa swala la chai, kwa tangu nimeanza kazi hapa ubalozini na ninavyofanya kazi na watu wa immigration nyumbani, haijawahi kunitokea wala kujionyesha dalili hizo, kwa sababu mimi nikishazituma zile fomu kule naambatisha ndivyo vitu vyote, fomu na risiti kuonyesha kwamba wamelipa, na hela pia tunaiweka benki kuwatumia, kwamba hela hii ndio imelipwa. Wakishaipokea hakuna namna ya kushindwa kuifanyia kazi. Sana sana nitauliza, tumeshapokea kila kitu ndio? Kwa hiyo inachukua muda gani kunikamilishia hivyo vitu? Baada ya ule muda utamuuliza kama hajakamilisha labda kwa shida moja au nyingine, atasema. Lakini sijawahi kuona hata indication kwamba mtu anataka chai, hapana. Nadhani sasa hivi kuna mabadiliko sana, sapana. Nadhani wengi, umeona mifano ambayo ya wale ambao wanajaribu. Uh, swala kama hilo, hatima uh, yao ni gani? kuna kwa kumalizia kile ambacho watu wanastahili kujua, hususan kwa kazi yako na kwa wale ambao pengine wanakuwa na maswali moja ama mengine kwamba Niliwasilisha fomu yangu, imekuwa zaidi ya mwezi, sijapata jibu. Kuna namna wanaweza kufuatilia, ama ni kusubiri tu hadi mtakapowasiliana nao? Hapana, baada ya kwamba wamewasilisha fomu na kila kitu, kama kuna muda atakuwa ameona labda umepita sana, hajapata mrejesho wa kitu chochote kile, tuna email address ya ubalozi ambayo inafanya kazi siku zote. Tuna namba ya ubalozi ambayo inafanya kazi siku zote za kazi kuanzia saa yeah, <laughs> tatu mpaka saa kumi na moja ya masaa ya Japani, saa tatu asubuhi mpaka saa kumi na moja jioni kwa masaa ya Japani. Kwa hiyo muda wowote ule unaweza ukapiga simu au ukatuma email, na unaweza ukapiga simu pia ukaomba kuongea na yeyote ya, kama utaona hukuridhika na jibu hili, unaomba kuongea na afisa yoyote pale na utapata majibu. Kwa wale ambao wanatusikiza ambao huenda wasiwe na nafasi ya kuweza kufika kuonana na wewe na kuwasilisha kazi zao ama hati zao, ni namna gani unaweza kafanya kuhakikisha kwamba nao pia wanahudumiwa? A, nina washauri kama umeshindwa kufika hapa leo kuanzia jana na leo bado nitakuwa Melbourne, Adelaide na Perth nitarudi kuondokea hapa lakini nadhani muda utakuwa ni mfupi sana ila kwa uzuri sema kidogo kisema hapa anamaanisha Sydney <coughs> <coughs> anamaanisha yani, Sydney ila labda tu ni shauri kwamba kuna kaka anaitwa frenki frenki mtao ni kaka ambaye amekuwa ni msaada sana frenki mtao na chris banda ni wa kaka ambao wamenipokea hapa uh, Sydney, na wamekuwa msaada mkubwa sana na nimefurahi, ni jinsi ambavyo wanaounganisha Watanzania hapa. Kwa hiyo kwa bahati mbaya, kama amenikosa leo, kama kuna dada mmoja nimeambiwa bado anaumwa, ameshindwa kuja, anaweza kacheki na Frank akaona ni jinsi gani atanipata kabla sijaondoka Australia, na nitakuwa radhi kumsaidia popote pale nitakapokuwa ili mradi niwe sijapanda ndege. Kwa mawasiliano, unaweza kuwasiliana nawe vipi? mawasiliano yangu mimi anaweza akatumia email, lakini pia namba yangu ya simu inaweza ikapatikana, alama ya kujumlisha 81 kwa namba za Tokyo 7031444475 na yeah. Wale wa kuandika kwa barua pepe, kwa barua pepe unaweza ukaandika e magembe e magembe kama jina langu lilivyo, Eda. Kwa hiyo e magembe e -magembe, eda, e -magembe, et, Tanzania embas Yeah. Asante sana Eda, pengine kwa kumalizia, neno neno la mwisho kwako, ujumbe kwa Watanzania ambao wako hapa Australia ambao kwa muda mrefu wanakuwa na wanatamani kuonana na mtu kutoka ubalozini na wanaona pengine mko mbali sana, si kama pengine Wakenya ambao ubalozi wao huko hapa nchini Australia, ujumbe wako kwa Watanzania ni upi? Kwanza kabisa nimefurahi sana nilivyoona umoja wao, wako aktivu, wanapendana na wanasikilizana, na kwa yule ambaye kwa bahati mbaya hakuweza kuonana na sisi, kila mwaka huwa tunafanya hii visit. ni moja ya shughuli za ubalozi, kwa hiyo ni lazima tuzifanye kila mwaka, hata kama haitakuwa ni passport, basi kunakuja pia kusikiliza kuna nini ambacho tunaweza tukakifanya. Kwe kwa hiyo kwa Watanzania wote walioko hapa ninawashukuru sana kwa mapokezi yao, lakini pia kuna baadhi ambao nimeongea nao kwamba sasa hivi nyumbani tunatafuta masoko ya mazao, mazao ya mbaazi, korosho, hata kahawa. Kwa hiyo kuna baadhi ambao nimeongea nao, nikawaambia jamani, ukisikia chochote kile, tuanzeni mchakato, tuhakikishe tunafanya exportation kwa kiasi kikubwa tunachoweza, jinsi hiyo tutaisaidia taifa letu sana. Ujumbe mzuri kabisa. Tumezungumza na Bi Eda Magembe, afisa kutoka ubalozi wa Tanzania nchini Japan, ambaye yuko hapa nchini Australia kwa sasa katika ziara ya kutoa huduma kwa Watanzania wote ambao mnaishi hapa Australia, ambao mnahitaji msaada wa ubalozi, hususan kwa maswala ya usafiri kama paspot ama pasi. Kama unapenda mengi zaidi kuhusu mazungumzo hayo, aaezapata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkoa juu Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea a sbs.com.au mkowa ji Swahili.